ผู้เขียน หัวข้อ: ฉันจะผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร???  (อ่าน 8975 ครั้ง)

Am_Alone

• Newbie
  • *
  • People Like This 23
Re: ฉันจะผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 09:12:48 PM »
ผมว่าชีวิตผมเน่าแล้วนะ เจอของคุณไปนี้กลายเป็นขนมหวาน เลย

ผม ไม่รู้จะช่วยยังไง  บอกได้แต่ ต้องใช้สติ ใช้ปัญญา ในการแก้ปัญหา

อย่างนกอินทรี  บางครั้งมันมีขนที่สวยงาม แต่มันก็ต้องพลัดขนที่สวยงามนั้นทิ้งไป เพื่อว่า มันจะได้บินได้นานขึ้นไกลขึ้น
บางทีเราก็ต้องเริ่มต้นทุกสิ้งทุกอย่างใหม่ เพื่ออะไรบางอย่างในวันหน้า

เป็นกำลังใจให้นะครับ
ขอบคุณค่ะ หวังว่าสักวันฉันจะเป็นได้ดั่งพญาอินทรีค่ะ

Am_Alone

• Newbie
  • *
Re: ฉันจะผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 09:17:10 PM »
น้องเป็นคนจิตใจน่ารักมากๆ และ เป็นนักต่อสู้ที่แข็งแกร่ง พี่เชื่อว่าน้องคงได้รับการถ่ายทอดจากคุณพ่อและคุณแม่ของน้อง

จงภูมิใจในสิ่งที่ทำ ไม่มีอะไรจะยิ่งใหญ่เท่าการทำทุกๆสิ่งอย่าง เพื่อคุณพ่อและคุณแม่

การสร้างกำลังใจจากใจของตัวเองเป็นสิ่งที่ดีสุด
ขอบคุณค่ะค่ะพี่ สำหรับ กำลังใจ ที่ยังสู้ยังอดทนก้อเพราะครอบครัวค่ะ เพราะความจนความไม่มี ทำให้เรามีเกราะคุ้มกันที่ดี รุ้จักความลำบาก รุ้จักอดทนต่องานหนักความเหนื่อยยาก เมื่อเราล้มเราก็ยังสามารถใช้ชีวิตอยุ่กับคำว่าไม่มีได้ค่ะ สูงสุดคืนสู่สามัญ 

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 10:26:17 PM »
จ๋องมีเรื่องเล่าถึงสาวคนนึง

เธอเข้างานมานั่งข้างๆจ๋อง ด้วยใบหน้ายิ้มแย้ม ตั้งใจทำงาน เข้ามาทำงานในวัยที่ค่อนข้างจะแก่แล้ว ในฐานะลูกจ้างที่อนาคตก็ไม่มีสิทธิประโยชน์หรือความก้าวหน้าอะไรมาก

วันนึง เธอเป็นลม จ๋องไปช่วยปฐมพยาบาลดูแล เห็นท่าทางเธอจะไม่ไหว เลยแนะนำให้เธอไปโรงพยาบาล
เธอกระซิบบอกจ๋องว่า "พี่ไม่มีเงิน พี่ไม่อยากไป"
จ๋องบอกเธอว่า "ไปเถอะค่ะพี่ อย่าห่วงเรื่องเงิน ตอนนี้ชีวิตพี่สำคัญที่สุด" เธอเลยยอมไป

หลังจากเข้ารับรักษา จ๋องก็ได้รู้ปัญหาของเธอ ซึ่งจ๋องอยากมาแชร์ให้น้องจขกท. หรือคนอื่นๆได้รับรู้เรื่องราวที่แสนเศร้า

ก่อนหน้าที่เธอจะย้ายมาที่นี่ เธออยู่ตจว. มีแฟนคบมาเป็นสิบปี ซื้อบ้านซื้อรถด้วยกัน
วันนึง มดลูกเธอมีปัญหา เธอไปผ่าตัด แต่ไม่หาย มดลูกเธอเสีย มีลูกไม่ได้ตลอดชีวิต
ที่สำคัญ เธอมีเลือดเสียไหลออกมาตลอดเวลา ... เธอมีเซ็กส์ไม่ได้อีก

แน่นอน ผู้ชายส่วนใหญ่ก็คงรับไม่ได้ แฟนขอเลิก เธอรักมาก เธอไม่ยอมเลิก แฟนเลยใช้วิธีร้ายกาจ ชนิดว่า.. เธอเดินเข้าบ้าน เหยียบถุงยางที่ใช้แล้ว...
ในที่สุดเธอก็ทนไม่ไหว ยอมเลิก

ปัญหาคือ.. ชื่อบ้าน เป็นชื่อแฟน แฟนเธอเลยไล่เธอออกจากบ้าน
เธอต้องลาออกจากงาน ขนของที่พอจะเอาออกมาได้ขึ้นรถ หนีเข้ากทม. มาสมัครงานที่ใหม่ โดยอาศัยอยู่กับเพื่อน
บางวันเพื่อนไม่อยู่ เธอก็ต้องอาศัยนอนที่รถ เพราะเธอไม่มีเงินเลย

