ผู้เขียน หัวข้อ: [หาเพื่อนคุย] บางครั้งอยู่มาจนแก่แล้วเราเพิ่งได้เรียนรู้อะไรบางอย่าง  (อ่าน 3484 ครั้ง)

Nu_ManJu

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 407
  • [>เผ่าแมนจู<]__ถึกและบึกบึน__

อ่านกระทู้นี้แล้วอดไม่ได้ที่จะเข้ามาให้กำลังใจ ในฐานะ สว เหมือนกัน

ก่อนจะมาพบเวปนี้ ผมเคยคบกับน้องคนนึงในฐานะ กิ๊ก คบกันอยู่ 3 ปี
วันที่รู้ว่าเธอแอบมีใครนั้น เจ็บปวดมากครับ
วันนั้น เปิด Facebook ขึ้นมา เป็นหน้าของน้องที่ Log in ค้างอยู่

เธอกำลัง Chat กับ ผช ที่เคยรู้จัก ข้อความที่ โผล่ขึ้นมา...ทีละ บรรทัดๆ

ผมนั่งอ่านอย่าง ใจสั่น หัวหมุนหวิวๆ
เค้าจีบกันอยู่ครับ....

**09** **09**

กำลังชวนกันไปเที่ยว เกาะเม็ด... จองห้องริมทะเล...
แถมนัดกันกินข้าวเย็นวันนั้นด้วย....
ใจสั่นเหมือนจะเป็นลม ทำอะไรไม่ถูก

ถึงตอนเย็น เปิดดูเฟซ เห็นน้องกำลังบอกเส้นทางให้ ผช มารับที่ทำงาน

**07** **07**

ครับ...ตัวชา ใจชา โทรไปน้องไม่รับสาย

แต่ด้วยความรักน้อง ความแก่ของตัวเอง ไม่สามารถทำอะไรได้ นอกจากนิ่ง

....ผมทนอยู่ ทนดู อยู่นาน ..เกือบปี จึงจะเลิกกันขาด...

ทนขนาด ไปนั่งที่ Lobby โรงแรมที่น้องขึ้นห้องกับ ผช แล้วโทรให้เทอลงมา

Drama กว่าในหนังครับ !!!

==========

เข้าใจ จขกท เลยครับ อารมณ์ คนแก่รักเด็ก แต่...โดนเด็กหลอก

ทำได้อย่างเดียวครับ ... ใช้เวลา ... ตัดใจ .. ไม่ง่ายเลยครับ ผมทราบดี

จะเป็นจะตายให้ได้ตอนนั้น

แล้วก็มาพบเวปนี้ .. เวปที่มีเพื่อนคอยปลอบใจอยู่มากมาย

เวปที่ทำให้เรารู้สึกว่า ... ไม่เห็นต้องสนใจเลย กะแค่ ผญ คนเดียว ...

ยังงัยสะ ผมก้อยังเชื่อว่า กำลังใจและ มิตรภาพดีๆ ยังคงหาได้ใน WLG ครับ

(ถึงแม้บางครั้ง WLG จะทำให้เกิดอาการเจ็บหัวใจ จี๊ดๆ ก้อตาม)

**30** **30**

น่าสงสานจัง...มาม่ะเดี๋ยวพาไป123_5678  **34**
In my new Version

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ เข้าใจอารมณ์คนโดนหักหลัง
แล้ววันหนึ่งจะผ่านมันไปได้ค่ะ สู้ๆ นะคะ  **36**
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
เข้ามาอ่านแอบประหลาดใจเบย  เพิ่งรู้ว่าผช. อกหักเป็น  เท่าที่รู้คือผช.เข้มแข็งและรักษาอาการเจ็บเก่งมาก  ฟื้นตัวเร็วสุดๆ

555 โดยเฉพาะเว็บนี้มีสาวสวยมาอาสาดามใจเรื่อยๆ  ไม่อาวไม่เศร้าน๊า สู้ๆ  **02**

Menana

• Full Member
  • People Like This 23
เข้ามาเป็นกำลังใจให้คะ
 **02**
สู้ๆนะคะ เดี๋ยวก็มีสาวๆมาดามใจ 41

Santa168

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
ขอบคุณมากๆๆ ครับ วันี้ยังคงเจบอยู่จากการที่เขาบอกเราว่าเขาจะไปกับใครยังไง

ตอนนี้ไม่โกดเลยครับ ขอให้ทำให้เจบกว่านี้เถอะครับ มันจะได้ชินชาไปเองเสียที

Nong-Dam

• People Like This 390
ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านมากๆเลยครับ
เป็นกำลังใจที่ดีๆ มากๆครับ

ผมก็พยายามอยู่ครับ แต่บบางทีมันก็มี ปม โมเม้น บางอย่างที่เราหามานาน มันเลยลืมไม่ลงครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกๆคน มากครับ...

