ผู้เขียน หัวข้อ: ... กองทุน ...^^"  (อ่าน 2723 ครั้ง)

let3000

• Sr. Member
  • People Like This 191
Re: ... กองทุน ...^^"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:52:43 AM »
คห.นี้ อาจทำลายความตั้งใจ....ขออภัยล่วงหน้าครับ
1.เท่าที่พบมา คนเล่นหุ้น หวังรวยแบบง่ายๆ
2.รุ้สึกว่า คนเล่นหุ้น เท่

จากที่ศึกษามา
- คนไม่รุ้เรื่องหุ้น ... =   แมงเม่า เขาเปรียบได้ดี
- ผมแบ่ง การเล่น หุ้น เป็น 2 แบบ

แบบ ก.เล่นแบบ เก็ง ชนิดว่า ขึ้น หรือ ลง เล่นแบบนี้ ไม่ต้องมีความรุ้ก้อเล่นได้ คนที่รวย มีจริง คนที่เจ๊งมีมาก แต่มีความรุ้บ้างก้อจะเจ็บตัวน้อยหน่อย 555 เป็นการพ นันครับ แต่ที่รุ้ๆ คนที่รวยคือ คนเก็บค่าต๋ง 5555 มีค่าทำเนียน 555 ทั้งตอนซื้อและตอนขายทุกครั้งจ้า

แบบ ข.เล่นแบบหุ้น VI การเล่นแบบนี้ ต้องมีความรุ้พื้นฐานมากหน่อย วิเคราะห์เป็น เข้าใจแต่ละ ธุรกิจ มีเครื่องมือสื่อสารที่ดี และ รุ้จักตลาดทั้งโลก สามารถตีโจทย์แตก ตีความหมายถูก ถึงความเกี่ยวโยง ความสัมพันธ์ของเหตุการณ์ต่างๆ กับ แต่ละธุรกิจ รวมถึงธุรกิจกับธุรกิจ ฯลฯ พูดง่ายๆ วิเคราะห์ถึงความมั่นคง แข็งแกร่งและกำไร ของกิจการต่างๆเป็น แต่ถามหน่อยนะครับว่า ผมศึกษามา 1 ปี เทียบกับคนที่อยู่ในวงการมาก่อน ใครจะชิงโอกาสได้หุ้นดีมาก่อน? เกิดวิกฤติ ในอดีต แน่นอน คนที่รู้หุ้น VI อย่างรุ่นพี่ผม ที่จัดรายการmoney talk รวย แต่ปัจจุบัน หรือ อนาคต ถ้ามีวิกฤติอีก คิดว่า เราหรือคนที่เชี่ยวชาญกว่าเราจะคว้าได้ หรือ คนที่จะขายเขาไม่ขายหละ หรือ เขาขายเฉพาะคนที่มีสายสัมพันธ์กะเขา ฯลฯ เรามีแต่เป็น แมงเม่า นี่ไม่นับ เครื่องมือรอบตัว หรือง่ายๆ ข่วงที่มีการขายหุ้นปตท  กฟผ. ในอดีต ผู้ลงทุนทั่วไปแบบเราจะได้ถึงมือ?
ยากสสส คงเป็นคำตอบสุดท้าย 5555

-การเล่นหุ้น คือ การใช้เงินต่อเงิน เรามีน้อย หวังรวยเป็นร้อย% แม้เป็นไปได้ แต่คงได้แค่ฝัน ยกตัวอย่าง ปี40เป็นปีทองของคนที่จะเป็นเศรษฐีใหม่ หุ้นกสิกรตอนนั้นเหลือราว22บาท หุ้นแบ็งคกท.เหลือ 35 ผมมีเงิน1แสน รุ้ว่า ถือแล้วกำไรแน่ ถ้าผมซื้อ แบ็งค์กท. ผมจะซื้อได้ราว2800หุ้น ผมถือมา แล้วมาขายตอนหุ้นกระฉูด กำไร200บาทต่อหุ้น ถึงตอนนี้ ผมใช้เวลากว่าสิบปีกำไร 6แสนบาท แบบนี้ รวยมั๊ยครับ มี6แสน ในขณะนี้ ทาวน์เฮ้าสยังซื้อไม่ได้เบย 555 นั่นคือ ถ้าเรามั่นใจ เราต้องหาเงินมาลงเพิ่มหลายล้าน ใครจะให้เรา้ครับแบบดอกถูกมากๆ คงได้แต่ฝันจริงๆ นี่ไม่นับรวมว่า ถ้าไม่เป็นไปตามที่คิด

- หุ้น มีมูลค่าเป็นตัวเลข ถ้าคนหลงใหลอยากเข้าไปเล่น กระดาษ1ใบจะมีค่าเทียบเท่าทองคำ แต่ถ้าคนไม่สนใจ กระดาษนั้นเป็นได้แค่ จม.ลา...