เมื่อเธอเจ็บป่วย ประกันสังคมเธอก็ยังใช้ไม่ได้ เพราะทำงานไม่ถึงเดือน
ทั้งที่ความเจ็บของเธอ คือการเป็นโรคหอบ ที่อาจตายได้ถ้าไม่ทันส่งหมอ
และความเจ็บจากมดลูก...
เธอบอกว่า เธออาจมีชีวิตอยู่ได้อีกไม่นานด้วยซ้ำ

มันอาจจะเป็นปัญหาเล็กน้อยสำหรับคนอื่นๆ แต่จ๋องว่า สำหรับผู้หญิงตัวคนเดียว เรื่องนี้ทำร้ายทั้งร่างกายและจิตใจมากๆ
อยากแชร์ให้หลายๆคนได้ทราบค่ะ ว่ายามที่เราเจอปัญหาท้อแท้กับชีวิต ก็ยังมีคนอื่นที่เผชิญเรื่องเจ็บปวดอยู่เหมือนกัน

ไม่มีอะไรมาก นอกจากอยากให้กำลังใจน้องค่ะ
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

มองเพดาน

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 28
  • หลับตาฝันต่อดีกว่า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 10:57:16 PM »
 **19** ทุกๆคนมีปัญหาของตัวเอง อยู่ที่ว่าเราจะจัดการกับมันอย่างไร **07**

**34** ยิ้มรับทุกปัญหา แล้วผ่านมันไปได้ด้วยดีครับ **24**

**06** สู้ สู้ ครับ มีความสุขกับชีวิตนะครับ **35**

nine_nine

• People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 11:01:42 PM »
มาส่งมอบอีก1พลังใจให้น้องนะครับ **04**
m a k e    l o v e     n o t     w a r

Am_Alone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:14:33 AM »
จ๋องมีเรื่องเล่าถึงสาวคนนึง

เธอเข้างานมานั่งข้างๆจ๋อง ด้วยใบหน้ายิ้มแย้ม ตั้งใจทำงาน เข้ามาทำงานในวัยที่ค่อนข้างจะแก่แล้ว ในฐานะลูกจ้างที่อนาคตก็ไม่มีสิทธิประโยชน์หรือความก้าวหน้าอะไรมาก

วันนึง เธอเป็นลม จ๋องไปช่วยปฐมพยาบาลดูแล เห็นท่าทางเธอจะไม่ไหว เลยแนะนำให้เธอไปโรงพยาบาล
เธอกระซิบบอกจ๋องว่า "พี่ไม่มีเงิน พี่ไม่อยากไป"
จ๋องบอกเธอว่า "ไปเถอะค่ะพี่ อย่าห่วงเรื่องเงิน ตอนนี้ชีวิตพี่สำคัญที่สุด" เธอเลยยอมไป

หลังจากเข้ารับรักษา จ๋องก็ได้รู้ปัญหาของเธอ ซึ่งจ๋องอยากมาแชร์ให้น้องจขกท. หรือคนอื่นๆได้รับรู้เรื่องราวที่แสนเศร้า

ก่อนหน้าที่เธอจะย้ายมาที่นี่ เธออยู่ตจว. มีแฟนคบมาเป็นสิบปี ซื้อบ้านซื้อรถด้วยกัน
วันนึง มดลูกเธอมีปัญหา เธอไปผ่าตัด แต่ไม่หาย มดลูกเธอเสีย มีลูกไม่ได้ตลอดชีวิต
ที่สำคัญ เธอมีเลือดเสียไหลออกมาตลอดเวลา ... เธอมีเซ็กส์ไม่ได้อีก

แน่นอน ผู้ชายส่วนใหญ่ก็คงรับไม่ได้ แฟนขอเลิก เธอรักมาก เธอไม่ยอมเลิก แฟนเลยใช้วิธีร้ายกาจ ชนิดว่า.. เธอเดินเข้าบ้าน เหยียบถุงยางที่ใช้แล้ว...
ในที่สุดเธอก็ทนไม่ไหว ยอมเลิก

ปัญหาคือ.. ชื่อบ้าน เป็นชื่อแฟน แฟนเธอเลยไล่เธอออกจากบ้าน
เธอต้องลาออกจากงาน ขนของที่พอจะเอาออกมาได้ขึ้นรถ หนีเข้ากทม. มาสมัครงานที่ใหม่ โดยอาศัยอยู่กับเพื่อน
บางวันเพื่อนไม่อยู่ เธอก็ต้องอาศัยนอนที่รถ เพราะเธอไม่มีเงินเลย

เมื่อเธอเจ็บป่วย ประกันสังคมเธอก็ยังใช้ไม่ได้ เพราะทำงานไม่ถึงเดือน
ทั้งที่ความเจ็บของเธอ คือการเป็นโรคหอบ ที่อาจตายได้ถ้าไม่ทันส่งหมอ
และความเจ็บจากมดลูก...
เธอบอกว่า เธออาจมีชีวิตอยู่ได้อีกไม่นานด้วยซ้ำ

