ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนน้องทำบุญ “กวาดพื้น-ถูพื้นพระอุโบสถวัดกุฎีทอง และไหว้พระทำบุญ” จังหวัดอยุธยา  (อ่าน 2834 ครั้ง)

wat012

• Hero Member
  • People Like This 576
ชวนน้องทำบุญ “กวาดพื้น-ถูพื้นพระอุโบสถวัดกุฎีทอง และไหว้พระทำบุญ” จังหวัดอยุธยา

**36**

ปกติผมเองจะไปไหว้พระที่จังหวัดอยุธยาเป็นประจำอยู่บ่อย ๆ
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมนึกถึงอยากจะไปวัดกุฎีทอง ที่จังหวัดอยุธยา (วัดนี้ผมเคยพาน้อง IsBarBeQ ไปมาแล้วครั้งหนึ่ง)

ด้วยความที่ไปวัดนี้อยู่บ่อย ๆและเห็นว่า ไม่ค่อยได้มีนักท่องเที่ยวเข้าไปกราบไหว้มากนะ แม้แต่วันอาทิตย์
เวลามีนักท่องเที่ยวมา พระจึงจะไปเปิดประตูพระอุโบสถให้เข้าไปกราบไหว้กันทีหนึ่ง

**04**

ภายในพระอุโบสถอาจจะดูมีฝุ่น มีขนนก มีสิ่งสกปรกตกอยู่มากสักนิด ผมก็เลยอยากจะทำความสะอาดเช็ดถูพื้นพระอุโบสถหลังนี้

ผมเลยถือโอกาสไลน์หาน้องสาวคนหนึ่ง ที่ผมเคยเจอ และรู้จักกันมาสักระยะหนึ่งแล้ว
น้อง “Anny55”

**34**  **39**

น้องเป็นคนผิวพรรณดีมาก ๆ นึกภาพตอนปลอกไข่ต้มออกมั้ย? ประมาณนั้นเลย
ผิวขาวเหมือนไข่ปลอก น้องสูงประมาณ 160กว่า ส่วนน้ำหนัก ไม่แน่ใจ ผมว่าน่าจะพอมีอยู่บ้างนะ
โดยบุคลิคน้องเป็นคนลุย พูดจาฉะฉาน ไม่ค่อยกลัวใคร ที่สำคัญ “ไปไหนไปกัน”
ก็เลยถือโอกาสลองชวนดู

**25**   **39**

น้องบอก “ได้เลย พี่อ๊อด ไปไหนไปด้วย ชอบ ๆอยู่แล้ว ถูพื้น กวาดพื้นอุโบสถ เพราะปกติตอนอยู่ที่บ้าน ตจว. ก็ทำเป็นประจำอยู่แล้ว อยากไป ๆๆๆ และไม่ต้องจ้างด้วย ไม่เอาค่าจ้าง ถือว่าไปทำบุญ”

ก็เลยได้เวลานัดกันวันอาทิตย์ที่ 12 กค. ที่ผ่านมานี้เอง

**06**

วันอาทิตย์ที่ 12 กค. เวลา 10.15 น.

ล้อหมุนออกจาก “คอนโดที่น้อง Anny55 พักอยู่”  **10**

เราคุยกันไปในรถตลอดทางจนเกือบถึงอยุธยา
น้อง Anny55 บอก “พี่อ๊อด เตรียมมาพร้อมเลยนะ ไม้ถูพื้น ถังน้ำ ขันน้ำ ผ้าเช็ด”

ประมาณ 11.30 น. เราไปถึงอยุธยา โดยเริ่มต้น “หาอะไรรองท้องกันก่อน”
เป้าหมายที่ก๋วยเตี๋ยววัดใหญ่ ร้านเก่าแก่ของจังหวัดอยุธยา หน้าวัดใหญ่ชัยมงคล
ประเดิมกันด้วย ก๋วยเตี๋ยวคนละ 2 ชาม ปูจ๊อ เต้าหู้ทอด ตบท้ายด้วย ขนมสอดไส้

