ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสองสาวใส่ผ้าถุงไปทำบุญ (ต่อมหากาพย์ภาคที่แล้วคะ)  (อ่าน 1734 ครั้ง)

wina

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 21
และแล้วก็มาถึงภาคต่อมหากาพย์การไปทัวร์ไหว้พระฃ
หลังจากทำบุญเสร็จจากวัด บางเพ็งใต้ สองนางก๋ไปเปลี่ยนใส่กางเกงผ้าถุง
แล้วก็โบกสาย8 แอร์ ไปยังวัดภูเขาทองเจ้าคร้า 41

แต่แหม๊ ที่วัด มีแต่แรงงานต่างด้าว มากันเรียกได้ว่ายกโรงงาน เห็นคนขึ้นไปเบียดตามทางขึ้นภูเขาทองแต่ไกลเลย
สุดท้ายเลยเปลี่ยนใจไม่ขึ้นไป แต่ไปไหว้พระในโบสถ์แทนคะ

ก็กราบไหว้ขอพรกันตามประสา แล้วก็ติดเงินทำบุญ ผ้าป่าลอยฟ้าตามธรรมเนียม ในวัดนี้จะมีพระสำคัญๆสามองค์
องค์แรกจะเป็นปางนั่งสมาธิอยู่ในโบสถ์ซึ่งไว้ใช้สวดพุทธมนต์ในพิธีสำคัญๆ 
องค์ที่สองเป็นพระยืนแบบในรูปอยู่โบส์ที่สองที่เปิดให้เข้าสักการะทำบุญ ส่วนองค์ที่สามจะอยู่ด้านหลังพระยืนคะ มุดไปตามซอกเดี๋ยวก็เจอคะ

จากนั้นสองสาวที่นุ่งผ้าถุงมาเป็นแพ็ดคูก็ควงกันเดินออกจากวัด ระหว่างทางก็มีแต่คนมองแบบยิ้มๆเอ็นดูที่นุ่งผ้าถุงกัน แต่คงแอบงงพอเห็นข้างหลังเป็นกางเกงอิอิ
นู๋ส้มก็พอเดินงง เลี้ยวผิดทาง จนต้องเรียกพี่เกิ้ลมาเปิดแผนที่ดู เพราะไม่ได้มาพักใหญ่แล้ว สุดท้ายได้ความว่า ต้องเดินทุลุไปหลังวัด สระกศภูเข้าทอง
เลาะไปตามสะพานผ่านฟ้าแล้วเลี้ยวซ้ายเข้าไปหาวัดราชนัดดาวรมหาวิหารคะ

ถ้าลองสังเกตุดีๆ พระพุทธรูปปางยืนซ้ายขวาท่านจะมีพุงน้อยๆยื่นอออกมาค่ะ ส่วนพระองค์กลางจะห่มสไบกรองงดงามทีเดียวคะ ในวัดนี้รู้สึกได้ถึงความสงบ
ร่มเย็นตั้งแต่ก้สวเข้ามาเลยคะ เย็นแบบชื่นใจ รับรู้ได้ถึงกระแสบุญ เราไหว้พระและพักที่นี่กันสักครู่ ก็พากันไปปีนปราสาทโลหะซึ่งอยู่หลังโบสถ์ คะ

พอปีนมาจนบันไดเวียหมด ก็แอบเวียนหัวคะเพราะบันไดเหมือนวนไม่สิ้นสุด พอคิดว่าหมดแล้วยังมีต่ออีก แต่เราต้องเดินเข้าซอกเล็กๆนะคะ
เพื่อจะขึ้นไปไหว้พระบรมสารีริกธาตุ บนยอดปราสาท
 จากนั้นเราก็เดินต่อคะ แต่ไปแวะข้างๆวัดราชนัดดาก่อน ก็คือวัดเทพธิดารามคะ

