ผู้เขียน หัวข้อ: วอนพี่ๆ อย่าทำแบบนี้ได้มั๊ยคะ  (อ่าน 2604 ครั้ง)

deksuai

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
วอนพี่ๆ อย่าทำแบบนี้ได้มั๊ยคะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 11:49:02 AM »
หนูเป็นเด็กใหม่เพิ่งสมัครได้ไม่กี่วัน เพิ่งหางานแรกค่ะ
แล้วทีนี้มีพี่ๆติดต่อเข้ามาเยอะเหมอนกัน ก็ทิ้งไลน์ไว้ให้ หนูเลยแอดไป

มีพี่คนหนึ่งที่หนูแอดไป เค้าก็ชวนคุยค่ะ สอบถามข้อมูลเบื้องต้นก่อน หนูชื่ออะไรอายุเท่าไหร่ น้ำหนักส่วนสูง

จนคำถามสุดท้ายที่คุยกันคือ ขอสัดส่วนได้มั๊ย
หนูเลยบอกไปว่า ไม่รู้อ่ะค่ะ ไม่ได้วัดนานแล้ว

หนูก็เลยรีบไปหาสายวัดมาค่ะ วิ่งหารอบบ้าน
พอวัดเสร็จกลับมาอีกที พี่เค้าบอกว่า

สรุปคำตอบคือไม่ให้ จบ บาย

หนูนี่นั่งคอตกเลยค่ะ TT

แล้วก็มีพี่อีกคน หนูแอดไป เค้าตอบกลับมาว่า ไม่ใช่สเป็คนะครับ บาย
ทั้งที่ยังไม่ขอดูรูปเลย ขอร้องอย่าตัดสินที่รูปโปรไฟล์ได้มั๊ย เพราะโปรไฟล์หนูตั้งเอาฮาค่ะ TT
จะให้ดีรบกวนพี่ๆขอดูรูปก่อนแล้วถูกใจรึเปล่าค่อยว่ากัน แต่บอกไม่ใช่สเป็คมั้งที่ดูแค่รูปโปรไฟล์ หนูเสียใจ

แต่พี่ๆที่คุยดีก็มีนะคะ หนูประทับใจมาก ไม่ถูกใจ ไม่จ้างงานไม่ว่ากัน

ที่โพสนี่คือ อยากให้พี่ๆรักษาความรู้สึกน้องๆมั่ง ไม่จ้างงานไม่ว่ากัน
กับหนูไม่ได้เดือดร้อนอะไรมากแค่อยากเก็บเงินซื้อเปียโนยังแอบหน้าชาเลย

แล้วกับบางคนที่เค้าเดือดร้อน ต้องการกำลังใจอยู่แล้ว สงสัยต้องร้องไห้แน่ๆเลย
TT

Nuekmaiork

• Hero Member
  • People Like This 870
Re: วอนพี่ๆ อย่าทำแบบนี้ได้มั๊ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 12:59:01 PM »

ทำใจ นะครับ
นี่น้องยังแค่เข้ามาไม่นาน
อีกหน่อย อาจมีคนมาขออะไรแปลกๆ

อยู่ที่นี่ ต้องหนักแน่นไว้ครับ ปล่อยวางซะมั่ง

เลือกคนที่เราอยากเลือกก้อพอ อย่าไปแคร์คนไม่รู้จัก

เล่นเวปอย่างมีความสุขครับ

**04** **04**

kaptan

• People Like This 1734
Re: วอนพี่ๆ อย่าทำแบบนี้ได้มั๊ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 05:31:13 PM »
     ลุงนึกพูดถูกครับน้อง คนที่นี่ สังคมที่นี่ก็แนวๆ นี้
พี่เป็นคนนึงที่ได้คุยกับน้อง ยังบอกหลายๆ อย่างให้น้องเตรียมตัวเตรียมใจที่จะเจอ
แล้วก็คงเจอจริงๆ ดีที่ยังไม่เจอตัวเป็นๆ คือเจอแค่ตัวอักษรเท่านั้น
     งานจ้างเที่ยว มันก็ไม่ใสสะอาดอย่างที่น้องคิดไว้ เงินไมได้หาง่ายๆ ครับ
พี่ๆ ที่นี่จะให้เค้าเรียบร้อย มานั่งกอดอกดูหนังกับน้อง ทานข้าวสบตา คุยกันเรื่องฟ้าดิน
หรือธรรมะก็คงไม่ใช่ การถูกเนื้อต้องตัวคงมีบ้างในขอบเขตที่น้องรับได้ พี่ถึงบอกว่า
กำหนดกฎกติการให้ชัดเจน ไปเองกลับเอง ขอค่าขนมเมื่อเจอกันไม่ใช่ตอนเสร็จงาน
เจอในที่สาธารณะเท่านั้น......
       คงต้องตอบตัวเองว่าเราเหมาะกับงานแบบนี้มั้ย เราทำใจได้แค่ไหน และรู้จักวิธี
เอาตัวรอดดีขนาดไหน

ถ้าน้องคิดว่างานนี้น้องรับมือได้ก็รับจ้างไปครับ แต่ถ้าไม่แน่ใจหรือกลัวมากๆ หาอย่างอื่นทำดีกว่าครับ

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 06:23:46 PM »
ทั้งลุงนึก ทั้งพี่ kaptan มาให้คำแนะนำ...