มีมากมายครับที่จะเล่า แต่อยากบอกว่า แค่ลงทุนเพื่อ เรียนรุ้ ศึกษา บทเรียน เผื่อสร้างโอกาส แต่อย่าเสี่ยงมาก
 **25**

สำหรับ LMF กับ RMF ที่ผมไม่ลงทุน แม้ภาษีผมจะเสียมากในอดีต เพราะมีข้อจำกัดเรื่องเงื่อนเวลา ผมอยากมีเงินไว้หาช่องทางอื่น แหะๆๆ สุดท้ายผมซื้อพันธบัตร ทองคำ กะ ที่ดิน
ก้อได้มาระดับนึงแต่เกลี้ยงตั้งต้นทั้งดอก 555
คนที่จะลงLTF RMF เน้นว่า ต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาในอัตราสูงและมีเงินเย็นเหลือมาก ก้อควร ทยอยซื้อ อย่าหลงเชื่อ โฆษณาโดยเฉพาะใกล้ปลายปีที่มีspecial offerและของแถมเด็ดขาด
ควรเลือกแบบที่พี่ท่านข้างบนบอกไว้คือ เลือกแบบที่มีปันผลด้วย ทำกำไรมาหบายปี ติดอันดับท็อป3
ควรรุ้จักผู้บริหารกองทุนทั้งนโยบายการลงทุนของเขาด้วยยิ่งดี
ทีาสำคัญ เตรียมใจและคอยติดตามสถานการณ์อย่างใกล้ชิด อย่าทิ้งนะครับ เดี๋ยวเงินต้นหายหมดแบบในปี40

สุดท้าย ไม่ระบุนะ ปัจจุบันหุ้น้ พันธบัตรรัฐ ก้องั้นๆ ผมเอาเงินไปลงในสหกรณ์หนึ่ง รับราว6%แบบไม่มีความเสี่ยงใดๆ แต่ก้อนะ ดอกที่ได้มาเกลี้ยงในเวลา 3วัน 5555

เนื่องในเทศกาลแยกระทง ก้อขอให้น้องเปิ้ล และ เพื่อนๆทุกคนในเว็บนี้ รวยๆๆๆๆ

สุขสันต์วันลอยกระทง ไม่หลงทางจ้าาาา
 **06**

Amarone

• VERIFY USER
  • Full Member
  • *
  • People Like This 165
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 10:21:07 AM »
การเลือก LTFที่มีปันผล จะมีข้อด้อยคือเงินปันผลที่ได้รับในแต่ละปีต้องเสียภาษี
ส่วนLTFกองที่ไม่มีปันผล  ผลกำไรของกองทุนจะเป็นส่วนที่ทำให้NAVสูงขึ้น
เวลาขายก็จะได้capital gainมากขึ้น ซึ่งส่วนนี้ไม่ต้องเสียภาษี

_ple_

• Hero Member
  • People Like This 877
  • คุยกันมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 10:38:18 AM »
เก็บๆ ข้อมูล แหะๆ  **26**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

destinaja

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 39
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 01:28:37 PM »
       สำหรับผมปัจจัยสำคัญที่ต้องซื้อกองทุน RMF,LTF คือ
 1.นำไปลดหย่อนภาษี   ถือว่าเป็นกำไรเบื้องต้น 20-30%ตามฐานภาษีที่ต้องเสียเพิ่มตอนสิ้นปี
 2.คอยผลกำไรจากcapital gainของมูลค่าหน่วยลงทุนในอีก 3-5ปี (ตามประสบการณ์20ปีเมื่อครบกำหนดขายคืนมีกำไรประมาณ 40-60% บางกองทุนอาจได้เกิน100%:5ปี)
 3.ถือเป็นเงินออมส่วนหนึ่ง  จำเป็นจริงๆสามารถขายได้ทันที่( แต่ต้องย้อนไปเสียภาษีปีที่ยกเว้นไว้)
 4.เลือกซื้อเอง เสี่ยงเอง ตามหลัก High Risk High Return เพราะแต่ละกองทุนโฆษณาขายของตัวเอง
      *ข้อมูลเก่านะ*
 -RMF นับระยะเวลาถือครองกองทุนแบบวันชนวัน ครบ5 ปีบริบูรณ์ ( ซื้อ20/12/55 ครบ20/12/60 )
 -LTF  นับระยะเวลาถือครองกองทุนครบปีปฏิทิน 5 ปี (ซื้อ 20/12/55 ครบ 1/1/59)
  *****  การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดระมัดระวัง ****

