ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเลทำให้หายเศร้าจริงหรอ  (อ่าน 4737 ครั้ง)

ผ่านเลยไป

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
ทะเลทำให้หายเศร้าจริงหรอ
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 05:26:37 AM »
 **40**
Sometimes I keep my feelings to myself because its hard to find someone who understands

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: ทะเลทำให้หายเศร้าจริงหรอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 05:28:58 AM »
ไม่จริงครับ.... แต่ยังคงชอบบรรยากาศทะเล

**32**

Nong-Dam

• People Like This 390
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 06:18:02 AM »
ถามว่าหายเศร้าไหม ?
คำตอบคือไม่(แน่)นะ
ก็ต้องดูว่าเราได้อะไรจากทะเล หรือ ระหว่างการเดินทางไปทะเลบ้าง

บางทีการได้ออกไปพบกับสิ่งใหม่ๆ ไม่จำเจอยู่กับที่เดิม ทำให้เราเห็นสิ่งที่เราไม่คิดว่าจะมีในโลกนี้ก็ได้ค่ะ

ในทุกๆการเดินทาง ย่อมเป็นประสบการณ์ที่ดีเสมอ

ขึ้นอยู่ที่เรา เปิดใจรับสิ่งนั้นหรือเปล่าค่ะ

ถ้าใจเราบอกว่าไม่....ต่อให้ไปไกลแค่ไหน หรือที่ไม่ใช่ทะเล  เราก็ยังไม่สบายใจ และไม่หายเศร้าอยู่ดีค่ะ **38**
อยู่อย่างไร้ตัวตน....

Chom-Chom

• Full Member
  • People Like This 68
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 09:06:36 AM »
ถามว่าหายเศร้าไหม? .... คงไม่หายแบบเด็ดขาด **07**
แต่บรรยากาศสบาย ช่วยให้เราได้ผ่อนคลาย

สำหรับเรา ... ทะเลกับความเศร้าเป็นของคู่กัน
เราชอบที่จะวิ่งลงไปในทะเล แล้วกรี๊ดดด
ช่วยให้เราได้ปลดปล่อย **30**
มีโอกาสมากมาย
ที่จะเจอคนที่ “เรารัก”
แต่คงไม่มีโอกาสมากนัก
ที่จะเจอคนที่ “รักเรา”

sissyfabulous

• People Like This 200
  • HOPE
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 10:15:01 AM »
มันอยู่ที่ตัวเราค่ะ ทะเลมันก็แค่ส่วนหนึ่ง

เราชอบทะเล ..
ชอบนั่งริมชายหาด รับไอทะเล ฟังเสียงคลื่น บ่ายแก่ๆ กับแดดอุ่นๆ
คงเพราะเวลาเหมือนมันเดินช้าลงมั้งคะ เลยทำให้เราได้ทบทวน
ทบทวนอะไรต่างๆ ที่ผ่านเข้ามา ได้ใช้เวลาอยู่กับตัวเอง
คิดแล้วก็นึกถึงประโยค ดึงสติหน่อยน่า 5555555555555
สติมาปัญญาเกิด แถมได้พลังจากไิอทะเล แค่นี้ก็ทำให้มีแรงเผชิญกับปัญหา

สุข ทุกข์ มันอยู่ที่ใจเราค่ะ อย่าให้ความเศร้ามีอิทธิพลกับใจเรา
หนึ่งวันของความสุขมีค่ามากกว่าความเศร้าหลายหมื่นเท่าตัว อิอิ.
You're a bad idea, but I like bad ideas.

Nuekmaiork

• People Like This 870
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 10:26:56 AM »

อ่านแล้วอยากไปทะเล

**21** **21**

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 12:14:55 PM »
แบบที่น้อง sys บอกเลยครับ.  มันไม่เกี่ยวกับหายเศร้าหรือไม่เศร้า.  มันอยู่ที่ตัวเรามากกว่า.