5555 อิ่มเลย  **25**

พอออกมากำลังจะขึ้นรถ มีแม่ค้าขี่มอ’ไซด์มา “ข้าวโพดเทียนมาแล้วจ้า”
ด้วยความที่ผมอยู่อยุธยา รู้จักข้าวโพดเทียนเป็นอย่างดี ปัจจุบันนี้หากินยากมาก
ก็เลยได้ข้าวโพดเทียนมาอีก 2 ถุง แบ่งกันกินบนรถต่อ 55

จากนั้น “ตรงสู่เป้าหมายวัดกุฎีทอง”

เราไปถึงกันประมาณ 12.40 น.

พระท่านบอกว่า “เราสองคนเป็นคนแรกของวันนี้ ที่มาไหว้ที่วัดนี้”  **25**

หลังจากที่จุดธูปเทียน ไหว้พระ ถวายปัจจัยกันเรียบร้อยแล้ว

ผมก็ขออนุญาตพระท่าน เพื่อขอนั่งสมาธิสักพัก และขอทำความสะอาดพื้นพระอุโบสถ ซึ่งท่านก็อนุญาตตามนั้น

ประมาณ 13.00 น.

**36**

ผมชวนน้อง Anny55 นั่งสมาธิกันก่อนสักครึ่งชั่วโมง ให้ใจสบาย ๆก่อนแล้วค่อยมาทำความสะอาดพื้นกัน โดยน้องตั้งเวลาปลุกไว้ที่ 13.35 น.

ผมนั่งไปเรื่อย ๆอยู่ ๆน้องก็สะกิด พี่อ๊อด ๆหนูตั้งเวลาผิด ตั้งปลุก 14.35น. ตอนนี้ 13.50น. แล้ว

จากนั้น

เราก็เริ่มแบ่งงานกัน โดยแบ่งกวาดกันคนละครึ่งอุโบสถ
  **40**

ผมได้ไปเอาอุปกรณ์ที่เตรียมมา เพื่อมาถูพื้นอุโบสถตามที่ตั้งใจไว้

ช่วงที่เรากวาดพื้น ถูพื้นอยู่ ก็มีนักท่องเที่ยวแวะเข้ามาเพียงกลุ่มสองกลุ่มเท่านั้น

เราช่วยกันกวาดพื้น ถูพื้นอุโบสถจนเสร็จ ประมาณเกือบ 16.00น.

**25**

จากนั้น เราก็ตั้งใจว่าจะไปไหว้พระต่อ เท่าที่เวลาอำนวยให้ โดยกำหนดว่าจะต้องมาส่งน้อง Anny55 ไม่ดึกมากนัก เพราะน้องมีน้องสาวคอยอยู่

ผมถามน้องว่า “เคยมาอยุธยาแล้ว เคยไปไหว้พระที่วัดไหนบ้าง”
น้อง Anny55 บอกว่า “เคยไปแค่ 2-3 วัด คือ วัดใหญ่ฯ วัดพนัณเชิง วัดมงคลบพิตร” เท่านั้น

ผมก็เลยพาน้องไปที่วัดหน้าพระเมรุ “ซึ่งเป็นวัดที่มีพระประธานทรงเครื่องกษัตริย ที่สวยที่สุดในจังหวัดอยุธยา

หล่อเทียนพรรษา

หลังจากนั้น ผมก็พาน้องไปวัดภูเขาทอง   **10**

หลังจากนั้นก็แวะที่วัดกษัตราธิราชเป็นวัดสุดท้าย   **04**

น้อง Anny55 ได้ถือโอกาสเลี้ยงอาหารปลาทำบุญด้วยที่วัดกษัตราธิราช แห่งนี้ด้วย

**36**  **39**

จน 17.20น. เราจึงเดินทางกลับ กทม. เพื่อไปส่งน้อง Anny55  41

ก่อนออกจากอยุธยา “เราทั้งสองคน ได้อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกัน ในการที่วันนี้เราทั้งสองคน ซึ่งเป็นเรื่องที่ค่อนข้างแปลกมาก ที่ได้มีโอกาสมาทำบุญร่วมกัน ในสิ่งที่ทำได้ยาก ทั้งได้นั่งสมาธิ ได้กวาดพื้น ถูพื้นพระอุโบสถ ได้หลอมเทียน ไหว้พระ ให้อาหารปลา ในวันนี้”