ต่อไปก็วัดเทพธิดารามคะ แนนำสักนิด คนวัุกร์ควรมากราบไหว้คะ เพราะเป็นวัดที่มีพระประธานเป็นพระบางรำพึง ประจำวัุกร์ (น่าจะถูกนะชื่อพระปางรำพึงใช่ม่ะ)
แล้วก็มีรูปปั้นระชการที่5 และอีกองค์ เอ...จำไม่ได้ละขออภัย ไม่มั่นใจเรื่องพระนามท่าน พักอยู่ที่นี่สักครู่ คนเฝ้าหอพระก็เปิดพัดลมให้คลายร้อน อิอิ น่ารักจริงๆ ปกติ
เขาจะมีดอกไม้ขายให้ไหว้พระ แต่วันที่ไปไม่เห็นมี แปลกใจจัง จากนั้นพักให้หายเหนื่อย
จากนั้นก็ไปโบสถ์อีกโบถส์คะมีพระพุทธรูปหลวงพ่อขาวล้วนอยู่เป็นพระที่รัชกาลปัจจุบันสร้างคะทำจากหินอ่อนล้วน สวยงามมากคะ

แล้วก็เดินเลาะวัดมุดไปโบสถ์อีกที่ ซึ่งมีพระสังกัจจายให้กราบไหว้คะที่นี่จะมีพระสงค์มารับสังฆทานญาติโยมที่ต้องการทำบุญ

จขกท เองก็เพิ่งเคยมาโบสถ์ตรงนี้นี่แหละคะ ถือเป็นการค้นพบที่ดี อิอิ คาดว่าคนไม่น้อยที่เดินผ่านวัดนี้ไปอย่างไร้เยื่อไย เพื่อไปหาวัดดังๆคะ
พักให้หายเหนื่อย กราบพระขอพร ทำบุญกัน เสร็จ ก็เดินคะ เดินเลาะออกด้านข้างวัดคะ มุ่งตรงไปยัง ศาลากลางกรุงเทพมหานคร(น่าจะชื่อนี้นะ)

wina

• **
แต่ระหว่างนั้นคะ เจอร้านน่านั่งเขมือบคะ เที่ยงพอดีเลยแวะหาไรกิน ชื่อร้านโกปี๊-soy

ร้านนี้ต้องบริการตัวเองคะเดินไปหยิบเมนูหน้าเค้าเตอร์แล้วก็ยืนสั่งแล้วจ่ายเงิน จากนั้นก็กลับมารอที่โต๊ะคะ
รอเขาเรียกชื่อโต๊ะแล้วไปรับอาหารเองคะ

น่ากินใช่ไหมละ ราคาก็จานละ 85บาท++คะแต่อร่อยคะ น้ำก็อร่อย อยากให้ลองมาแวะทานคะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wina เมื่อ 7-12-2015 23:09

ต่อไปเราก็เดินไปวัดที่สี่คะ เห็นเสาชิงช้าอยู่ลิบๆ ตรงข้าม ศาลาว่าการกรุงเทพคะ(น่าจะชื่อนี้มากกว่า) นั้นคะๆ วัดสุทัศส์เจ้าคะ แต่ตรงนี้รถค่อนข้างเย๊อะข้ามถนนต้องระมัดระวังอย่างสูงคะ อาจได้ขึ้นเมนเผาศพ ก่อนได้ถึงวัดนะคะ ระมัดระวังกันด้วย รถค่อนข้างวิ่งเร็วน่าดู

น่าเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปมาคะ ก่อนอื่นหน้าโบสถ์วัดสุทัศน์จะมี เสาฟ้าดิน ให้ไหว้คะ เราก็สักการะท่าน แล้วก็ขึ้นไปไหว้พระประธานคะ

วันนี้เป็นวันพ่อเลยมีการสวดมนต์คะถ้าไม่เกรงว่าตอนเย็นคนเยอะรถติด เพราะมีงานที่สนามหลวง จะอยู่สวดมนต์เหมือนกัน เสร็จแล้วเราก็เดินเลาะไปตามซอย
ไปต่อยังศาลเจ้าพ่อเสือคะ เคยผ่านแต่ไม่เคยมาไหว้เลยคะ ตอนไปไหวก็งงๆคะ เขาต้องปักข้างในก่อน จะมีสามกระถางปีกกระถางละสามดอก
แล้วมาปักข้างนอก หนึ่งกระถางสามดอก และปีกซ้ายขวา อย่างละสามดอก เรียกได้ว่าก่อนมาศึกษาเล็กน้อยว่าเขาไหว้อย่างไร จขกทก็ยืนงงๆไปพักนึงเหมือนกัน

จากนั้นก็เดินต่อไปยังวัดเยื้องๆกับศาลเจาพ่อเสือคะ ชื่อวัดมหรรณพ (น่าจะถูกนะชื่อนี้)