แต่มันเหมาะกับการ. ชำระล้างเรื่องไม่ดีออกไปจากตัวเรา. ด้วยบรรยากาศสบายๆ อาจช่วยให้เรานึกถึง ช่วงดีๆของชีวิต กับเพื่อนๆ. คนในครอบครัวทำให้เรายิ้ม และมีพลังไปใช้ชีวิตปกติอีกครั้ง. 

สำหรับทะเล ผมมักใช้เป็นที่หนีเรื่องยุ่งๆสักพัก.  ไป นั้งๆนอนๆจิบไวน์ ดื่มเหล้าบางๆ. ว่ายน้ำ. อ่านหนังสือแปลกๆใหม่ที่น่าสนใจ เพราะพอเวลาใจมันสงบ. สติสมาธิจะดี หัวมันก็จะพร้อมรับเรื่องราวใหม่ๆมาเพิ่มเติม    ทำตัวช้าๆให้เหมือนวันนั้นเป็นวันที่ยาวนานนนนน. ดูว่ามีมากกว่า 24ชั้วโมงครับ 

มีเงื่อนไข.  ห้ามคิดเรื่องไม่ดีที่ผ่านไปแล้ว. เพราะมันเลยจุดนั้นไปแล้วควรปล่อยมันผ่านไป.    ไม่งั้นสติแตกเพี้ยนเอาได้ครับ  **38** 

~monin~

• People Like This 580
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 12:25:20 PM »
ไม่แน่แล้วแต่คนค่ะ
แต่ส่วนนึงที่ชอบไปทะเล
ตอนมีเรื่องไม่สบายใจ
คือบางทีอาจจะอยากหาแค่ที่เงียบๆ
สถานที่สวยๆ เผอิญทะเลง่ายที่สุดที่คิดออก
เวลาไปเหมือนได้อยู่กับตัวเองมากขึ้น
ได้คิดทบทวนอะไรหลายๆอย่าง
ทะเลตอนกลางคืนยิ่งชอบค่ะ
ถามว่าหายเศร้ามั๊ย??
ความเงียบอาจทำให้บางคนเศร้ากว่าเดิม
ความเงียบอาจทำให้บางคนคิดได้
สุดท้ายก็ต้องพึ่งเวลาไปเยียวยา
เอาเป็นว่าไปทะเลชาตแบต
กลับมาเผชิญสิ่งที่ต้องสู้ต่อดีกว่า **24**
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

ผ่านเลยไป

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 06:33:40 PM »
ถามว่าหายเศร้าไหม ?
คำตอบคือไม่(แน่)นะ
ก็ต้องดูว่าเราได้อะไรจากทะเล หรือ ระหว่างการเดินทางไปทะเลบ้าง

บางทีการได้ออกไปพบกับสิ่งใหม่ๆ ไม่จำเจอยู่กับที่เดิม ทำให้เราเห็นสิ่งที่เราไม่คิดว่าจะมีในโลกนี้ก็ได้ค่ะ

ในทุกๆการเดินทาง ย่อมเป็นประสบการณ์ที่ดีเสมอ

ขึ้นอยู่ที่เรา เปิดใจรับสิ่งนั้นหรือเปล่าค่ะ

ถ้าใจเราบอกว่าไม่....ต่อให้ไปไกลแค่ไหน หรือที่ไม่ใช่ทะเล  เราก็ยังไม่สบายใจ และไม่หายเศร้าอยู่ดีค่ะ **38**

นั่นสิค่ะ ไกลแค่ไหน หรือที่ไหน ถ้าใจเราไม่ก็คือไม่อยู่ดี  **12**
Sometimes I keep my feelings to myself because its hard to find someone who understands

Menana

• People Like This 23
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 09:03:09 PM »
ทะเลแค่ทำให้เรารู้สึกดีขึ้นค่ะ ไม่ได้ทำให้เราหายเศร้าได้ เวลาเศร้าๆฉันก็ชอบไปทะเลนะคะ ถือว่าเปลียนบรรยากาศบ้าง
อยู่กับสิ่งเดิมๆมันทำให้เรารู้สึกอึดอัด ลองไปที่ใหม่ๆมันอาจทำเราเราดีขึ้นค่ะ ว่าแล้วก็อยากไปทะเล **07**