ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านเล่มแรก อย่าตัดสินคนที่รูปถ่าย  (อ่าน 2966 ครั้ง)

wina

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 21
การบ้านเล่มแรก อย่าตัดสินคนที่รูปถ่าย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 03:55:38 AM »
มีพี่คนนึงคะเคสจ้างเที่ยว อยากเล่ามากคะ เป็นเคสที่มำให้รู้สึกว่านี่คือฟิวเที่ยว ฟิวชิวจริงๆ

มีพี่ชายท่านนึงแอดมาจ้างคะ ถามรายละอียดส่งรูปเรียบร้อย พี่นัดวันล่วงหน้าเลยคะ ว่าจะทานข้าวห้าโมงเย็น

เซ็นทรัลลาดพร้าว เราก็แบบกลัวๆพี่เขาจะหลอกนัดเล่นหรือเปล่า เราก็สังเกตจากรูปเขาก็กล้าๆกลัวๆ

(บอกเลยว่าคิดผิดมากที่ตัดสินคนจากรูปถ่าย) พี่คนนี้คือข้อยกเว้นเรื่องรูป ตกลงกันเสร็จ

พี่เขาก็บอกคอนเฟิมครับ แต่เนื่องจากอีกสองวันกว่าจะถึงวันนัด เราก็ถามอีก ยังคอนเฟิมนะคะ เพราะกลัวพี่เขานัดเล่น

ละพอถึงวันเจ้าข้าาาา นัดเย็น เช้าส้มก็ถามดูคอนเฟิมนะคะ (เพราะมีพี่หลายคนพอถึงวันนัดดันบอกพี่ไม่ว่างแล้ว

เราก็เซ็งกับคนแบบนี้ แย่มากกกก ทำเสียเวลาเรา สมควรแจ้งก่อนแต่ไม่!!!) ละพี่เขายังหนักแน่นคอนเฟิม และแล้วพอใกล้

เวลาอีกเกือบสองชั่วโมงเรก็โทรหาก่อนออกจากหอเพื่อแน่ใจว่าพี่จะมา แต่เห้ย!!! โทรไม่ติดเจ้าคะ!! โทรไปสามรอบ

เหมือนเดิม ความรู้สึกโมโหพรุ่งปรี๊ดเลยคะ เห้ยตะกวดป่ะเนี่ย! แต่เราก็ไลน์ถามนะแต่พี่เงียบ เลยไลน์ถามซ้ำอีกครั้ง

ประโยคสุดท้ายพี่นัดเล่นเหรอ!!! เราก็เหนพี่ยังเงียบแต่เนื่องจากยังไม่ใกล้เวลาเราเลยพยายามใจเย็นเข้าไว้ไม่ปากเสียไป

เหวี่ยงใส่พี่เขา แต่ครับ ความซวยเป็นของพี่ที่รู้จัักในเว็บ ไลน์ไประบายชุดใหญ่อย่างโมโห พี่ๆหนูเจอตะกวดแล้วแน่เลย

นัดแล้วเงียบ **22** โมโหมากคะ **05**พี่ก็ให้กำลังใจ บอกดีที่ยังไม่ออกจากบ้าน **25** เราก็เฮ้อคงงั้น

ไลน์ไปหาพี่หลายคนมาก แก้กลุ้ม **19** ละสุดท้ายคะ จู่ๆไลน์เด้งคะพี่คนนั้นติดต่อมาบอกโทษทีครับ น้องโทรมาเหรอ

เมื่อครู่พี่ติดประชุมเลยปิดเครื่องครับ เดี๋ยวพี่โทรกลับนะ เราก็อ้าวเหรอคะ  **21** ซวยแล้วเราดันหาว่าพี่นัดเล่น แต่พี่

ใจดีไม่พูดถึงประเด็นนี้ เราเลยว่า ทีแรกโทรไม่ติดน้องส้มนึดว่าพี่ไม่ไปแล้ว ละระหว่างรอพี่โทรมาก็กังวล จะโทรมาจจริงปะ