เห็นวัดนี้มีการถวายลูกตระกร้อเป็นการบนหลวงพ่อท่านด้วย ลองแวะมาดูนะคะ วัดนี้สงบร่มเย็นเป็นวัดที่ชอบมากคะ

wina

• **
เราพักกันสักครูก็ไปต่อยังวัดโพธิ์คะ แต่แหมไกลเวอร์ เดินขาลากเลยเจ้าคะ กว่าจะถึง ก็ไปไหว้พระนอนที่วัดโพธิ์ วัดนี้เย็นมากคะพัดลมเพียบ เหมาะมาสักการะ
เป็นวัดสุดท้ายก่อนข้ามฝาก ไปวัด อรุณ วัดกัลยา และย้อนไปวัดระฆังคะ

นั่งตรงคนขับได้เห็นวิวแปลกๆดี แอบเห็นลุงแกใช้เท้าหมุนพวงมาลัย

เรามาข้ามฝาก ตรงท่าเตียน ไปวัดอรุณกันคะ หรือเรียก วัดแจ้ง ยักษ์วัดแจ้งไงคะในวัดแจ้งก็จะมียักษ์ประจำวัด ให้คนไปเซลฟ์ฟี่กัน นอกจากนี้ยังมีเจดีย์สูงใหญ่ให้คนปีน รับรองว่ามีขาสั่น เพราะความสูงลิบลิ่ว ขั้นบันไดเกินร้อย

แต่ช่วยนี้ปิดปรับปรุงคะ จากนั้นจึงไปไหวพระในโบส์แทน จะมีโบสถ์แรกจะทีศาลพระเจ้าตากสินท์อยู่ แล้วก็มีตั่งพระที่นัั่งของพระองค์ให้ลอดสะเดาะห์เคราะห์
ไม่รอช้าคะ ขอลอดหน่อยแล้วกันคะ นอกจากนี้ก็จะมีพระประธานให้กราบไหว้ ส่วนอีกโบสถ์ ถ้าจำไม่ผิดจะมีพระพุทธรูปให้กราบไหว้คะ

ต่อไปเราก็ไปซื้อตั๋วโดยศาลไปยังวัดถัดไปคะ นั้นก็คือวัดกัลยาณิมิตรคะ ราคา30 บาท

เราก็ไปซื้อธูปเทียนมาบูชาพระ เทพยดาก่อน

จากนั้นก็เข้าไปไหว้พระประธานประจำวัดกัลยา ทำบุญเล็กน้อย จริงๆมีเคาะระฆังด้วยน้องโบสถ์แต่ไม่ได้เคาะ
จากนั้นก็นั่งเรือไปยังวัดระฆังซึ่งเป็นสถานีปลายทางของเราคะ

ท่าเทียบเรือคะ โป๊ะโยกน่าเวียนหัวมาก

ตอนมาคนกำลังสวดมนต์กันเลยคะ เห็นแล้วอยากสวดบ้างแต่พอดีฝนตั้งเค้าคะต้องรีบกลับ

ฟ้ามืดเหมือนพายุจะมาเลยคะ ลมก็แรงๆน่ากลัวมาก สุดท้ายก็รีบกลับคะ อิ่มบุญไปตามๆกันคะ รอดฝนมาได้หวุดหวิดคะ
สรุปไปมา มีวัด บางเพ็ญใต้(ขวัญเรียม) วัดสระเกศ(ภูเขาทอง) วัดราชนัดดา(ปราสาทโลหะ) วัดเทพธิดาราม(พระวัุกร์) วัดสุทัศน์(เสาชิงช้า) ศาลเจ้าพ่อเสือ
วัดมหรรณพ(กำลังซ่อมโบสถ์ต้องการทุนทรัพย์) วัดโพธิ์(ข้างๆวัดพระแก้ว) วัดอรุณ(ยักษ์วัดเเจ้ง) วัดกัลยาณิมิตร วัดระฆัง สรุปไปมาสิบวัดกับ 1 ศาล
เอาบุญมาฝากค่ะ ขอให้ทุกคนเฮงๆรวยๆมีกินมีใช้ทุกคนค่ะ โชคดีรับปีใหม่คะ

น้าเต่า

• Full Member
  • People Like This 48
ชอบกระทู้นี้จังเลยครับ ขอให้เฮงๆรวยๆครับ

wina

• **
 41
ชอบกระทู้นี้จังเลยครับ ขอให้เฮงๆรวยๆครับ
41ขอบพระคุณค่ะ