พี่ Nuekmaiork ครับผมเข้าใจความรู้สึกพี่ดีครับ เวลาที่เรารู้ว่าเขาโกหกเรา แล้วไปกับใครมันเป็นยังไง
มันเจบ จุก จนน้ำตาไม่ไหลออกมา  มันไหลเข้าไปข้างในแทนครับ

ขอบคุณมากๆๆ ครับ วันนี้ยังคงเจบอยู่จากการที่เขาบอกเราว่าเขาจะไปกับใคร ? ยังไง ?

ตอนนี้ไม่โกดเลยครับ ขอให้ทำให้เจบกว่านี้เถอะครับ มันจะได้ชินชาไปเองเสียที

เห็นกระทู้นี้วันก่อนแล้วคิดว่าจะอยู่เฉยๆ แต่อดไม่ได้ขอเผือกหน่อยนะ

คหสต. อ่านแล้วรู้สึกทะเม่งๆ   **25**  **34** ทางจขกท.บอกว่ามี " ปม "

คำถาม :

1. ปมที่ว่า..คือปมความเจ็บในอดีตครั้งเก่าของ จขกท.เองหรือเปล่า ? ที่เคยเจ็บแบบนี้มาก่อน พอวันหนึ่งมาเจอน้องคนนี้ ผูกสมัคร รักใคร่ เทใจให้ทั้งหมด หวังจะได้ครอบตรองแล้วใช้ชีวิตอยู่ร่วมกัน

แต่........จขกท.เองก็ไม่เคยลืมอดีตในใจที่ฝั่งแน่นไว้ในส่วนลึก พยายามขุดมันขึ้นมาย้ำเตือนตัวเองตลอดเวลา แล้วพยายาม " ยัดเยียด "

ความคิดที่ไม่อยากเจอแบบเดิมๆ ให้กับตัวน้องเขา

พยายามให้เขาเป็นอย่างที่เราคาดหวังไว้ ว่าเธอ " ต้องไม่ทำอย่างนี้นะ " หรือเปล่า ??  **40**  โดยไม่สนใจอีกฝ่ายเลยว่ารับได้ไหม ? ความรู้สึกจริงๆ ที่น้องเขาส่งมาให้เป็นอย่างไร..?? เมินต่อความรู้สึกเขา ?? เอาแต่ความรู้สึกตัวเอง ??  **40**  **20**

>>> หากคนเราคบกัน คิดจะรักและผูกพันกับใคร หวังใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันนานๆ ต้องรับได้ในสิ่งที่เขาเป็น.... ไม่ใช่พยายามให้เป็นเหมือนใคร หรือ เอาไปเปรียบเทียบกับใครๆ ที่ผ่านมา  **03** หาก จขกท.ยังเปรียบเทียบระหว่างคนปัจจุนกับคนในอดีตที่ผ่านไปแล้ว.....
นั่นย่อมหมายความว่า จขกท. ยังมีใจให้กับคนเก่าอยู่ ไม่ได้ให้ใจมากับน้องเขาอย่างจริงจัง ยังเห็นน้องเขาเป็นแค่ " เงา " ของคนๆ นั้นอยู่.!!!!
!!!!.......   **20**

***** วิธีแก้คือ... หากปมนี้เป็นสิ่งที่เราสร้างขึ้นมาก็ต้องปรับที่ตัวเราให้เลิกคิด เลิกนึกถึงสิ่งที่ทำให้เจ็บ เรายังสามารถจำไว้ได้ว่าเคยเป็นมาอย่างไร ? แต่..! ไม่จำเป็นต้องเก็บเอามาไว้ทำร้ายให้ตัวเราหรือคนข้างกายเราในปัจจุบันต้องเจ็บปวดอีก