สาธุ สาธุ สาธุ   **14**  **26**

ก่อน 19.00น. เล็กน้อย
ล้อได้มาหยุดหมุนที่คอนโดที่พักของน้อง Anny55 โดยสวัสดิภาพ

ขอขอบคุณน้อง Anny55 ที่ได้มาเป็นเพื่อนในการทำบุญในวันนี้ และยังได้มีโอกาสนั่งสมาธิร่วมกัน อย่างน้อยก็เกือบ 50 นาที ซึ่งเป็นเวลาที่ค่อนข้างจะนานมากทีเดียว

ขอบคุณครับ น้อง Anny55   **26**  **26**

พี่อ๊อด

**38**  **38**  **38**

ในช่วงเวลา "ที่เงินหายากขึ้น"

สิ่งที่ตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยก็คือ "การหลอกลวงที่มากขึ้น"

สิ่งที่ตามมาอีกอย่างหนึ่งของการรับงานของน้อง ๆก็คือ "การต่อรองที่เอาเปรียบมากขึ้น"

ขอให้น้อง ๆทุกคนมีโชคดีทุกคน "นะครับ"

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
ขอบคุณที่มาแบ่งปันเรื่องราวค่ะ   น่าสนุกจัง อยากไปๆๆๆ ถั่วก้อชอบไปเที่ยววัดเหมือนกันเบย

ขอรีบทำบุญก่อนนะ จะได้สวยอย่างนางฟ้าในรูป

slow

• People Like This 2111
ไปวัดทำบุญอ่ะเคยไป แต่ไปกวาดไปถู...ยังไม่เคยเลย

สาธุๆๆ ขอให้ผลบุญครั้งนี้ของพี่ wat012 ส่งผมให้ผมได้เจอน้องผิวไข่ลอกบ้าง...

**25**

pop2000

• People Like This 831
อนุโมทนาครับ.  ไปทำบุญแบบนี้ดีครับ. ใจจะสงบมาก ไม่แปลกที่สามารถนั่งสมาธิได้นานถึง 50 นาทีครับ.   อยุธยาวัดเยอะผมไปบ่อยครับ. ทั้งทำบุญ และซ้อมถ่ายรูป. อีกทั้งเดินทางไม่ไกลเลย.

ไปวัดทำบุญอ่ะเคยไป แต่ไปกวาดไปถู...ยังไม่เคยเลย

สาธุๆๆ ขอให้ผลบุญครั้งนี้ของพี่ wat012 ส่งผมให้ผมได้เจอน้องผิวไข่ลอกบ้าง...

**25**

นั่นแน่.  เกาะหางบุญไปตรงจุดเลยนะท่านพี่ slow.  **30**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
หมั่นใส้โว้ย
ท่านwat012 เป็น"คนดี" ที่ผมเลียนแบบไม่ได้
มาPostที่ไรก็มีแต่เรื่องน่าชื่นชม
ถ้า พี่ๆ/น้องๆ เป็นแบบนี้กันหมด ผมคงลงแดงตายเพราะกระแนะกระแหนใครไม่ได้

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

pop2000

• People Like This 831
ท่านwat012 เป็น"คนดี" ที่ผมเลียนแบบไม่ได้
มาPostที่ไรก็มีแต่เรื่องน่าชื่นชม
ถ้า พี่ๆ/น้องๆ เป็นแบบนี้กันหมด ผมคงลงแดงตายเพราะกระแนะกระแหนใครไม่ได้