แต่ก็เผื่อใจไว้แล้วคงไม่โทรมาคะ สุดท้ายพี่โทรกลับมา แล้วก็คอนเฟิมครั้งสุดท้าย เราก็งั้นโอเค แล้วก็โบกรถเมล์ไปรอพี่

เขา เดินแรดอยู่ยูเนี่ยนเล่นแป๊ปนึง พอใกล้เวลาก็ข้ามำแเซ็นทรัล สักพักอีกห้้านาทีถึงเวลานัดเราโโทรถาม พี่บอกถึงแล้ว

ครับขอโทษที่มาช้า (เราคิดในใจเห้ย ยังไม่สายสักหน่อย) เราก็เห้นพี่คนนี้แกพูดจาจริงใจมาขอโทษอีกมันยังไม่ถึงเวลา

เลย เเต่เราก็ยังกลัวว่าตะกวดอยู่เพราะจากรูปพี่เขา...อ่านะดูไม่น่าไว้ใจ ก็เดินวนหากันอยู่สักพักเพราะต่างคนต่างหาร้าน

ม่ะเจอ **25** **25** **25** **25**

wina

• **
Re: การบ้านเล่มแรก อย่าตัดสินคนที่รูปถ่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 03:57:21 AM »
 แต่พอเจอกัน ถามกันใช่ไหมค่ะ/ครับ ประมาณต่างคนต่างไม่แน่ใจใช่ในรูปเหรอ  **08**

แต่รู้สึกผิดมากคะที่บอกพี่เขาให้จ่ายตังก่อนเพราะตอนยังไม่เจอกลัวพี่เขาตะกวด  **12**

เพราะพี่เขาต่างจากในรูปมาก ในรูปรูปเห็นแต่หน้า พี่เขาดูอ้วน ท่าทางไม่น่าไว้ใจ คิดว่าคงเตี้ย

แต่พอตัวจริงพี่สูง180 ผอมเก้งก้างหน้าตอบ เรานี่อ้าปากค้างเลย ถ้าพี่ถ่ายรูปปัจจุบันขึ้นจะไม่

ห่วงเรื่องตะกวดเลย...เพราะท่าทางพี่เป็นคนซื่อมากคะ ดูจริงใจ ซื่อจริงๆคะ เอ่อ เคยเห็นคนที่โลกส่วนตัวสูงไหม

ถ้าเป็นสมัยมัธยมจะล้อว่าเด็กเอ๋อ เด็กเพียน  ออทิสติก แบบนี้ (มันหยาบคายมากคำล้อเลียนพวกนี้) **22**

คือพี่ลุ๊คมาแนวนั้นที่คนส่วนใหญ่จะมอง แต่ส่วนตัวส้มไม่ได้คิดแบบนั้น เห็นลุ๊คพี่เขาทำให้เราอยากแทคพี่เต็มที่ เพราะ

คิดถึงเพื่อนคะ เพราะเขาปกติคะ ก็คนธรรมดาคนนึง เพียงแต่เขาไม่ได้ห่วงหล่อ ห่วงความีอะไรเลย ไม่สนว่าใครจะมอง

รูปลักเรายังไง ส้มมีเพื่อนมีรุ่นน้องแบบนี้หลายคน เลยยินดีที่ได้รู้จักพี่เขามากคะ เราคุยกันทุกเรื่องตั้งแต่หนัง อาหาร ความ

คิดเย๊อะมากค่ะ คุยไม่หยุดเลย ขนาดเข้าร้านคุยจนลืมสั่งอาหาร ตลกมาก ที่ตลกกว่า พี่เขาคุยๆ จนลืมทานอาหารไปเลยคะ

จะว่ายังไงละคะ ส้มคุยแบบจริงใจให้เกียรติคะ ไม่ได้มองพี่เขาแบบใครหลายคนจะต้องมองแน่นอน ส้มเชื่อว่าคนโลกส่วน