## หากยังเอาทั้งสองมือ อุ้มอดีตไว้...แล้วจะเอามือที่ไหน ไปไขว่คว้าอนาคต ##

2. โมเม้น บางอย่างที่หามานาน..มันเลยลืมไม่ลง......  **21**

ธรรมชาติสร้างให้คนเรามักจะไม่ค่อยเพียงพอ หรือยังไม่พอใจในสิ่งที่ตัวเองมี แล้วเฝ้าตามหาในสิ่งที่ตัวเองคิดว่าขาด เพื่อมาเติมให้เต็ม เพื่อให้ตัวเองดีพร้อม หรือสมบูรณ์ที่สุด  **02**

เมื่อพบเจอและมั่นใจแล้ว ก็อยากให้ได้มาในสิ่งๆ นั้น หรือให้ได้อยู่ใกล้ชิดเป็นคู่กัน ไม่สำคัญว่าด้วยวิธีการใดๆ..  **10**

>>>> เปรียบเหมือน “ ช้อน กับ ส้อม “ ที่ถึงแม้หน้าตารูปร่างและการใช้งานที่แตกต่างกันยังต้องมาเจอกันและใช้ร่วมกันในจานข้าวใบเดียวกัน แต่ก็ยังคงต้องรักษาระยะห่างของการใช้งานให้อยู่ ซ้าย – ขวา เหมือนเดิม

>>>> บางสิ่งที่ดีๆ เมื่อผ่านมา ใครๆ ก็อยากเก็บรักษาเอาไว้ให้นานที่สุด หากแต่เราเท่านั้นที่จะเป็นคนทำให้สิ่งดีๆ เหล่านั้นเลือนหายไป หรือจะยังรักษาเอาไว้ให้อยู่กับเรานานๆ..... ??

## มีมาก มีน้อย...ไม่สำคัญ.......แค่มีความสุข กับสิ่งที่มี...สำคัญที่สุด ##

3.เวลาที่รู้ว่าเขาโกหก แล้วไปกับใคร มันเป็นยังไง......

การที่ จขกท.บอกว่าน้องเขา “ โกหก “ เหตุเพราะ จขกท.เลือกที่จะเข้าไปรับรู้เรื่องของน้องเขาเองไหม  **15**

บางเรื่องก็ไปรับรู้มากไป เพราะความคิดที่ไม่ไว้ใจ ไม่เชื่อมั่นในตัวเขา....  **13**

จขกท.ยังวนเวียนอยู่กับความคิดเดิมๆ ความรู้สึกเก่าๆ ที่เคยเจอมาแล้วทำให้ต้องเจ็บ เลยเลือกที่จะเก็บเอาความรู้สึกแบบนั้นมาทำร้ายทั้งตัวเราและเขา
คิดอยากรู้ อยากเห็น อยากค้นหาว่าวันหนึ่งๆ เขาอยู่อย่างไร ใช้ชีวิตอย่างไร ทำอะไร หรือคุยกับใคร มีอะไรเกิดขึ้นที่ไหนบ้าง
คิดแต่จะรับรู้ในทุกๆ เรื่องของเขา โดยไม่คิดว่า “ ละเมิดสิทธิ์ส่วนตัว “ มากเกินไปหรือไม่!!!  **20** ไม่รักษาระยะห่างของคนสองคนให้อยู่ ในที่ๆ ควรจะเป็น  **22** ....!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! หรือเปล่า ?

##  “ ความจริงบางอย่าง “ ก็ไม่จำเป็นต้องไปพิสูจน์ให้เห็น “ ด้วยตา “
 เพราะมันเป็นสิ่งที่ต้องใช้เวลา และใช้  “ ปัญญา “ ในการมอง ##

## แผ่นดินนี้เราไม่อาจทำให้เรียบเสมอกันทั้งหมดได้ฉันท์ใด จะทำให้ทุกคนคิดเหมือนกันทั้งหมดก็ “ ไม่ได้ “ ฉันท์นั้น !! ##

4. มันเจ็บ จุก จนน้ำตาไม่ไหลออกมา  มันไหลเข้าไปข้างในแทน........

ก็เป็นสิ่งที่จขกท.เลือกเองทั้งสิ้นไม่ใช่หรือ ?

