ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกการเดินทาง...เดินสะพานมอญ นอนริมแคว...  (อ่าน 10101 ครั้ง)

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: บันทึกการเดินทาง...เดินสะพานมอญ นอนริมแคว...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 09:53:01 AM »
    ผมชอบมากกับการท่องเที่ยวเส้นทางสายนี้ครับ ไปครั้งแรกคือปี 2526 นานจนหลายๆ คนคงยังไม่เกิดแน่เลย....
ปีนั้นหลวงพ่ออุตมะยังมีชีวิตอยู่ ผมมีวาสนาได้ไปกราบท่านและได้รับประคำจากมือท่านคล้องคอ และทุกวันนี้ ผมยัง
ท่องคาถาของท่านทุกเช้า เพื่อความเป็ิริมงคล ก่อนออกจากบ้าน ไปตอนนั้นยังเป็นวัดวังวิเวการาม วัดเก่าอยู่เลย

ผมได้ไปที่นี่อีกครั้งเมื่อประมาณ 3 ปีก่อน ภาพเก่าๆ หายไป และภาพที่มาแทนที่คือภาพที่ท่าน slow นำมาเสนอ
อย่างงดงามนี่แหละครับ ความเป็นอยู่ของชาวสังชละยังคงไม่เปลี่ยนแปลงไปมากนัก ยังน่าเที่ยวเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณภาพสวยๆ เรื่องราวดีๆ และยินดีกับความสุขที่ท่านกับน้องคนสวยได้ไปด้วยกัน....

ปิดท้ายด้วยคาถาหลวงพ่อนะครับ เผื่อท่านใดอยากจะเอาไว้ท่องให้เป็นโชคดีศรีสวัสดิ์แก่ตัวบ้าง

นะโม พุทธายะ ยะทา พุทธโมนะ
      มะอะอุ อุอะมะ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

aboriginal

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 37
Re: บันทึกการเดินทาง...เดินสะพานมอญ นอนริมแคว...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 10:41:44 AM »
หนูพลาดการบ้านฉบับนี้ไปได้ไงง... **30**
รูปภาพสวยค่ะ..สวยมาก  เห็นรูปภาพแล้ว **30**
ชวนคันไม้คันมืออยากไปเยือนสะพานมอญ **30** **30**
เป็นอีกสถานที่หนึ่งที่คิดว่า.. **40**
**ชีวิตนี้ฉันต้องไปเยือนมันให้ได้.. **36**
ไปกาญจนบุรีบ่อยๆๆๆ..แต่ไม่เคยมีโอกาส.. **21**
ออกจากพื้นที่ทองผาภูมิได้เลยย.. **21**
*เฝ้าแต่ไทรโยค... **20**
เห็นทีรอบหน้า...ต้องถีบตัวเองออกจากทองผาภูมิ..
ไปเยือนสะพานมอญแทนซะแล้ว **11**

เดี๋ยวก็มี ผู้ใหญ่ใจดีพาไปเองแหละ ผ้าแพร
อย่าพยามยัดเยียดตัวเองให้เข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตใคร
ถ้าเขามองเห็นค่าของเราเขาจะมาจูงมือเราเข้าไปในชีวิตเขาเอง

nine_nine

• People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:51:57 AM »
อยากมีโอกาสไปเเบบท่านslow จังครับ
เเต่ไม่รู้จาหาเหตุผลไงดีในการทำvisa
ขอคำเเนะนำหน่อยคร ับ
 **36**
m a k e    l o v e     n o t     w a r

Chom-Chom

• Full Member
  • People Like This 68
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 01:25:18 PM »
อยากมีโอกาสไปเเบบท่านslow จังครับ
เเต่ไม่รู้จาหาเหตุผลไงดีในการทำvisa
 **36**

ขอเกาะติด ท่าน9_9 ไปด้วยได้ป่ะค่ะเนี่ย  **11** **11**
ทำตัวเล็กๆให้แพ็คใส่กระเป๋าไปได้เลย ...  **30**

ปล.น่าจะเป็นภาระนะคะเนี่ย  **25**
มีโอกาสมากมาย
ที่จะเจอคนที่ “เรารัก”
แต่คงไม่มีโอกาสมากนัก
ที่จะเจอคนที่ “รักเรา”

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 05:26:40 PM »
หนูพลาดการบ้านฉบับนี้ไปได้ไงง... **30**
รูปภาพสวยค่ะ..สวยมาก  เห็นรูปภาพแล้ว **30**
ชวนคันไม้คันมืออยากไปเยือนสะพานมอญ **30** **30**
เป็นอีกสถานที่หนึ่งที่คิดว่า.. **40**
**ชีวิตนี้ฉันต้องไปเยือนมันให้ได้.. **36**
ไปกาญจนบุรีบ่อยๆๆๆ..แต่ไม่เคยมีโอกาส.. **21**
ออกจากพื้นที่ทองผาภูมิได้เลยย.. **21**
*เฝ้าแต่ไทรโยค... **20**
เห็นทีรอบหน้า...ต้องถีบตัวเองออกจากทองผาภูมิ..
ไปเยือนสะพานมอญแทนซะแล้ว **11**

ขอบคุณน้องผ้าแพร อย่างน้อยยังได้มาเยือนกระทู้สะพานมอญอันนี้ก่อน
แล้วค่อยไปจริง วันที่ว่างๆงัยครับ..ขอให้ได้เท่ียวสนุกๆนะครับ