ตัวสูงมากๆ เขามีดีคะ ละส้มลองคุย เห้ย พี่นี่อัจฉริยะชัดๆ เล่นกรีฑา แฟนพันแท้ภาพยนต์ รู้ลึกหลายๆเรื่อง เรียกได้ว่า นี่

คือโกดังความรู้และโลกกว้างหลายมุมมองมากคะ รู้สึกผิดมากคะที่มองว่าพี่เขาตะกวดจากแค่รูปถ่ายใบเดียว พี่เขาบอกยินดี

มากที่ได้รู้จักส้มคะ ส้มก็ยินดีมากเลยคะไม่คิดว่าจะได้เจอคนที่คุยแล้ว ทำให้รู้ว่าโลกมีอีกด้าน ทำให้คิดถึงเพื่อนมาก เข้าใจ

โลกของคนโลกส่วนตัวสูง ละส้มได้ท้าทายความสามารถตัวเองที่จะคุยอย่างจริงใจ ทำให้พี่สบายใจมีความสุข ไม่ใช่แค่มา

กินข้าว เอาตังละกลับ พี่บอกทิ้งท้าย คราวหน้าพี่จะชวนมาดูหนังครับ พี่ชอบดูหนังมาก ซึ่งส้มก็ชอบดูแต่ไม่ค่อยเข้าปีนึง

เข้าสองสามครั้ง แต่พี่เขาเข้าเดินละครั้งเลือกหนังที่เขาคลั่งมาก5555 ยอกได้เลยว่าเป็นการจ้างเที่ยวที่สนุกมากคะ กราบ

ขอบพระคุณ เหมือนได้มีเพื่อนใหม่อีกคนนึงเลย เป็นการเที่ยวที่ชิวที่สุด จริงใจและฮามาก แต่ก็มีหลายอย่างถ้าทายเรานะ

คะ เพราะบางครั้งพี่ก็แคะขี้มูกไปคุยไป เราก็แบบ **40** เอิ่ม **12** หน้าตาเรารับไม่ได้อ่ะ แต่ต้องรักษามารยาทไว้

เราก็คุยไปแต่ตามองจานอาหาร สลับกับมองหน้าพี่เขาบ้าง ทำเป็นว่าไม่รู้ไม่ชี้มองว่าแคะขี้มูกบนโต๊ะอาหารก็เฉยๆ กินข้าว

หมดแล้วหนำซ้ำเขาก็ไม่ได้ป้ายไปทั่วนิ อิอิ ต้องบอกว่าจุดนั้นยากมากท่พยายามรักษาอาการสีหน้า ไม่ทำท่ารังเกียจดูถูกพี่

เขา สุดท้ายก็ทำได้มองแค่ว่า ถ้าเราคิดว่า สบายๆ อยู่บ้านเราก็กระหน่ำแคะเหมือนกัน เพียงแต่พี่เขาโลกส่วนตัวสูงสบายๆ

เลยแคะ ไม่คิดไร ถ้าพี่เขาไม่อายเราจะอายทำไม เราไม่ใช่คนแคะนี่555 ละเราก็ แยกย้ายกันกลับคะ พร้อมความรู้สึกดีๆ

และพี่บอก แดะเดือนธันมาวาดูหนังกัน เราก็ได้คะ ใกล้เวลาค่อยนัดอีกทีนะคะ เย้จบคะ ยาวชะมัด อยากบรรยายทุกฉากทุก

ตอน แต่เฮ้ยยย ง่วงแย้ว จะเช้าแย้ยยยย พิมเพลิน ##เป็นไงคะเคสนี้เด็ดไหม  **30** **30** **30**

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: การบ้านเล่มแรก อย่าตัดสินคนที่รูปถ่าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 08:37:32 AM »
กว่าจะเจอกันครั้งแรก บางทีมันก็ไม่ใช่ง่ายๆสักทีเดียว