_ple_

• คุยกันมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 04:24:33 PM »
       สำหรับผมปัจจัยสำคัญที่ต้องซื้อกองทุน RMF,LTF คือ
 1.นำไปลดหย่อนภาษี   ถือว่าเป็นกำไรเบื้องต้น 20-30%ตามฐานภาษีที่ต้องเสียเพิ่มตอนสิ้นปี
 2.คอยผลกำไรจากcapital gainของมูลค่าหน่วยลงทุนในอีก 3-5ปี (ตามประสบการณ์20ปีเมื่อครบกำหนดขายคืนมีกำไรประมาณ 40-60% บางกองทุนอาจได้เกิน100%:5ปี)
 3.ถือเป็นเงินออมส่วนหนึ่ง  จำเป็นจริงๆสามารถขายได้ทันที่( แต่ต้องย้อนไปเสียภาษีปีที่ยกเว้นไว้)
 4.เลือกซื้อเอง เสี่ยงเอง ตามหลัก High Risk High Return เพราะแต่ละกองทุนโฆษณาขายของตัวเอง
      *ข้อมูลเก่านะ*
 -RMF นับระยะเวลาถือครองกองทุนแบบวันชนวัน ครบ5 ปีบริบูรณ์ ( ซื้อ20/12/55 ครบ20/12/60 )
 -LTF  นับระยะเวลาถือครองกองทุนครบปีปฏิทิน 5 ปี (ซื้อ 20/12/55 ครบ 1/1/59)
  *****  การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดระมัดระวัง ****

ขอบคุณค่ะ คือตอนนี้เปิ้ลเน้นที่จะใช้ลดหย่อนภาษีก่อน
เลยต้องลองศึกษาให้ดี เพราะมีความเสี่ยงแต่มันก็ดีตรงที่ใช้ลดหย่อนได้ด้วย
ที่เน้น LTF เพราะว่าคนที่จะลงทุนอายุยังไม่เยอะ เลยเน้นที่ตัวนี้ก่อนค่ะ ^_^

**26**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

buababy

• Full Member
  • People Like This 164
  • Love suck Luck less
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:08:14 PM »
จะเลือกกองทุน ltf ไหน แนะนำเว็บ siamchart ค่ะ
http://siamchart.com/fund-compare/LTF
เราก็นั่งดู มอนิเตอร์ดูว่า ช่วงเวลาที่ผ่านมา (1week, 1 month, 1 year, 5 year) เป็นยังไงบ้าง
แล้วคัดมาแต่กองทุนที่ performance ค่อนข้างดีมาใส่ excel ไว้ แล้วก็ดูๆเป็นลิสไป

แต่แค่ดูนะคะ ตัวเราตัดสินใจไม่ซื้อ ltf อะค่ะ ลดหย่อยเราไม่มากเท่าไหร่ แต่ต้องทิ้งไว้ 3 ปี และตลาดหุ้นตอนนี้ก็ไม่ค่อยน่าไว้ใจให้กองทุนดูแลค่ะ ดูๆแล้ว gain อาจจะไม่มาก(เผลอๆติดลบ TT) เลยเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าค่ะ
อันนี้ก็แล้วแต่คนอะค่ะ แต่เราคิดว่า ปีนึงเราทำได้มากกว่า 10%แน่นอน ก็เลยยอมจ่ายภาษีไป 5555
Action = Reaction

_ple_

• คุยกันมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:39:12 PM »
จะเลือกกองทุน ltf ไหน แนะนำเว็บ siamchart ค่ะ
http://siamchart.com/fund-compare/LTF
เราก็นั่งดู มอนิเตอร์ดูว่า ช่วงเวลาที่ผ่านมา (1week, 1 month, 1 year, 5 year) เป็นยังไงบ้าง
แล้วคัดมาแต่กองทุนที่ performance ค่อนข้างดีมาใส่ excel ไว้ แล้วก็ดูๆเป็นลิสไป

แต่แค่ดูนะคะ ตัวเราตัดสินใจไม่ซื้อ ltf อะค่ะ ลดหย่อยเราไม่มากเท่าไหร่ แต่ต้องทิ้งไว้ 3 ปี และตลาดหุ้นตอนนี้ก็ไม่ค่อยน่าไว้ใจให้กองทุนดูแลค่ะ ดูๆแล้ว gain อาจจะไม่มาก(เผลอๆติดลบ TT) เลยเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าค่ะ
อันนี้ก็แล้วแต่คนอะค่ะ แต่เราคิดว่า ปีนึงเราทำได้มากกว่า 10%แน่นอน ก็เลยยอมจ่ายภาษีไป 5555

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ เดี๋ยวจะลองศึกษาดูนะคะ พอดีเปิ้ลแนะนำเรื่องคำนวณภาษี พอเพื่อนถามมาก็เลยจะลองศึกษาด้านนี้ดูค่ะ

อีกอย่าง บางคนที่ถามก็ไม่ได้มีความรู้ด้านการนำเงินมาลงทุนเลย ก็เลยต้องนำเงินมาออมกับกองทุนแทน ดีกว่าเสียไปกับภาษีค่ะ

บางทีก็คิดว่า อย่างน้อยก็ให้เสมอตัวดีกว่าขาดทุน เลยต้องศึกษาดีๆ ค่ะ  **25**