อย่าห่วงเลยครับพี่ตะวัน.   เวปเราตอนนี้มีซุปเปอร์ ฮีโร่ใหม่. แล้วครับ.  เค้าชื่อ.  Itpoint อะไรซักอย่างเนี่ย. ตอนนี้เค้าฮ๊อตมากเลย.   พี่ไปเล่นกับเค้าหน่อยสิครับ.  เค้าฮ๊อตแบบเหงาๆ.    **30** **30** **30**

kaptan

• People Like This 1734
    ผมอ่านแล้วจำเรื่องราวได้เพียงเลาๆ แต่เห็นภาพน้องที่แสนจะสวยน่ารัก ชัดเจนเหลือเกิน....

อนุโมทนาด้วยนะครับ คนบาปอย่างผมคงทำได้แค่มาอ่านกระทู้แนวนี้เท่านั้น

ชาติหน้าคงเกิดมาเจอพี่ตาวันอีกแน่ๆ.....
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

~monin~

• People Like This 580
พี่อ๊อดมีเรื่องราวดีดี มาฝากกันเสมอนะค่ะ
เคยมีโอกาสได้บำเพ็ญประโยชน์
แบบนี้กับวัดเหมือนกัน
ไปกับกลุ่มเพื่อนตอนเรียนมหาลัย
หลังทำเสร็จมีเพื่อนคนนึงบอกว่า
"เป็นการออกกำลังกาย ที่อิ่มบุญมาก"
เป็นอย่างที่เพื่อนบอกเหนื่อยแต่สุขใจ
ครั้งนี้ขออนุโมธนากับพี่อ๊อดด้วนะค่ะ

พี่อ๊อดถ่ายรูปได้สวยมากค่ะ
สาวผิวไข่ปอกก็คงสวยแบบในรูปแน่นอน
 **39**
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

wat012

ขอบคุณที่มาแบ่งปันเรื่องราวค่ะ   น่าสนุกจัง อยากไปๆๆๆ ถั่วก้อชอบไปเที่ยววัดเหมือนกันเบย

ขอรีบทำบุญก่อนนะ จะได้สวยอย่างนางฟ้าในรูป

ขอบใจจ้าน้อง "ถั่วอบไอน้ำ"

วันหลังจะชวนไปนะครับ
พี่ว่าน้อง "ถั่ว" ก็สวยในแบบฉบับของน้อง "ถั่ว" นะ
คงไม่มีใครสวยไปกว่าใครหรอก

พี่อ๊อด

**25**

ขอบคุณครับ "คุณพี่ slow"

สาธุ ๆๆ
ผมยอมแพ้เรื่องผลบุญส่งเลย คงสู้คุณพี่ไม่ได้แน่ ๆ
ผมเห็นการบ้านของคุณพี่แต่ละฉบับ ผมอดอิจฉาไม่ได้เลยจริง ๆครับ

อ๊อด

อนุโมทนาครับ.  ไปทำบุญแบบนี้ดีครับ. ใจจะสงบมาก ไม่แปลกที่สามารถนั่งสมาธิได้นานถึง 50 นาทีครับ.   อยุธยาวัดเยอะผมไปบ่อยครับ. ทั้งทำบุญ และซ้อมถ่ายรูป. อีกทั้งเดินทางไม่ไกลเลย.

**25**

นั่นแน่.  เกาะหางบุญไปตรงจุดเลยนะท่านพี่ slow.  **30**

ขอบคุณครับ "คุณพี่ pop2000"

สาธุ ๆๆ

ผมคงสู้พี่ไม่ได้หรอกครับ
คุณพี่ pop2000 เป็นคุณพี่ในหัวใจของน้อง ๆเลย

วันหลังมีโอกาสลองดูบ้างสิครับ
ต้องลองด้วยตัวเอง

อ๊อด

ขอบคุณครับ "คุณพี่ตะวัน"
เจอคุณพี่ทีไร "หน้าเด็กลงทุกทีเลยนะครับ" ไม่รู้มีอะไรดี วันหลังมีอะไรดี ๆบอกกันบ้างนะครับ

ยอมแพ้ครับ

น้องอ๊อด

ผมอ่านแล้วจำเรื่องราวได้เพียงเลาๆ แต่เห็นภาพน้องที่แสนจะสวยน่ารัก ชัดเจนเหลือเกิน....

