ผู้เขียน หัวข้อ: ความลับที่ไม่กล้าบอกใคร ... ทำอย่างไรจึงจะไม่ถูกโกรธ?  (อ่าน 3314 ครั้ง)

KazAe

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 336
  • เปิดเผยตัวจิง ... ปกปิดตัวตน
 **25** **25**
พอดีมีปัญหาปรึกษา ....  **24**
ใครเคยมีเรื่องที่ไม่กล้าบอกพ่อ แม่ พี่น้อง บ้างค่ะ
ทั้งๆที่เราทำใจกับเรื่องนั้นได้แล้ว แต่ก้อกลัวคนที่บ้าน
ทำใจไม่ได้  **07**

สืบเนื่องจาก ... ตัวติ๊กเอง เรืยนโท แต่กำลังทรัพย์ไม่แข็งแรง ... เพราะโดนที่ทำงานหักเงินในช่วงเวลาที่มาเรียน
เลยยิ่งทำให้ เงินขาดมือ ... ครั้งแรกๆ ตั้งใจหาคนมาช่วย
สนับสนุนทางด้านนี้ จนมีบ้างที่ถูกหลอก  **08** แต่ติ๊กก้อพยายามช่วยตัวเองอย่างสุดความสามารถ ทั้ง้เงินกับธนาคาร ้นอกระบบ >> เลยยิ่งเหมือนซ้ำ ค่าเทอมติดค้าง ้เงินไม่ผ่าน ดันทุรังทุกวิถีทาง ทำทุกอย่างเหมือนเด็กป.โทคนหนึ่ง>ทำงานวิจัย >สอบปกป้องงานวิจัย>สอบประมวลความรู้>สอบปากเปล่า>นำเสนอผลงานวิจัย

แต่ติดแค่เพียงค่าเทอมที่ ยังค้างชำระ  **12**
สิ้นเดือนนี้ จะเป็นวันสุดท้ายที่ยื่นสำเร็จการศึกษา
และรับปริญญา วันที่ 13 ธันวา

ทำอย่างไง...เมื่อไม่กล้าบอกที่พ่อ และครอบครัวว่าเรียนไม่จบ ... กลัวที่จะทำให้ครอบครัวผิดหวัง
ใครมีคำแนะนำ หรือเหตุผล ช่วยแนะนำหน่อย ตอนนี้เครียดมากๆๆ ไม่กล้าบอกใครเลย >> คิดมาก  **09**

รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยหนูหน่อยนะคะ **26**
ฉันรักเขา แต่เราไม่ได้รักกัน !!!

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
เป็นกำลังใจให้นะค้า

อุตส่าห์ผ่านมาได้ขนาดนี้แล้ว  อึดมากๆเลยค่า เหลือแค่เรื่องเดียวเอง ตอนนี้ยังมีเวลาอยู่ อย่าเพิ่งเครียดนะคะ น้องถั่วเอาใจช่วยนะ

ในเว็บนี้มีพี่ใจดีอีกมากมาย ยังไงต้องมีคนมาช่วยหรือให้คำแนะนำบ้างค่ะ
 **06**

Menana

• Full Member
  • People Like This 23
ลองรับจ้างเที่ยวดูไหมคะ ไม่เสียหายอะไร เราเลือกได้ว่าจะไปหรือไม่ไปก้ได้
ถ้ามีเวลาว่างลองรับจ้างเที่ยวดูนะคะ สู้ๆคะ  **38**

Emtry

• Sr. Member
  • People Like This 155
  • ตามหาสาวสวยไว้นัว
แต่ก็มาเล่าให้ฟังในบอร์ดแห่งนี้ ยินดีรับฟังกันอยู่แล้ว

ปัญหาไม่ได้เกิดจากการเรียนไม่ไหว หรือไม่ตั้งใจเรียน แต่ปัญหาเกิดจากปัจจัยที่หาไปแก้ไขไม่ทัน

ซึ่งอาจเป็นเหตุให้ไม่สำเร็จการศึกษา คนที่บ้านต้องเข้าใจเรื่องพวกนี้ได้อยู่แล้ว
ถ้าแก้ปัญหาไม่ทัน แล้วเรื่องต้องเกิดแบบที่เล่านั้น ก็บอกความจริงเขาไป ถ้าคนที่บ้านไม่เข้าใจ สักวันเดี่ยวเขาก็เข้าใจเอง
ดีกว่า โกหก มันอึกอัด ทั้งคนบอก แล้วคนรับรู้ และมารู้ทีหลัง