## ชีวิตเรามีพื้นที่สีขาวมากกว่าจุดดำ...แต่ใจเราต่างหาก ที่เฝ้ามองแต่จุดดำ..... จนทำให้โลกทั้งใบของเรามัน “ ดำ “. ไปทั้งหมด ##

5. วันนี้ยังคงเจ็บอยู่จากการที่เขาบอกเราว่าเขาจะไปกับใคร ? ยังไง ?........

หากสิ่งที่น้องเขาพูดมาเป็นความจริง ! ใครที่ทำให้น้องเขาต้องตัดสินใจทำอย่างนั้น ?????????  **22**

>>>  หากต้องอยู่กับคนที่ไม่ไว้ใจกัน ไม่มีความเชื่อมั่นในตัวตนที่เป็นอยู่ ไม่เชื่อใจกันอีกต่อไปแล้ว...จะอยู่ทำไม ?? เพื่ออะไร ?? เหมือน " ตายทั้งเป็น "

แต่...!! หากสิ่งที่น้องเขาพูดมาเป็นแค่การประชดกับสิ่งที่ต้องพบเจอ หรือสิ่งที่ จขกท.พยายามยัดเยียดให้เขาเป็น...

>>>> ใครที่ควรต้องปรับแก้ไข ??

<<<< ในมุมมองของลูกผู้หญิง >>>>

โดยส่วนใหญ่หากผู้หญิงตกลงปลงใจที่จะรักใครสักคนแล้ว มุมมองเรื่องอนาคตข้างหน้า มักมาเป็นอันดับต้นๆ ..

แล้วย่อมให้ความไว้วางใจ เชื่อใจ และมั่นใจแล้วว่าจะพาให้ก้าวเดินไปข้างหน้าด้วยกันได้

มีอนาคตร่วมกัน อยู่เคียงข้างกันทั้งยามสุข หรือ ทุกข์ อยู่ด้วยกันไม่ว่าจะต้องพบเจอกับอุปสรรคปัญหาใดๆพร้อมที่จะช่วยกันแก้ไข และยังมั่นคงตลอดไป.........  **06**  **36**

แล้ว จขกท. มีอะไรเป็นหลักประกันความมั่นคงในอนาคตสำหรับน้องเขาหรือเปล่า ?????  **40**

1.   โสด / เป็นหม้าย  / ยังมีครอบครัวอยู่

2.   หน้าที่การงาน / กิจการส่วนตัวที่แน่นอน

3.   ฐานะการเงินเป็นปึกแผ่น มั่นคง

4.   แผนอนาคตวันข้างหน้า

5.   เป้าหมายและระยะเวลา

6.   ความมั่นใจและจริงใจต่อกัน

ฯลฯ

หาก จขกท.ไม่สามารถให้ได้ในสิ่งเหล่านี้ แล้วยังมาไม่ไว้ใจกันอีกหรือคอยจับผิด จมอยู่กับความคิดของตัวเอง

ไม่เปลี่ยนแปลง ก็คงไม่มีความจำเป็นที่จะต้องอยู่กันต่อไป หากยัง " ไร้อนาคต " อยู่อย่างนี้

แต่ถ้า จขกท.มั่นใจแล้วว่าจะสามารถพาน้องเขาไปยังเป้าหมายที่คิด และวางไว้แล้วด้วยกันได้

ก็ต้องแก้ไขในเรื่อง “  การคิดมาก “ และ “ คิดไปเอง “ หรือข้อผิดพลาดของตัวเอง ดีกว่าพยายามไปแก้ที่คนอื่น

ปรับทัศนคติเป็น ( บ ว ก ) อะไรควรคิดให้ยาววววว...อะไรควรคิดให้สั้น..ถ้าไม่เข้าใจอะไรกันก็หันหน้ามาคุยกัน

มาเจอกันคนละครึ่งทาง บอกในสิ่งที่ดี และไม่ดี ของตัวเองให้กันฟัง ใครจะปรับเรื่องไหนเข้าหากันอย่างไร ?

>>>> ชีวิตคนเรายังมีอะไรๆ ให้ต้องศึกษาและเรียนรู้อีกมากมาย ไม่ว่ากับคนทั่วไป หรือ คนใกล้ตัว ไม่ได้ใช้เวลาแค่  1 – 2 วัน หรือ  10 – 20 ปี แต่...ใช้เวลาทั้งชีวิตก็ยังเรียนรู้กันไม่หมด อยู่ที่เราว่าจะปรับตัวให้เข้ากับกาลเวลาและสถานที่นั้นๆ หรือเปล่า ??!!!!!!!!!!.........

