ผู้เขียน หัวข้อ: ฉันจะผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร???  (อ่าน 9008 ครั้ง)

Am_Alone

• Newbie
  • *
  • People Like This 23
Re: ฉันจะผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร???
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:32:25 AM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำและกำลังใจค่ะ ขอบคุณพี่ user:w... ?? ที่pm มาให้คำแนะนำ หลายๆอย่าง โทรมาคุยด้วย ให้กำลังใจ และให้โอกาส ช่องทางในการดำเนินชีวิตต่อไป จะไม่ลืมพระคุณค่ะ ขอบคุณมิตรภาพดีๆที่มีให้กันอย่างจริงใจค่ะ ไม่คิดว่าในเว็บสีเทาจะมีสิ่งดีๆแบบนี้อยู่ด้วยอ่ะนะ ขอบคุณจริงๆ **26**

~monin~

• Hero Member
  • People Like This 580
Re: ฉันจะผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร???
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:34:47 AM »
แวะมาให้กำลังใจค่ะ
ทุกคนมีปัญหา
และแต่ล่ะคนก็แบกปัญหาไว้ไม่เท่ากัน
มองปัญหาให้ออก แล้วพร้อมสู้กับมัน
คนๆนั้นยอมมีเกาะป้องกันตัวที่ดี
นั้นคือความเข้มแข็ง
ขอให้เกาะอันนี้อยู่กับคุณ
จงเชื่อในความสามารถของตัวเองค่ะ
นิลเองก็มีปัญหาเช่นเดียวกับหลายๆคน
แก้ได้ด้วยตัวเองบ้าง
ร้องไห้กับมันมาแล้วก็เคย
หนักสุดจนไม่ไหวจริงๆ
ต้องเผ่นไปสงบจิตสงบใจก็มี
แต่หลายๆอย่างมันฝึกฝนเราค่ะ
แค่คิดถึงคนที่เรารัก
แรงฮึดก็มาแบบสุดๆเลย **10**
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

Nuekmaiork

• Hero Member
  • People Like This 870
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:55:54 AM »

ฟังดูคล้ายเรื่องราวของน้องคนนึงที่รู้จัก คล้ายกันมากจนนึกว่าเปนคนเดียวกัน

ปัจจุบันน้องคนนั้นยังคงสู้อย่างไม่ท้อถอย
ทุกครั้งที่เจอน้องเค้า ก้อยังแอบชื่นชมน้องตลอด

ไม่นึกว่า ผญ คนนึงจะสู้ชีวิตได้ขนาดนั้น...เก่งกว่า ผช หลายๆคนสะอีก

ให้กำลังใจครับ ไม่ใช่มีแต่เราที่ลำบาก ยังมีเพื่อนๆที่มีชีวิตไม่แพ้กันอีกมาก

ขอแค่อย่าท้อครับ

vapor2w

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 41
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 07:13:38 AM »
         เอานี่ไปเลย
          -กำลังใจ-
        **06**   **06**   **06**   

Am_Alone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 07:32:37 AM »
แวะมาให้กำลังใจค่ะ
ทุกคนมีปัญหา
และแต่ล่ะคนก็แบกปัญหาไว้ไม่เท่ากัน
มองปัญหาให้ออก แล้วพร้อมสู้กับมัน
คนๆนั้นยอมมีเกาะป้องกันตัวที่ดี
นั้นคือความเข้มแข็ง
ขอให้เกาะอันนี้อยู่กับคุณ
จงเชื่อในความสามารถของตัวเองค่ะ
นิลเองก็มีปัญหาเช่นเดียวกับหลายๆคน
แก้ได้ด้วยตัวเองบ้าง
ร้องไห้กับมันมาแล้วก็เคย
หนักสุดจนไม่ไหวจริงๆ
ต้องเผ่นไปสงบจิตสงบใจก็มี
แต่หลายๆอย่างมันฝึกฝนเราค่ะ
แค่คิดถึงคนที่เรารัก
แรงฮึดก็มาแบบสุดๆเลย **10**
ใช่ค่ะ คิดถึงคนที่เรารักแค่นั้นเราก็สามารถผ่านช่วงเวลาอันเลวร้ายไปได้แล้วล่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Am_Alone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 07:35:50 AM »