อนุโมทนาด้วยนะครับ คนบาปอย่างผมคงทำได้แค่มาอ่านกระทู้แนวนี้เท่านั้น

ชาติหน้าคงเกิดมาเจอพี่ตาวันอีกแน่ๆ.....

ขอบคุณครับ พี่กัปตัน

ถ้าพี่เป็นคนบาป อย่างผมนี่คงบาปหนาเลยครับ 55
ผมเห็นน้อง ๆของพี่แล้ว ผมนี่ตาร้อนเลยครับ ไม่รู้พี่มีอะไรดี พาน้องแต่ละคนมาให้ผมรู้จัก สวย ๆน่ารักทั้งน้้นเลย

น้องอ๊อด

พี่อ๊อดมีเรื่องราวดีดี มาฝากกันเสมอนะค่ะ
เคยมีโอกาสได้บำเพ็ญประโยชน์
แบบนี้กับวัดเหมือนกัน
ไปกับกลุ่มเพื่อนตอนเรียนมหาลัย
หลังทำเสร็จมีเพื่อนคนนึงบอกว่า
"เป็นการออกกำลังกาย ที่อิ่มบุญมาก"
เป็นอย่างที่เพื่อนบอกเหนื่อยแต่สุขใจ
ครั้งนี้ขออนุโมธนากับพี่อ๊อดด้วนะค่ะ

พี่อ๊อดถ่ายรูปได้สวยมากค่ะ
สาวผิวไข่ปอกก็คงสวยแบบในรูปแน่นอน
 **39**

ขอบใจจ้า "น้อง ~monin~"

วันหลังจะชวนไปด้วยนะ
จะได้มีโอกาสควงน้อง monin บ้าง

พี่อ๊อด

สิ่งที่ตามมาอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยก็คือ "การหลอกลวงที่มากขึ้น"

สิ่งที่ตามมาอีกอย่างหนึ่งของการรับงานของน้อง ๆก็คือ "การต่อรองที่เอาเปรียบมากขึ้น"

ขอให้น้อง ๆทุกคนมีโชคดีทุกคน "นะครับ"

wat012

ผมเคย "ได้ยิน ได้ฟัง" "ได้รับการสั่งสอน" มาบ้างว่า  **04**

อนิสงค์ของการทำบุญนั้น มีความแตกต่างกันไปตามสิ่งที่เราได้ทำ 

อนิสงค์ของการที่ผม ได้ไปกวาดพื้น ถูพื้น ไหว้พระ นั่งสมาธินั้น  **04**

โดยส่วนตัว "เชื่อว่า"
  41

ผลของการมาทำบุญในครั้งนี้ เราจะได้รับผลบุญใน 2 รูปแบบ (ตามความเชื่อของผมเองนะครับ) ดังนี้

1. ผลบุญที่ได้รับทันที
2. ผลบุญที่จะส่งผลในอนาคต

**14**  **36**

สำหรับผลบุญที่ได้รับทันทีนั้น   **26**

1. ตัวเองมีความสงบมากขึ้น โดยเฉพาะก่อนที่เริ่มลงมือทำความสะอาด ผมได้ไหว้พระ บริจาคทรัพย์สิน ได้นั่งสมาธิให้นิ่ง และเมื่อขณะที่กำลังกวาดพื้น ถูพื้น ผมก็สวดมนต์ในใจไปด้วย

2. ทำให้จิตใจสบายขึ้น ด้วยตัวเองรู้สึกว่าเราได้มีการแบ่งปันให้กับส่วนรวมมากขึ้น ให้กับสังคมมากขึ้น

