ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีอะไรที่จะได้มาง่ายๆ  (อ่าน 2166 ครั้ง)

maesaa_m

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
ไม่มีอะไรที่จะได้มาง่ายๆ
« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 06:11:57 AM »
ก่อนหน้านี้.....เคยโพสต์หาประมานคนช่วย หรือดูแล ค่ะแต่ตอนนี้ไม่แล้วคืออยากจะบอกกะใครก็ได้เฉยๆค่ะ ตอนนี้เราค่อนข้างลำบากเรื่องเงิน ค่อนข้างถึงมาก แล้วที่จริงเราเองก็ไม่ค่อยอยากทำเรื่องประมานนี้ หรือ sl ทำนองนี้แต่จะให้ทำยังไงได้ ไม่มีใครที่จะให้อะไรเราฟรีๆแน่นอน ละด้วยเราก็อายุเริ่มมากขึ้นไม่ได้หุ่นดี น่ารัก อายุน้อยๆ ทางเลือกกะตัวเลือกเราก็น้อยลงไปอีกคุยๆกันเหมือนจะเข้าใจสุดท้ายขอดูรูปนมบ้าง อะไรบ้างเราก็คิดว่าแค่นี้คงไม่เปนไร สุดท้าย....หาย ไปเลย โดนหลอกซะงั้นเราหรืออีกแง่อาจไม่ถูกใจ ใครที่ว่าหลอกให้คนอื่นโอนเป็นไม่รุเท่าไหร่ แต่เราไม่อยากทำ เราใช้การขอตรงๆ แต่ก็กลับไม่เคยได้ทั้งที่เราก็ไม่ได้ขอมากมายอะไรเลย แต่ก็เข้าใจ ว่าใครๆก็กลัวที่จะโดนหลอกทั้งนั้นเราต้องเสี่ยงบ้าง แต่การเสี่ยงของเราไม่เคยไปในด้านดีบ้างเลย ละอย่างตอนเนี้ยเวลาเนี้ยเราไม่รู้จะใช้คำว่าเดือดร้อนของเราว่ายังไงแล้ว แต่เราไม่อยากหาแล้วคนช่วย หรือคนดูแล แค่อยากพูดๆๆๆๆๆ อยากระบายเฉยๆอ่ะ ไม่เคยมีอะไรง่ายสำหรับเราเลยสักอย่าง **21** เห้ออออออออออ

pop2000

• Hero Member
  • People Like This 831
Re: ไม่มีอะไรที่จะได้มาง่ายๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 11:49:55 AM »
ทำใจให้สบายครับ.  ให้สติอยู่กับตัว. ลองเขียนสิ่งที่เราสามารถทำได้ลงในกระดาษทีละข้อ ข้อ1......ข้อ 100.  ไปเรื่อยๆตอนที่ใจสงบๆ.  เดี๋ยวก็จะค่อยๆพบหนทางที่ยั่งยืนเองครับ.  เคล็ดลับคือต้องใจเย็นๆสงบๆในตอนเขียน.     ส่วนการหาอะไรก็ตามในเวปนี้เพื่อสำหรับจุดประสงค์ "บรรเทา" ความเดือดร้อนเท่านั้นครับ.  ซึ่งไม่ใช่วิธีถาวร.  ให้มองแต่เสริมๆเท่านั้นพอ

จุดสำคัญ. ผู้ชายที่เค้ามาในนี้ หลายคนก็ต้องการความสบายใจ. ความบรรเทิงใจครับ.   พอมาเจอน้องที่อัดเรื่องเดือดร้อนเข้ามาจนขาดจุด สบายใจ จุดบรรเทิง นี่จึงอาจเป็นเหตุที่ไปกีดกันการแยากเข้ามาพบปะพูดคุย ก็เป็นได้.

ต้องไม่ลืมว่า.  เงิน. ของผู้ชายไม่ว่ารวยหรือจน.  เขาก็หามาไม่ได้โดยง่ายเช่นกันครับ.  มาจากการทำงานแลกรายได้ แลกเงินมาทั้งนั้น. ทั้งยังต้องพัฒนาตน สินค้า ทีมงาน แข่งขันให้อยู่ในสนามให้ได้ครับ. 

**06**

maesaa_m

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 06:10:54 PM »
ขอบคุณพี่มากๆนะคะ คำพูดเพียงแค่นี้ก็ทำให้รู้สึกดีขึ้นได้บ้างแล้วค่ะ โดยที่ไม่จำเป็นต้องมาช่วยเหลือเรื่องไหนๆเลยก็ตาม บางทีน้องก็แค่อึดอัด แต่ก็ไม่ได้ตั้งใจอยากจะทำอะไรกวนใจ หรือให้ใครเดือดร้อน ในคนสองร้อยกว่าคนพี่เป็นหนึ่งคนที่เลือกจะมาตอบข้อความของน้องโดยที่ไม่ใช่การต่อว่า เราจะทำให้ทุกคนเข้าใจเราคงไม่ได้น้องเข้าใจดี ขอบคุณจริงๆค่ะ   **26**

ถั่วอบไอน้ำ

• Hero Member
  • People Like This 948
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 07:28:33 AM »
ชีวิตน้องถั่วก็ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆเหมือนกันค่ะ แต่กลับคิดว่าท้าทายดี เรื่องยุ่งยากเลยทำๆต่อไป มีเบื่อมีหงุดหงิดก็ถือว่าคนรอบตัวตอนนั้นซวยไป **25**

แต่ว่านะ ถ้าเราต้องการจริงๆก็ต้องทำให้ได้สิ่งนั้นมาใช่มั้ยล่ะ **24** 

วิธีการของเราก็เป็นกุญแจที่จะทำให้เราได้พบปะคนที่นิสัยแตกต่างกันตามไปด้วยนะ ที่มาโพสต์ใาลาคนเศร้าคนที่เข้ามาหาคุณก็อยากมาช่วยกันตอบ ให้กำลังใจคุณนะ คงไม่มีใครจะซ้ำเติม แต่ในการหาคนดูแลก็คงมีบ้างที่เค้าขอดูรูปเพราะเค้าต้องมาช่วยเหลือคุณ แน่นอนว่าต้องมีคนที่แอบหลอกเข้ามาประปราย

ยังไงลองปรึกษาพี่ผู้ชายดูนะว่าควรจะมีวิธีการยังจะแก้ความเดือดร้อนได้ยาวๆ ไม่ใช่ระยะสั้น

อย่าท้อถอยไปก่อนนะคะ น้องถั่วเป็นกำลังใจจ้ะ