ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า พี่ๆ ในเวปนี้ ดูแลกิ้กกันอย่างไรบ้างหรอคะ ^^  (อ่าน 950 ครั้ง)

puregirl

• Hero Member
  • People Like This 101
  • อยากมีใครสักคน..ให้กอด....^^
สวัสดีคะ

พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในเวปคงสบายดีกันนะคะ^^
นี่ก็ใกล้ปีใหม่แล้ว คงจะมีโปรแกรมท่องเที่ยวกันบ้างแล้วใช่มั้ยคะ^^

ยังไงก็ขอให้ท่องเที่ยวกันอย่างมีความสุขกันทุกๆ ท่านนะคร้าาาา

อ่อ....เพียวมีสองคำถามทีอยากถามคะ^^

หนึง   อยากทราบว่า พี่ๆ ท่านใดที่ ดูแลกิ้กแบบระยะยาวอ่าคะ
ดูแลกันแบบไหนบ้างหรอคะ ^^

สอง   สาเหตุใดที่เลิกดูแลหรอคะ ^^

ขอบพระคุณมากคร้าาาา

**36** **36** **36**
ฉันชอบเที่ยว.....มันผิดหรือไง^^
เสน่ห์มีอยู่กับตัว...มิได้อยู่ที่รูปกับแอพลิเคชั่น อิอิ
( True love doesn't care what size you ware )

http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=52625.0;all  การบ้านคร้าาาา^^

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
มันไม่มีปกติ หรือไม่ปกติในการดูแลน้องๆ หรอกนะครับ มันอยู่ที่นิสัย ศักยภาพ ของคนดูแล และนิสัยของน้องๆ และอื่นๆ อีกหลายๆ อย่างที่เป้นปัจจัยครับ
สำหรับพี่ การดูแลน้องๆ ไม่ใช่การให้เงินใช้ ไปเจอ มีไรกัน แล้วจบ แต่เป็นการดูแล ให้ความรู้ที่จำเป็น ถามสารทุกข์สุขดิบ ช่วยแก้ปัญหา เป็นที่ปรึกษา และให้เงินช่วยเหลือตามความจำเป็นและตามศักยภาพ
แต่น้องๆ ก็ต้องมีกฏกติกาที่ต้องทำ เพื่อสร้างความเชื่อมั่นให้กับพี่ด้วย ตามที่คุยกันและตกลงกันไว้ ซึ่งนั่นก็เป็นส่วนหนึ่งของสาเหตุว่าทำไมจะเลิกดูแล รวมทั้งการที่น้องไม่มีเวลามาดูแลพี่บ้างเลย คอยแต่ผลัดผ่อนอยู่ตลอดเวลา นัดเจอไม่ได้ นัดแล้วเลื่อน หรือขอเงินเพิ่มตลอดเวลา ทั้งที่ได้มีการตกลงกันไว้ก่อนแล้ว พี่บอกเลยนะครับว่า น้องที่จะขอเงินเพิ่ม ควรจะต้องจำเป็นจริงๆ และควรจะต้องทำตัวเป็นที่น่ารักของพี่ที่ดูแล ไม่อย่างนั้น พี่เขาก็คงไม่คิดว่ามันจำเป็นต้องให้ ยกตัวอย่างเช่น ตกลงกันว่าเจอกันอาทิตย์ละ 2 ครั้ง แต่พี่นัดแล้ว นัดอีก ไม่ได้เจอหน้าน้องเลยเกือบเดือน พอเจอกัน น้องขอเงินเพิ่ม ในขณะที่พี่ก็ได้ให้เงินเดือนๆนั้นไปแล้ว ขอถามว่า อย่างนี้ พี่จะสมควรให้หรือ อันนี้ เป็นตัวอย่างนะครับ
มันยังมีรายละเอียดต่างๆ อีกเยอะมากครับ ขึ้นอยู่กับการตกลงระหว่างสองฝ่าย และขึ้นอยู่กับความพอใจหรือไม่ของพี่ที่ดูแลด้วย
หวังว่าข้อมูลตรงนี้ คงจะกระจ่างพอนะครับ และสามารถไปอ่านความเห็นของพี่ได้ในกระทู้ตามลิงก์นะครับ http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=180055.msg626327;topicseen#msg626327

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
    ถ้าเป็นคนที่พี่ตกลงว่าจะคบกัน จะเป็นกิ๊กเป็นปิ่นโต เป็นแฟน ( ในแบบของเรา )
พี่มักบอกน้องให้เข้าใจว่า
1. พี่จะไม่ไปเป็นเจ้าของตัวน้อง
2. พี่จะไม่รักน้อง และน้องก็อย่ามารักพี่เลย แต่พี่จะดีกับน้องไม่ว่าเราจะเจอกันหรือไม่
    แต่ขอให้น้องดีกับพี่ในวันที่เราเจอกัน อยู่ด้วยกันก็พอ
3. พี่ไม่ก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวน้อง นอกจากสอบถามสุขทุกข์ ความเป็นไปตามปกติของคนห่วงใยกัน
4. การให้เงิน ตามตกลง แต่หากมีอะไรที่จำเป็นมาบอกกัน ถ้าสมควรดูแลให้ก็จะทำ
5. น้องอยากเลิกกับพี่วันไหนก็ได้ ตามแต่น้อง....

แปลกดีนะครับ ที่มีน้องๆ ชอบแบบนี้...บอกว่าดีที่ไม่วุ่นวาย ไม่มาเป็นเจ้าของ และไม่มาเวิ่นเว้อ
หากต้องไปจากกัน
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Problem love

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 19
เข้ามาแสวงหา ความรู้ด้านนี้ด้วยคนนะครับ

กระจ่างเลยครับ ขอบคุณท่าน KK5050  ท่านkaptan  และท่านmentor  **06**

ขอบคุณมากครับสำหรับท่านเจ้าของกระทู้   **39** **39**

Little wind

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 176
สวัสดีค่ะ คิดถึงพี่เพียวนะคะ  **06**
เหนื่อยนะ แต่ไม่ท้อ สู้ต่อไป ขอแค่ใจยังไหว =^-^=