3. ได้รับการอนุโมทนา และสาธุ สรรเสริญ จากผู้คนที่ได้รับทราบในสิ่งที่เราทำ

4. ได้ปล่อยวาง ทำให้ตัวเองรู้สึกผ่อนคลายมากขึ้น จากหน้าที่การงานที่ทำอยู่

5. ได้รับความรู้สึกดี ๆจากคนรอบข้าง รวมทั้งจากน้องที่ไปด้วยกันด้วย

เหล่านี้คือ "ผลบุญที่ผมได้รับทันทีจากสิ่งที่ทำ"  **26**

สำหรับผลบุญที่จะส่งผลในอนาคต  **04**

โดยส่วนตัว มีความเชื่อในเรื่อง "การทำบุญ" ที่ได้รับการสั่งสอนกันมา เพื่อสั่งสมความดีไว้ให้กับตัวเอง ที่จะสามารถนำติดตัวเราไปได้ เมื่อเราได้จากไปในวาระสุดท้าย

การทำบุญ "ในความเชื่อของผม" ที่เมื่อเราทำแล้วเราจะได้อนิสงค์ผลบุญอย่างเต็มที่คือ
  **26**

1. "ผู้ทำ" จะต้องทำด้วยใจบริสุทธิ์ มีความตั้งใจจะทำจริง ๆโดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน และตัวผู้ทำมีจิตใจที่มุ่งมั่น บริสุทธิ์

2. "สิ่งที่ทำ หรือ วัตถุต่าง ๆ หรือ ทรัพย์สินเงินทองต่าง ๆ" ต้องได้มาด้วยความบริสุทธิ์ โดยไม่จำเป็นจะต้องมีมูลค่ามาก หรือน้อย จะมีคุณค่า หรือไม่มีคุณค่าใดใดก็ตาม จะสวยงาม หรือไม่สวยงามก็ตาม

3. "ผู้รับ หรือสิ่ง หรือวัตถุที่ถูกรับ" จะต้องมีความบริสุทธิ์ มีสัมมาทิฐิ และรับด้วยความบริสุทธิ์

หากทั้ง 3 สิ่งนี้สมบูรณ์    **24**

ผลบุญที่จะได้รับอนิสงค์ "ก็จะเต็มเปี่ยมบริบูรณ์" เหมือนขันที่นำมารองรับน้ำฝน ไม่รั่วไหลไปไหน

หากทั้ง 3 สิ่งนี้มีความบกพร่อง หรือไม่เต็มทั้งหมด ในส่วนใดส่วนหนึ่ง มากน้อยแตกต่างกันไป

ผลบุญที่จะได้รับอนิสงค์ "ก็จะบกพร่องไม่เต็มเปี่ยมบริบูรณ์" เหมือนนำชะลอมที่มีรูรั่วมารองรับน้ำฝน ที่บางส่วนก็ไหลผ่าน บางส่วนก็ติดอยู่ที่ชะลอมนั้น

หากเปรียบให้เห็นภาพได้ชัดเจนขึ้น
   **04**

ก็เหมือนกับ "การทำนา"

การทำนา บนนาที่อุดมสมบูรณ์ ผลผลิตที่ได้รับ ย่อมสมบูรณ์

ฉันใดก็ฉันนั้น   **14**

หากการทำนา บนนาที่ไม่อุดมสมบูรณ์ ผลผลิตที่ได้รับ ย่อมขาดตกบกพร่องไป

เช่นเดียวกับสิ่งที่กล่าวมาข้างต้น

**14**  **25**

ความเชื่อโดยส่วนตัว ในอนิสงค์ของการทำบุญ ดังนี้   **04**

1. สำหรับ "การไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ" นั้น  **24**

ส่วนตัวเชื่อว่า อนิสงค์ที่จะได้รับ คือ "เราจะมีสติปัญญา มีความคิดหลักแหลม ไม่โง่เขลา เบาปัญญา"