มันอาจจะเป็นปัญหาเล็กน้อยสำหรับคนอื่นๆ แต่จ๋องว่า สำหรับผู้หญิงตัวคนเดียว เรื่องนี้ทำร้ายทั้งร่างกายและจิตใจมากๆ
อยากแชร์ให้หลายๆคนได้ทราบค่ะ ว่ายามที่เราเจอปัญหาท้อแท้กับชีวิต ก็ยังมีคนอื่นที่เผชิญเรื่องเจ็บปวดอยู่เหมือนกัน

ไม่มีอะไรมาก นอกจากอยากให้กำลังใจน้องค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับกำลังใจจะสู้ต่อไปจนวินาทีสุดท้ายค่ะ ชีวิตไม่สิ้นก้อดิ้นกันไป

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:15:28 AM »
ถ้า จขกท. ได้ลองกลับไปอ่านสิงที่ จขกท. ได้บรรยายชีวิตจริงที่ดราม่าและแสนบัดซบในชีวิตที่ผ่านมาในอดีตอีกหลาย ๆ ครั้ง หลาย ๆ รอบ แล้วจะรู้ว่า คุณ จขกท. มาถึงจุดนี้ได้อย่างไร ....
ถ้ารู้แล้ว ลองหันหลังกลับไปย้อนอดีตแก้ไขในสิ่งที่ผิดพลาดที่ จขกท. หรือครอบครัวดำเนินธุรกิจผิดพลาดในอดีตแล้ว...แล้ว...
เริ่มหันหลังกลับมาอีกรอบ มองไปข้างหน้าและเริ่มเดิน เดิน เดินอย่างช้า ๆ เดินอย่างระมัดระวัง
แล้วคุณ จขกท. ก็จะรู้ว่าจะเดินผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร...

การดำเนินธุรกิจผิดพลาด เป็นเรื่องปกติของคนที่ทำธุรกิจส่วนตัว กิจการส่วนตัว ทุก ๆ คนต้องเผชิญ
แค่ในช่วงที่ก่อนจะถึงวิกฤติ เราจะคิดทางหนีทีไล่ไปในทิศทางไหน

แค่ผ่านมาให้กำลังใจครับ... ^___^
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

Am_Alone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:17:12 AM »
**19** ทุกๆคนมีปัญหาของตัวเอง อยู่ที่ว่าเราจะจัดการกับมันอย่างไร **07**

**34** ยิ้มรับทุกปัญหา แล้วผ่านมันไปได้ด้วยดีครับ **24**

**06** สู้ สู้ ครับ มีความสุขกับชีวิตนะครับ **35**
ขอบคุณค่ะ จะแหงนมองฟ้าแล้วยิ้มรับทุกปัญหา ไม่ให้น้ำตาไหลลงพื้นอีกแล้วค่ะ เหนื่อยท้อก้อจะอดทนเพื่อคนข้างหลัง

Am_Alone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:18:51 AM »
มาส่งมอบอีก1พลังใจให้น้องนะครับ **04**
ขอบคุณมากค่ะ มิตรภาพดีๆในเว็บสีเทายังมีอยุ่จริงๆ **36**

Am_Alone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:26:27 AM »
ถ้า จขกท. ได้ลองกลับไปอ่านสิงที่ จขกท. ได้บรรยายชีวิตจริงที่ดราม่าและแสนบัดซบในชีวิตที่ผ่านมาในอดีตอีกหลาย ๆ ครั้ง หลาย ๆ รอบ แล้วจะรู้ว่า คุณ จขกท. มาถึงจุดนี้ได้อย่างไร ....
ถ้ารู้แล้ว ลองหันหลังกลับไปย้อนอดีตแก้ไขในสิ่งที่ผิดพลาดที่ จขกท. หรือครอบครัวดำเนินธุรกิจผิดพลาดในอดีตแล้ว...แล้ว...
เริ่มหันหลังกลับมาอีกรอบ มองไปข้างหน้าและเริ่มเดิน เดิน เดินอย่างช้า ๆ เดินอย่างระมัดระวัง
แล้วคุณ จขกท. ก็จะรู้ว่าจะเดินผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร...

การดำเนินธุรกิจผิดพลาด เป็นเรื่องปกติของคนที่ทำธุรกิจส่วนตัว กิจการส่วนตัว ทุก ๆ คนต้องเผชิญ
แค่ในช่วงที่ก่อนจะถึงวิกฤติ เราจะคิดทางหนีทีไล่ไปในทิศทางไหน

แค่ผ่านมาให้กำลังใจครับ... ^___^
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ทุกวันนี้ก้อเก็บประสบการณ์เหล่านั้นมาเป็นบทเรียน เตือนใจ เตือนสติตัวเองตลอด แต่กว่าครอบครัวจะเชื่อเรา ฟังความคิดเรามันก็ช้าไปแล้วค่ะ ตอนนี้จะทำอะไรเค้าจะปรึกษาตลอด แต่อย่างที่บอกว่า มันสายไปเสียแล้ว เราเชื่อว่าสักวันเราจะต้องลุกขึ้นมาได้อีกครั้งแม้จะไม่เหมือนเดิมแค่ขอให้ครอบครัวมีความสุขก็พอค่ะ