ความผิดหวัง ไม่มีใครจะผิดหวังได้มากกว่า เจ้าของเรื่องแหละ

แก้ไม่ได้ ก็คือแก้ไม่ได้ (เพราะว่าไม่ทันกาล)  แต่ถ้าดวงจะจบในเร็ววันนี้ เดี่ยวมันก็มีทางออกเอง

ชะตา ลิขิตเอง หรือจะรอให้เป็นไปตามชะตา

อยากจะบอกว่า .... ก็ได้นะ ดีไหมหว่า
 **04**

~monin~

• People Like This 580
ทำไม่ได้ กับไม่ได้ทำมันต่างกัน
กรณีนี้คงเหมือนกัน
มันเป็นเหตุที่ไม่ได้เกิดจากความตั้งใจของเรา
มั่นใจว่าที่บ้านจะเข้าใจค่ะ
ถ้ามันจนหนทางจริงๆ เชื่อว่าที่บ้านเข้าใจค่ะ
แต่ยังพอเหลือเวลาอยู่บ้าง
เอาใจช่วยค่ะให้ผ่านช่วงตรงนี้ไปได้
ความกลัวเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องเผชิญ
สู้ๆค่ะ หวังว่าปัญหาตรงนี้จะกลายเป็นข่าวดี **36**
เมื่อไร....
รอยยิ้มจะกลับมา
เหมือนที่มันควรจะเป็น

slow

• People Like This 2111
หากดิ้นรนแม้ทุกวิถีทาง ทั้งกระทั่งในเวปนี้แล้วยังไม่สามารถแก้ไขได้

ก็ควรบอกที่บ้านสะตอนนี้ อย่างน้อยจะได้มีเวลาช่วยกันคิดอ่านหาทางออก....

kaptan

• People Like This 1734
       ตามที่พี่ SLOW ว่าไว้ครับ บอกทางบ้านเถอะครับ
ไม่ว่าเรื่องอะไร ไม่ว่ามันจะดีร้ายแค่ไหน คนที่บ้านคือคนที่จะเข้าใจ
และยอมรับตัวเรามากที่สุดเสมอครับ จะมีใครรักเราเท่าพ่อแม่หรือครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
ถ้าต้องลำบากขนาดนั้น แล้วจะเรียนไปทำไม
คนเรียนไม่จบ หรือวุฒิการศึกษาไม่สูงก็ประสบความสำเร็จในชีวิตเยอะแยะไป
ถ้ายังจมไม่ลง ก็ต้องรับผลที่เกิดขึ้น ทำไมไหวหยุดทำไม่น่าอายหรอก
แต่ถ้าทำไม่ไหวดันทุรังทำ ถึงจะสำเร็จเรื่องบางอย่างที่เอาไปแลกมาจะน่าอายยิ่งกว่า

ขอโทษที่คิดต่าง ^___^
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

มองเพดาน

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 28
  • หลับตาฝันต่อดีกว่า
หืม.ม..ม.....

เท่าที่อ่านดู เหมือนว่าจะจบแล้วนี่ครับ ขาดแค่ค่าเทอมๆสุดท้าย
ถ้าเป็นเรื่องจริง ผมว่าขอที่บ้านไม่โดนโกรธหรอก

KazAe

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 336
  • เปิดเผยตัวจิง ... ปกปิดตัวตน
 **26** **26**
ขอบคุณทุกๆความช่วยเหลือ
และทุกๆกำลังใจ ทุกๆคำแนะนำนะคะ
ก่อนอื่นต้องบอกตรงนี้เรื่องบางเรื่อง มันอยู่นอกเหนือการควบคุม เราไม่สามารถทำให้ใครทุกคนเข้าใจเหตุการณ์
 และเชื่อทุกอย่างตามตัสอักษรที่เราเขียน
แต่ในเมื่อเราทำมันจนสุดความสามารถแล้ว
เราก็มีหน้าที่ยอมรับผลของการกระทำค่ะ **12**

หลายคนอาจสงสัยและไม่เข้า ถ้าไม่เจอเอง คงไม่มีวันเข้าใจค่ะ **25**
ฉันรักเขา แต่เราไม่ได้รักกัน !!!