ยิ่งน้องๆที่เคยโดนหลอกคุย/โดนเบี้ยวนัด/โดนยื่นข้อเสนอแปลกๆ
ก็คงต้องระวังตัวเป็นธรรมดา แต่อย่างไรก็ให้นึกไว้เสมอ ว่าเรามาหารายได้จากการจ้างเที่ยว

ต้องใจเย็นๆให้มาก หากยังอยู่ในขอบเขตที่รับได้
น้อง wina ก็เกือบไม่ได้เจอพี่จ้างเที่ยวคนนี้แล้ว เพราะที่ระแวงว่าพี่เค้าจะเบี้ยวนัด

โชคดีที่ยังได้เจอ ถึงแม้พี่เค้าจะดูยูนีคแต่เท่าที่อ่านก็เป็นพี่จ้างเที่ยวที่เจอได้เรื่อยๆ...

+ like ให้การบ้านน้อง wina นะครับ

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 09:00:06 AM »
 **36** ดีใจที่น้องสาวคนนี้ได้เจอพี่จ้างเที่ยวที่ถูกใจ ^^

เราไม่สามารถติดสินใครได้ แม้จะเป็นรูปถ่าย คำพูดของคนอื่น หรือตัวอักษร

นอกจากจะสัมผัสเค้าจริงๆ  **04** มาส่งการบ้านให้พี่อ่านบ่อยๆ นะ
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 10:14:56 AM »
เยี่ยมเลยครับ. กับการบ้านแรก. **06**.        แต่อืม....พี่ชอบแคะขี้มูกซะด้วยสิ. ตายแร๊ะ. เดี๋ยวโดนประจาน.  สงสัยต่อไปจ้างใครเที่ยวต้องหาถุงมือโตๆใส่ไป. จะได้ล้วงแคะไม่ได้  **25**

จะว่าไปน้องๆหลายๆคนไม่ค่อยจะทราบ.  ว่าบางทีเราทำงานอยู่ ประชุมอยู่ คุยหารืองานกับผู้ใหญ่อยู่ โดยมากตามมารยาทจะไม่รับสายใดๆเลยนะครับ เพราะจะทำให้ผู้ใหญ่ที่สนทนาด้วยรู้สึกว่าเราไม่ให้เกียรติเขาและอาจไม่พอใจ.   ดังนั้นน้องๆโทรไปหาผู้จ้างเที่ยวผู้ใหญ่ๆอาจเจอเคสนี้กันบ่อยๆ. ก็ต้องหัดทำความเข้าใจไว้นะครับ  **06**

wina

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 02:40:29 PM »
กว่าจะเจอกันครั้งแรก บางทีมันก็ไม่ใช่ง่ายๆสักทีเดียว

ยิ่งน้องๆที่เคยโดนหลอกคุย/โดนเบี้ยวนัด/โดนยื่นข้อเสนอแปลกๆ
ก็คงต้องระวังตัวเป็นธรรมดา แต่อย่างไรก็ให้นึกไว้เสมอ ว่าเรามาหารายได้จากการจ้างเที่ยว

ต้องใจเย็นๆให้มาก หากยังอยู่ในขอบเขตที่รับได้
น้อง wina ก็เกือบไม่ได้เจอพี่จ้างเที่ยวคนนี้แล้ว เพราะที่ระแวงว่าพี่เค้าจะเบี้ยวนัด

โชคดีที่ยังได้เจอ ถึงแม้พี่เค้าจะดูยูนีคแต่เท่าที่อ่านก็เป็นพี่จ้างเที่ยวที่เจอได้เรื่อยๆ...