ฟังดูคล้ายเรื่องราวของน้องคนนึงที่รู้จัก คล้ายกันมากจนนึกว่าเปนคนเดียวกัน

ปัจจุบันน้องคนนั้นยังคงสู้อย่างไม่ท้อถอย
ทุกครั้งที่เจอน้องเค้า ก้อยังแอบชื่นชมน้องตลอด

ไม่นึกว่า ผญ คนนึงจะสู้ชีวิตได้ขนาดนั้น...เก่งกว่า ผช หลายๆคนสะอีก

ให้กำลังใจครับ ไม่ใช่มีแต่เราที่ลำบาก ยังมีเพื่อนๆที่มีชีวิตไม่แพ้กันอีกมาก

ขอแค่อย่าท้อครับ
ใช่ค่ะ คิดเสมอนะคะ ว่ายังมีคนที่ลำบากกว่าเรา แย่กว่าเรา ขอแค่เราอย่าท้อค่ะ อาจมีใครหลายๆคนที่มีชีวิตคล้ายๆเรา ขึ้นอยุ่ที่ว่าเค้าสู้และอดทนแค่ไหนค่ะ ขอบคุณค่ะ

Am_Alone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 07:37:40 AM »
         เอานี่ไปเลย
          -กำลังใจ-
        **06**   **06**   **06**
**36** ขอบคุณค่ะ **36**

Am_Alone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 09:12:08 AM »
เออเห้ย ชีวิตจะมีไรแย่อีกมั้ย มีแต่เรื่องตั้งแต่ลืมตาเลย มีญาติโทรมาบอก ว่าน้องชายโดนจับข้อหายาเสพติดเมื่อคืน ซึ่งก้อไม้ใช่น้องชายแท้ๆหรอกนะ ลูกอา แต่พ่อแม่มันเสียหมด พ่อเราเลยอุปการะส่งเสียจนจบม.3 มันก้อไม่ยอมเรียนต่อไปหางานทำ ตอนนี้อายุ19ละ แต่ไม่เคยทำอะไรให้พ่อสบายใจเลย มีแต่เรื่อง สร้างแต่ปัญหา พอแล้ว ตอนนี้ไม่ช่วยตัวใครตัวมัน เราเองก้อแย่ ทำอะไรไว้ก้อรับกันไปละกัน ทำผิดก้อต้องรับโทษ พ่อก้อเครียดอยากช่วยแต่เราห้าม เดี๋ยวจะเคยตัว ปล่อยอย่างเดียวตอนนี้.... หมดรึยัง ปัญหาแย่ๆ เรื่องแย่ๆ บททดสอบของชีวิต มีอะไรอีกมั้ย เข้ามาซะทีเดียว จะได้เสียใจทีเดียว **19**  **37**

gotta

• Sr. Member
  • People Like This 139
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 09:37:16 AM »
แค่จะเข้ามาบอกว่า..สุขไม่จีรัง ทุกข์ก็ไม่จีรัง..ไม่มีใครอยู่กับความสุขตลอดไป และไม่มีใครอยู่กับความทุกข์ตลอดไปค่ะ
พยายามมองทุกอย่าง ด้วยสติ

เรื่องน้องชาย ทำถูกแล้วค่ะ
(ที่บ้านเคยอุปการะเด็กคนนึงแบบนี้เหมือนกัน ตอนนี้ปล่อย ให้เค้าเผชิญโลกด้วยตัวเอง จะได้รู้ว่า การใช้ชีวิต มันไม่ได้ง่าย เหมือนไอดอลที่เค้ามองอยู่)