ผมชอบมากกับการท่องเที่ยวเส้นทางสายนี้ครับ ไปครั้งแรกคือปี 2526 นานจนหลายๆ คนคงยังไม่เกิดแน่เลย....
ปีนั้นหลวงพ่ออุตมะยังมีชีวิตอยู่ ผมมีวาสนาได้ไปกราบท่านและได้รับประคำจากมือท่านคล้องคอ และทุกวันนี้ ผมยัง
ท่องคาถาของท่านทุกเช้า เพื่อความเป็ิริมงคล ก่อนออกจากบ้าน ไปตอนนั้นยังเป็นวัดวังวิเวการาม วัดเก่าอยู่เลย

ผมได้ไปที่นี่อีกครั้งเมื่อประมาณ 3 ปีก่อน ภาพเก่าๆ หายไป และภาพที่มาแทนที่คือภาพที่ท่าน slow นำมาเสนอ
อย่างงดงามนี่แหละครับ ความเป็นอยู่ของชาวสังชละยังคงไม่เปลี่ยนแปลงไปมากนัก ยังน่าเที่ยวเหมือนเดิมครับ

ขอบคุณภาพสวยๆ เรื่องราวดีๆ และยินดีกับความสุขที่ท่านกับน้องคนสวยได้ไปด้วยกัน....

ปิดท้ายด้วยคาถาหลวงพ่อนะครับ เผื่อท่านใดอยากจะเอาไว้ท่องให้เป็นโชคดีศรีสวัสดิ์แก่ตัวบ้าง

นะโม พุทธายะ ยะทา พุทธโมนะ
      มะอะอุ อุอะมะ

ถ้าพี่ kaptan มีโอกาสได้ไปเที่ยวที่นี่อีก ชวนผมไปด้วยได้นะครับ

แต่มีข้อแม้....หาสาวน่ารักๆให้ด้วยครับ

**11**

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 05:30:59 PM »
 **36**

อยากไปก็ไปได้เลยครับ สำหรับผมไม่มีใครอยากมายุ่งวุ่นวายหรอกครับ

แนะนำเรื่องที่เที่ยวพอได้ครับ เรื่องอื่นมิกล้า....  **08**

**36**

ขอเกาะติด ท่าน9_9 ไปด้วยได้ป่ะค่ะเนี่ย  **11** **11**
ทำตัวเล็กๆให้แพ็คใส่กระเป๋าไปได้เลย ...  **30**

ปล.น่าจะเป็นภาระนะคะเนี่ย  **25**

พี่ nine_nine มีคนไปเที่ยวด้วยแร้วววว...เตรียมหาเหตุผลรอเลยครับ

**10**

nine_nine

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 05:43:44 PM »
 **36**

ด้วยความยินดีเลยครับน้องch-ch
ถ้าพี่slow ช่วยเเนะนำเทคนิคการขอvisaให้พี่นะครับ

เเต่ถ้าไปสะพานมอญ
พี่ขอชวนน้องch-ch ร่วมอนุรักษ์ การละเล่นพื้ถิ่น
โดยการเล่น
มอญซ่อนผ้า
ให้น้องch-ch เล่นเป็น มอญ
พี่เล่นเป็นคนเอาผ้าของมอญไปซ่อน
น่าหนุก นะครับ
อยากเล่น จุงเบย 41
m a k e    l o v e     n o t     w a r

nine_nine

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 05:44:21 PM »
 **36**

Chom-Chom

• Full Member
  • People Like This 68
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 06:04:45 PM »
 **36**

ด้วยความยินดีเลยครับน้องch-ch
ถ้าพี่slow ช่วยเเนะนำเทคนิคการขอvisaให้พี่นะครับ

เเต่ถ้าไปสะพานมอญ
พี่ขอชวนน้องch-ch ร่วมอนุรักษ์ การละเล่นพื้ถิ่น
โดยการเล่น
มอญซ่อนผ้า
ให้น้องch-ch เล่นเป็น มอญ
พี่เล่นเป็นคนเอาผ้าของมอญไปซ่อน
น่าหนุก นะครับ
อยากเล่น จุงเบย 41

คริคริ  41
พี่9_9 รู้ได้ไงค่ะ ว่าน้องเป็นมอญ  **34**
กะว่าจะอาศัยแอบลักลอบกลับบ้านซะหน่อย **25**

ถ้าจะเล่นมอญซ่อนผ้า ต้องเอาผ้าที่ถอดออจากตัวน้องไปซ่อนนะคะ ถึงจะถูกต้อง **02**
มีโอกาสมากมาย
ที่จะเจอคนที่ “เรารัก”
แต่คงไม่มีโอกาสมากนัก
ที่จะเจอคนที่ “รักเรา”

Nong-Dam

• People Like This 390
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 03:46:20 AM »
การบ้านท่านพี่ slow มีแต่กิน - เที่ยวตามใจจะไป ตล๊อดดดด....ตลอดดด  **06**

ลงใต้ไปทะเลเมืองตรัง...ยังมาต่อด้วย บ้านริมแคว แพริมน้ำ ข้ามสะพานมอญอีกแระ  **25**

ตามอ่านการบ้านพี่ทีไร น้ำตาจิไหล  **01** มีแต่อาหารละลานตา  **08** พาฟินนนนนน...

เมื่อไหร่จะได้เห็นการบ้านพี่ slow ไปปีนเขา เข้าป่า หาพักบนบ้านต้นไม้บ้างน้าาาา..  **34**

หากมีโอกาสได้ไป.....เก็บการบ้านมาฝากอีกนะคะ.....รอตามอ่านต่ออยู่ค่ะ  41  41

*** ปล.น้องดำจะเก็บเป็น Collection " แนะนำการเดินทาง ท่ามกลางธรรมชาติ หรรษากับการกิน เยือนถิ่นประเพณี " เลยคร้าาาา  **04**  **34**
อยู่อย่างไร้ตัวตน....