เพราะการ ไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ จะต้องมีสติ คอยควบคุม เพราะเมื่อเรามีสติ เราก็จะเกิดปัญญา

**24**

2. สำหรับ "การกวาดพื้น ถูพื้น อุโบสถ" นั้น

ส่วนตัวเชื่อว่า อนิสงค์สงค์ที่จะได้รับคือ "เราจะมีกัลยาณมิตร ไปที่แห่งไหนก็จะมีคนคอยช่วยเหลือ ไม่ตกระกำลำบาก ทำให้เรา ได้รับแต่สิ่งที่สวยงาม สะอาด สมบูรณ์เรียบร้อย ไม่ขาดตกพร่องใดใด และจะมีคนยกย่องนับหน้าถือตา และที่สำคัญจะทำให้เรามีปัญญา"

เพราะการ "การกวาดพื้น ถูพื้น อุโบสถ" นั้น จะทำให้คนที่เข้ามากราบไหว้ บูชาพระในอุโบสถ มีความรู้สึกสบายใจ มีความรู้สึกเคารพ และศรัทธาในพระพุทธศาสนา ที่ได้เห็นความสะอาด เป็นระเบียบร้อย ทำให้รู้สึกอยากกราบไหว้บูชามากขึ้น และหากท่านใดได้นั่งสมาธิด้วยแล้ว หากนั่งได้ดี เพราะสถานที่มีความสะอาดเรียบร้อย ก็จะส่งผลดีให้การนั่งสมาธิ ทำได้ดีมากขึ้น"

ทั้งหมดนี้ เกิดจากสิ่งที่เราได้ทำเพื่อเป็นหนทางที่ดีให้กับคนอื่น ให้ได้เกิดความเคารพเลื่อมใส ศรัทรามากขึ้น จึงมีอนิสงค์ผลบุญ ตามที่ได้กล่าวมาข้างต้น

**24**

3. สำหรับ "การทำทาน หรือสังฆทาน" กับพระภิกษุสงฆ์ หรือกับพระพุทธศาสนา นั้น

ส่วนตัวเชื่อว่า อนิสงค์สงค์ที่จะได้รับคือ "การที่เราจะมีทรัพย์สมบัติ สิ่งของดี ๆมารองรับตั้งแต่เมื่อเราได้เกิดมา หรือทำให้เราได้เกิดในตระ ก ูลที่สูงส่ง มีทรัพย์สมบัติมาก และที่สำคัญ เกิดในตระ ก ูลสัมมาทิฐิ ที่ทรัพย์สินได้มาด้วยความบริสุทธิ์ ไม่ใช่เกิดในตระ ก ูลที่ร่ำรวย แต่ทรัพย์สินที่ได้มาไม่บริสุทธิ์"

เพราะการให้ทาน หรือสังฆทาน นั้น "เป็นการต่ออายุพระพุทธศาสนา ให้ยืนยาวต่อไป ให้เป็นที่พึ่ง ต่อสาธุชน ให้พระภิกษุสงฆ์ ได้มีกำลัง ที่จะได้สั่งสอน เผยแพร่ รักษาพระพุทธศาสนาสืบไป เพราะพระพุทธศาสนา สั่งสอนให้คนทุกคนเป็นคนดี

ดังนั้น การรักษาพระพุทธศาสนาให้ยั่งยืนยาวนาน จึงเป็นอนิสงค์ผลบุญ ให้เรามีทรัพย์ และเกิดในตระลสัมมาทิฐิ มีกัลยาณมิตรคอยช่วยเหลือ ตามที่ได้กล่าวมาข้างต้น

**24**

ที่กล่าวมาทั้งหมดนั้น เป็นสิ่งที่เป็นความเชื่อของผู้เขียนทั้งสิ้น

ผิดถูกประการใด ผู้เขียนขอรับไว้เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องต่อไป

ขออนุโมทนาบุญ กับผู้อ่านทุกท่านครับ   **24** **26**

สาธุ ๆๆ

ววส.
อ๊อด
wat012

**38**