\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\

*** โดยส่วนตัว...ไม่ชอบแนวนี้นะ.......มีความรู้สึกว่า...ความเป็นผู้นำ...มันหายยยยยยย ไป.......

เข้าใจนะว่าธรรมชาติสร้างมาให้

“ ผู้ชาย “ มีร่างกายแข็งแรง แต่...มีจิตใจอ่อนแอ

แล้วธรรมชาติก็สร้างสิ่งที่ตรงข้ามกันมาให้

“ ผู้หญิง “ มีร่างกายอ่อนแอ แต่...จิตใจเข้มแข็งกว่าชายหลายเท่านัก !!!

### บาดแผลบางอย่างถึงเจ็บมากแค่ไหนก็ต้องการยาที่ใส่แล้วแสบลึกถึงข้างในเพื่อให้มันหาย

### บาดแผลบางอย่างค่อยๆใส่ยาทีละน้อยๆ ก็ค่อยๆจางหายไป

### บาดแผลบางอย่างไม่ต้องใช้ยา ก็หายเองได้

### บาดแผลบางอย่างกำลังจะหาย แต่ยังคอยไปแกะสะเก็ดให้เป็นแผลสดอยู่เสมอ

แต่................

### บาดแผลบางอย่างก็อาจใช้ยาที่ทำให้แผลนั้น เน่าข้างใน กลายเป็นเนื้อร้ายที่เกาะกินลึกลงไป จนในที่สุดต้องสูญเสียส่วนสำคัญชิ้นนั้นไป....เพราะเราใช้ยาที่ผิดๆ

อยู่ที่ จขกท.เลือก............. ว่าจะใช้ยาแบบไหนมารักษา...!!!  **25**

หากความเห็นน้องดำไม่เป็นที่พอใจ หรือไปขัดขาใครบ้าง ก็...ขออภัยมา ณ. ตรงนี้ค่ะ  **26**

**38**  **38**  **35**
อยู่อย่างไร้ตัวตน....

Santa168

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
ขอบคุณ คุณน้องดำที่มาตั้งคำถาม ข้อสังเกตุนะครับ ขอบคุณมี่ให้ความสนใจและตั้งประเด็นยาวมาก

น้องนี้เหมือนแฟนคนแรกของผมครับ แต่ท้ายที่สุด เธอก็เป็นเธอครับ ผมไม่ได้รักเธอที่เธอเป็นใคร ผมรักเธอเพราะเธอเป็นเธอครับ ไม่มีใครแทนใครได้ครับ เรื่องนี้น้องดำเข้าใจดี ผมเชื่อย่างนั้นครับ

เรื่องที่ผมเจ็บ ไม่ได้เกิดจากเรื่องในอดีต แต่เป็นเรื่องในปัจจุบันที่เมื่อผมรู้แล้ว ผมต้องเลือกที่จะอยู่ต่อ หรือเดินจากไป ผมเลือกอยู่ต่อ เพราะผมรักเธอ ผมยอมเจ็บเอง ผมรู้ว่าเขาไปกันเมื่อไหร่ อะไรยังไงบ้าง เพราะเธอก็บอกผม
ผมคิดว่าคนรักกัน ซึ่งเธอก็บอกกับผมแบบนั้น ไม่จำเป็นที่จะต้องปิดบังหรือละเมิดสิทธิ์อะไรกัน ผมก็มีสิทธิจะรู้ทุกเรื่อง เท่าๆกับที่เธอมีสิทะฺ์จะรู้ทุกเรื่อง เช่นกัน ถ้าความรักของน้องดำ มีระยะ ช่องว่าง หรือ สิ่งที่เรียกว่า "สิทธิ์" เราคงมีความรักที่ต่างยุคกันครับ ผมจะยังคงเข้าใจความรักที่ผมกับเธอมีให้กัน ที่เธอบอกกับผม ผมไม่ได้สนใจคำของใคร ถ้าผมจะรู้สึก ผมก็รู้สึกเพราะผม รู้ เห็น และ ได้สัมผัสมันจริงๆ เราคุยกัน และเราก็ได้รับความจริงร่วมกัน แต่คนที่ต้องยอมรับมันมีแค่ผม