น้องๆรับเที่ยว/งานแรง/ดูแล ต่างก็เจอแบบนี้แหล่ะ ไม่มากก็น้อยครับ

**25**

Nu_ManJu

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 407
  • [>เผ่าแมนจู<]__ถึกและบึกบึน__
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 06:40:18 PM »
มาฟังความเห็นของผู้หญิงมั่งน้า **04**
เราเจอมาหมดทุกแบบแล้วล่ะ อยากจะบอกว่า
ที่จขกท.เจออ่ะมันเล็กน้อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
เราเคยเจอที่ดีมากและแย่มากๆ ที่ดีก็น่ารักมุ้งมิ้ง ที่แย่ก็พูดดูถูก
เราสารพัดจะสันหาคำมาพูด แต่เราก็จำเป็นเนอะเค้าพูดอะไรก็
ห้ามหือห้ามอือท่องไว้ตามใจลูกค้ากลับบ้านมาร้องไห้ก็หลายครั้ง
ถ้าจขกท.ไม่ได้เดือดร้อนอะไร มาทำงานเที่ยวแบบเราดีกว่านะ
นอกจากจะได้ค่าขนมแล้วถึงจะไม่มากแต่ก็ไม่เปลืองตัวโดยไม่จำเป็นนะ
แถมได้เจอลุงๆพี่ๆนิสัยดีและก็น่ารักจากที่ตอนแรกเข้าเว็บกลับมาบ้าน
ร้องไห้ทุกวันแต่ตอนนี้เรามีความสุขกับการทำงานนี้มากๆเลยล่ะ
 **32**
In my new Version

deksuai

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 07:51:40 PM »
ขอบคุณทุกคนทั้งหน้าไมค์และหลังไมค์นะคะ โดยเฉพาะพี่ kaptan ให้คำปรึกษาหนูมาดพตั้งแต่ในไลน์แล้ว

หนูรู้ว่าที่เจอมาอ่ะ มันจิ๊บจ๊อยมาก

แต่ที่เอามาโพสนี่คือ เราเพิ่งโพสไปแค่โพสเดียวเอง แต่เจอมาถึง2เคส ในเวลาห่างกันไม่ถึงชั่วโมง

ก็เตรียมใจรับคำปฏิเสธแรงๆไว้แล้ว เตรียมใจสำหรับการโดนหลอกว่ามีแน่ๆ

แต่สำหรับคำตอบเงิบๆแบบนี้ไม่ได้คิดไว้จริงๆTT

tomoii

• Full Member
  • People Like This 45
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 12:38:28 PM »
ดีมาดีกลับ ร้ายมาร้ายกลับ หลอกมาเเช่งตาม เเล้วใช้ชีวิตอยู่ให้มีความสุข
ถ้าถูกพูดไม่ดีใส่ก้คิดซะว่า ดีเเล้วที่ออกลายมาตั้งเเต่ตอนนี้สวรรค์เข้าข้างเรา
ถ้าเบี้ยวนัดก้คิดซะว่าดีน้ะที่ไม่ได้เจอคนเเบบนี้สวรรค์เข้าข้างเรา
โดนให้ความหวังเเล้วหลอกดูรูปก้คิดซะว่าดีที่คนเเบบนี้ไม่มาเจอเราขอบคุณสวรรค์
เเล้วถ้าโดนหลอกฟันเเล้วมันพูดว่าพกตังมาเเค่นี้  ก้คิดซะว่าอย่างน้อยก้ม่ายด้ายฟรีๆขอบคุณสวรรค์
เเต่ถ้าโดนหลอกฟันเเล้วไม่ได้ตังด้วยก้คิดซะว่าเราไม่ได้โง่เเต่มันต่างหากที่เลว คนเลว สวรรค์ไม่เข้าข้างหรอก
และขอบคุณสวรรค์ที่เรายังมีชีวิต
เป็นคนโลกสวย รวยรอยยิ้ม

immmoo1995

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 04:12:31 PM »
คนนี้ในนี้ส่วนใหญ่ไม่ว่าขะลำบาคแค่ไหนถ้าไม่สวยเค้าก็ไม่ช่วยค่ะ
แย่จัง ตัดสินที่น่าไม่สนใจว่าเราเดือดร้อนแค่ไหน