+ like ให้การบ้านน้อง wina นะครับ
กราบขอบพระคุณคะ น้องส้มจะแวะมาเขียนบ่อยๆ ถ้ามีคนข้างนะ5555

wina

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 02:47:20 PM »
**36** ดีใจที่น้องสาวคนนี้ได้เจอพี่จ้างเที่ยวที่ถูกใจ ^^

เราไม่สามารถติดสินใครได้ แม้จะเป็นรูปถ่าย คำพูดของคนอื่น หรือตัวอักษร

นอกจากจะสัมผัสเค้าจริงๆ  **04** มาส่งการบ้านให้พี่อ่านบ่อยๆ นะ

ได้คะพี่เปิ้ลลลลล ถ้ายังมีคนจ้างนะ5555รักนะคะ จุ๊ฟๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

wina

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 02:50:58 PM »
เยี่ยมเลยครับ. กับการบ้านแรก. **06**.        แต่อืม....พี่ชอบแคะขี้มูกซะด้วยสิ. ตายแร๊ะ. เดี๋ยวโดนประจาน.  สงสัยต่อไปจ้างใครเที่ยวต้องหาถุงมือโตๆใส่ไป. จะได้ล้วงแคะไม่ได้  **25**

จะว่าไปน้องๆหลายๆคนไม่ค่อยจะทราบ.  ว่าบางทีเราทำงานอยู่ ประชุมอยู่ คุยหารืองานกับผู้ใหญ่อยู่ โดยมากตามมารยาทจะไม่รับสายใดๆเลยนะครับ เพราะจะทำให้ผู้ใหญ่ที่สนทนาด้วยรู้สึกว่าเราไม่ให้เกียรติเขาและอาจไม่พอใจ.   ดังนั้นน้องๆโทรไปหาผู้จ้างเที่ยวผู้ใหญ่ๆอาจเจอเคสนี้กันบ่อยๆ. ก็ต้องหัดทำความเข้าใจไว้นะครับ  **06**
ใช่คะ รู้สึกผิดมากเลยคะ ที่ส้ม ไม่ยอมถ้ามก่อนว่าสะดวกไปคะ ถ้าโทรไปเวลาประมาณนี้ ส้มผิดเองแหละ แย่มากเลยอ่ะ
ดีนะคะที่พี่เขาไม่ถือสา ไม่งั้นน้องส้มนี่เสียใจแย่เลย แย่จังเลยยยย ส้มนี่ไม่ไหว ดีนะ พอมีสติคิดไม่ใช่คนแบบ ใจร้อนตัดสินทันที **12**

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2015, 08:04:24 PM »

ใช่คะ รู้สึกผิดมากเลยคะ ที่ส้ม ไม่ยอมถ้ามก่อนว่าสะดวกไปคะ ถ้าโทรไปเวลาประมาณนี้ ส้มผิดเองแหละ แย่มากเลยอ่ะ
ดีนะคะที่พี่เขาไม่ถือสา ไม่งั้นน้องส้มนี่เสียใจแย่เลย แย่จังเลยยยย ส้มนี่ไม่ไหว ดีนะ พอมีสติคิดไม่ใช่คนแบบ ใจร้อนตัดสินทันที **12**

ส่วนเรื่องนี้พี่ว่า พี่ที่จ้างเที่ยวเค้าคงเข้าใจนะ เพราะเราก็โดนนัดเก้อมาเยอะ อีกอย่างเราก็ไม่รู้ว่าพี่เค้าประชุมอยู่ ถ้าเค้าบอกไว้ก่อนหน้านี้ก็ว่าไปอย่าง
ไม่ต้องคิดมากหรอกจ้า หากพี่เค้าบอกเราดีๆว่าประชุมอยู่ เราก็ขอโทษไปว่าไม่รู้ เท่านี้เรื่องก็จบแล้วพี่ว่าพี่ดีๆเค้าใจกว้างพอที่จะไม่โกรธในเรื่องแค่นี้
ในเวปนี้ต่างฝ่ายต่างก็ระแวงกัน ระแวงจนพลาดโอกาสที่ดีที่จะได้เจอคนดีๆ ก็เยอะ พี่ว่าระวังให้มากแต่ก็อย่าระแวงมากเกินไปดีที่สุด ขอให้น้องส้มโชคดีนะ  **36**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

wina

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:50:15 PM »
กราบขอบพระคุณ จป คะ สาธุดังๆ