เรื่องปัญหาที่บ้านประสบอยู่ ... คิดให้ทางบวก เข้าไว้ค่ะ คิดให้สนุกสนาน คิดว่า
เราลืมตาวันนี้เรายังมีลมหายใจ บางคนอาจไม่โอกาสได้ลืมตามาหายใจแล้วก็ได้
เราลุกจากเตียงได้ ถือว่าเรายังมีแรง บางคนอาจได้แค่ลืมตาบนเตียง ลุกจากเตียงก็ไม่ได้

มองในมุมบวกเข้าไว้ ไม่ใช่เพื่อหลอกตัวเอง แต่เพื่อสร้างกำลังใจให้ตัวเอง เติมไฟ เติมพลังให้ตัวเอง
มองรอยยิ้มของคนที่เรารัก ... พวกเค้าจะยิ้มได้ ก็ต่อเมื่อ เรายิ้มได้
การคิดบวก ทำให้เราไม่ทดท้อต่อชีวิต และไม่ทำให้เราสิ้นหวังต่อชีวิต

แล้วคุณจะมองเห็นคำตอบ ว่าคุณจะผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร

จำไว้เสมอว่า "คิดแบบนักปราชญ์ ทำแบบนักปราชญ์ เดินแบบนักปราชญ์ คือเส้นทางแห่งความสำเร็จ"

Am_Alone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 12:34:02 PM »
แค่จะเข้ามาบอกว่า..สุขไม่จีรัง ทุกข์ก็ไม่จีรัง..ไม่มีใครอยู่กับความสุขตลอดไป และไม่มีใครอยู่กับความทุกข์ตลอดไปค่ะ
พยายามมองทุกอย่าง ด้วยสติ

เรื่องน้องชาย ทำถูกแล้วค่ะ
(ที่บ้านเคยอุปการะเด็กคนนึงแบบนี้เหมือนกัน ตอนนี้ปล่อย ให้เค้าเผชิญโลกด้วยตัวเอง จะได้รู้ว่า การใช้ชีวิต มันไม่ได้ง่าย เหมือนไอดอลที่เค้ามองอยู่)

เรื่องปัญหาที่บ้านประสบอยู่ ... คิดให้ทางบวก เข้าไว้ค่ะ คิดให้สนุกสนาน คิดว่า
เราลืมตาวันนี้เรายังมีลมหายใจ บางคนอาจไม่โอกาสได้ลืมตามาหายใจแล้วก็ได้
เราลุกจากเตียงได้ ถือว่าเรายังมีแรง บางคนอาจได้แค่ลืมตาบนเตียง ลุกจากเตียงก็ไม่ได้

มองในมุมบวกเข้าไว้ ไม่ใช่เพื่อหลอกตัวเอง แต่เพื่อสร้างกำลังใจให้ตัวเอง เติมไฟ เติมพลังให้ตัวเอง
มองรอยยิ้มของคนที่เรารัก ... พวกเค้าจะยิ้มได้ ก็ต่อเมื่อ เรายิ้มได้
การคิดบวก ทำให้เราไม่ทดท้อต่อชีวิต และไม่ทำให้เราสิ้นหวังต่อชีวิต

แล้วคุณจะมองเห็นคำตอบ ว่าคุณจะผ่านจุดนี้ไปได้อย่างไร

จำไว้เสมอว่า "คิดแบบนักปราชญ์ ทำแบบนักปราชญ์ เดินแบบนักปราชญ์ คือเส้นทางแห่งความสำเร็จ"
ค่ะ ทุกวันนี้ก้อพยายามไม่คิดเรื่องอดีต ทำทุกวันนี้ให้ดี อยู่เพื่อวันพรุ่งนี้เพื่อคนข้างหลัง คิดเสมอค่ะว่าโชคดีแค่ไหนที่เรายังมีลมหายใจ สู้ต่อไปค่ะ เพื่อคนที่เรารัก ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อคิดดีๆ