มีอีกหลายๆมุมที่น้องดำไม่ได้รับรู้ในสิ่งที่เกิดขึ้น บางสิ่งบางอย่าง มันก็เป็นคำพูดช่วงนึงที่ผมรู้สึกหลังจากที่เรารับรู้ว่าเขาไปทำอะไรมา

ความคิดใครไม่มีใครผิดครับ และความรู้สึกใครก็ไม่มีใครผิดเช่นกัน เรื่องแบบนี้ เหตุผลใช้ไม่ได้ มันเป็นเรื่องความรู้สึกล้วนๆ ไม่มีใครผิดไม่มีใครถูกแล้วแต่ใครจะ สัมผัสและเข้าใจ

ผมขอบคุณน้องดำมากๆ ที่พยายามเตือนสติผม และให้ข้อคิดในแง่ต่างๆ ผมรับรู้แต่ผมยังไม่อาจยอมรับมันได้ บางที สิ่งที่คนๆนึงเรียกร้องอาจจะไม่ใช่สิ่งๆที่อีกคนนึงต้องการ
บางครั้งสิ่งที่คนๆ นึงมอบให้มันอาจจะดีที่สุดสำหรับความคิดเขา แต่มันอาจจะไร้ค่าสำหรับอีกคน

เรื่องนี้ที่ผมได้มาระบาย หาเพื่อนคุย ก็ได้พบเจอผู้คนดีๆ ที่เข้ามาเตือนสติ อยู่เป็นเพื่อนพูดคุยหลายๆคน ผมถึงรู้สึกอยากจะขอบคุณผู้คนเหล่านั้นที่มีน้ำใจให้กับผม ในวันที่อ่อนแอ ในวันที่ผมแย่ ในวันที่ผมไม่อาจจะพูดเรื่องนี้กับใครในชีวิตจริงๆของผมได้เลย

ผมอาจจะไม่มีคำตอบอะไรให้กับน้องดำตอนนี้ ถูกต้องตามคำถาม ข้อสังเกตุ100% เพราะผมยังไม่พร้อมจะใช้สมองกับเรื่องนี้ครับ มันมีแค่ใจที่เรารู้สึกตลอดเวลา

อย่างไรก็ดี ผมยินดีมากที่ได้แลกเปลี่ยนกับน้องดำครับ ถ้าน้องดำมีข้อสังเกตุหรือข้อสงสัยเพิ่ม เราคุยกันต่อได้ครับ
หรือน้องดำจะส่ง Line ID มาก็ได้ครับ ผมรู้สึกยินดีที่ได้รู้จักครับ

ขอบคุณครับ

slow

• People Like This 2111
ทำเพื่อคนที่เรารัก/คิดว่ารัก ในเวลาที่เรายังสามารถทำได้อยู่ครับ

แล้วจะได้ไม่นึกเสียใจภายหลังหากเวลาผ่านไป จนนำเราไปในจุดที่ได้แต่ยืนมอง....

ไม่ว่าอยู่ในความสัมพันธ์ใดถ้าเจตนาดีต่อกันก็ทำให้มันดีที่สุดครับ

**26**

ฟ้าสีเทาๆ

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
ทนได้ก็ทน .. ทนไม่ได้ก็แยกกันไป อย่าฝืนใจกัน
เปิดโอกาสให้ทั้งสองฝ่ายได้เจอคนที่ถูกใจ ที่ใช่ทั้คู่ ดีกว่าอยู่แล้วลำบากใจกันต่อไป
หาก จขกท. ยังมีครอบครัวอยู่ ก็คิดถึงคนเหล่านั้นให้มากๆ เพราะผลกระทบไม่ใช่แค่ตัวเรา แต่เป็นทั้งครอบครัวเรา แฟนเรา และครอบครัวน้องเขาด้วย

คิดตรงกับคุณ Nong-Dam ในเรื่องสิทธิส่วนตัวนะ  ต่อให้รักกันและเชื่อใจกันมากขนาดไหน ก็ไม่ควรไปวุ่นวายกับการกระทำ หรือ ความคิดและการตัดสินใจอีกฝ่ายมากเกินไป มันกลายเป็นความอึดอัด และเก็บกด จนนำไปสู่การเลิกลาและแยกทางกันไป