ผู้เขียน หัวข้อ: การลาจากมันเจ็บปวด.. แม้ฉันจะเป็นคนบอกลา  (อ่าน 3296 ครั้ง)

9million9

• Full Member
  • People Like This 66
  • มาดูแลกัน
 **21**

ดูแลคบหาน้องคนหนึ่งมาจะครบสี่ปี แต่วันนี้ฉันเป็นคนบอกลา
ไม่ใช่ที่เธอผิด และไม่ใช่ฉันเบื่อหน่ายเธอ
แต่วันนี้ฉันดูแลเธอไม่ได้แล้ว ด้วยเศรษฐกิจแบบนี้

เมื่อบอกเธอไปเช่นนั้น เธอพร้อมจากไปทันที ไม่มีคำอาลัย
ชีวิตต้องเดินหน้าต่อ เธอต้องหาคนที่ช่วยเหลือได้

การลาจากมันเจ็บปวด แม้ฉันจะเป็นคนบอกลา
และนี่คือความเป็นไปของคนเลี้ยงดูกัน มันไม่มีสิ่งใดจะยึดเราไว้ได้

นอกจากเงิน

pop2000

• Hero Member
  • People Like This 831
Re: การลาจากมันเจ็บปวด.. แม้ฉันจะเป็นคนบอกลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 11:47:16 PM »
เศษฐกิจจุลภาคแย่ๆจริงๆครับ   สู้ๆครับ

นี่เป็นอีกมุมนึงครับ.  ช่วงนี้อะไรๆก็แย่ไปหมด. สะเทือนกันไปทั้งชายหญิง  **09**

buababy

• People Like This 164
  • Love suck Luck less
Re: การลาจากมันเจ็บปวด.. แม้ฉันจะเป็นคนบอกลา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 12:06:10 AM »
ไม่จากลากันวันนี้ ก็ต้องจากลากันวันหน้าค่ะ
ทำใจและก้าวเดินต่อไป
Action = Reaction

^^รักนะ..เด็กน้อย^^

• Sr. Member
  • People Like This 133
  • อย่าตัดสินหนังสือ...จากเพียงแค่ "หน้าปก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 12:23:21 AM »
ขอออกความเหนสักนิดแบบไม่รู้เบื้องลึกนะครับ จะโทษน้องเค้าฝ่ายเดียวก้อคงไม่ถูก ดูแลกันจนจะครบ4ปี จขกท กลับไม่สามารถขยับสถานะระหว่างกันได้ อย่างน้อยความผูกพันก้อน่าจะพอมี ถ้าน้องจากไปแบบไม่ใยดี ต้องลองมองย้อนดูเองแล้วล่ะครับ สภาพเศรษฐกิจแบบนี้ ระยะเวลาที่ดูแลกันนานขนาดนี้ คุยบอกเหตุผลกันดีๆ เชื่อว่าน่าจะเข้าใจได้
ผิดถูกยังงัยขอโทษจขกทไว้ก่อนนะครับ และเสียใจด้วยครับกับสิ่งที่เกิดขึ้น สภาวะแบบนี้สู้สู้ครับ  **25**
การเดินทาง...บางที "จุดหมาย" ไม่ได้สำคัญไปกว่า "ระหว่างทาง"

KK5050

• People Like This 248
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 06:50:55 AM »
ไม่อยากตไหนิ จขกท นะครับ แต่ พี่ๆ ดูแลน้องๆ ไม่ควรปล่อยให้น้องๆ พึ่งพาพี่ๆ มากจนเกินไปครับ ควรพยายามผลักดันให้เขายืนอยู่ได้ด้วยขาตัวเองด้วย ถ้าสามารถทำได้ เมื่อเกิดเหตุการณณ์แบบนี้ น้องเขาก็อาจจะตัดสินใจอยู่เป็นกำลังใจให้พี่ๆ โดยพี่ๆ อาจจะไม่ต้องช่วยเหลือน้องเขาเท่าเดิม แค่ช่วยเขาบ้างเท่านั้น ก็เป็นอุทาหรณ์หละครับ นอกนั้นก็เป็นเรื่องของความผูกพันทางใจครับ บอกอะไรไม่ได้มากครับ แต่ถ้าน้องเขาไม่มีใจแต่แรก ไม่เคยมีใจให้ตลอดเวลาที่คบกัน แล้วเขาไม่เคยปรับปรุงตัวเอง ไม่เคยคิดจะยืนด้วยตัวเอง และเป็นคนใช้เงินเก่ง ยังไง เขาก็ไปครับ ก็ขอให้ จขกท โชคดีนะครับ

Amarone

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 165
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 06:53:25 AM »
คนที่คบกันจนมีความผูกพัน   การเป็นฝ่ายบอกเลิกทำใจลำบากกว่า
บางครั้งอาจเจ็บกว่าการถูกบอกเลิกซะอีกนะ

GOODTIME++

• People Like This 60
  • "A girl should be two things:classy and fabulous."
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 11:05:10 AM »
เสียใจด้วยนะคะ แต่สำหรับออย ถ้าดผุแลกันนานมากกกขนาดนั้น แน่นอน ออยก็ต้องมีความผูกพัน มากกกก พอสมควร **06**และถ้าพี่ให้เหตุผลว่า เลิกดูแลเพราะสถานะทางการเดิน  ออยยินดีที่จะคบต่อ ยินดีที่จะเป็นเหมือนเดิม ถึงแม้ว่าจะไม่ได้รับเงินจากพี่แล้วก็ตาม เพราะหลายปีที่พี่ดูแล แน่นอนว่า ออยคงไม่รับแต่เงินที่พี่คอยป้อนเพียงอย่างเดียว  แต่จะให้พี่สอนวิธีการหาปลาให้ด้วย เพราะรู้ว่าต้องมีวันนี้  **36**
"A girl can wait for the right man
to come along,but in the mean time
 that doesn't mean she can't have
a wonderful time with all the wrong
                     ones."

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 12:51:10 PM »
    คนส่วนมากที่นี่คบกันในแบบแลกเปลี่ยน เงินและตัวอยู่แล้วครับ
ในเมื่อวันนึงเราไม่มีเงินให้เค้า เราก็ต้องปล่อยเค้าไป ซึ่งแน่นอนว่า
คบหากันมาเป็นปีๆ ย่อมมีความผูกพันกัน แต่ในเมื่อเงื่อนไขเราให้ได้
ไม่เท่าเดิม ก็ย่อมต้องบอกลากัน ...ที่ผ่านมาน้องก็คงตอบแทนท่าน
คุ้มค่ากับสิ่งที่ท่านให้มาแล้ว ดังนั้นมันแฟร์แล้วครับที่ต่างคนต่างไป

เข้มแข็งครับ แล้วลุกขึ้นมาใหม่ วันไหนท่านพร้อม ยังมีน้องๆ รอให้ท่าน
ช่วยเหลืออีกมากมาย อ้อ...แลกเปลี่ยนครับ ไม่ใช่ช่วยเหลือ
แล้วต่อไปก็ยั้งใจไว้นิดนึง เพราะวัฎจักรคือ เจอกัน คบกันและจากกัน
วนเวียนเป็นเช่นนี้เท่านั้นครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

hour4u

• People Like This 95
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 01:42:21 PM »
เกิดมาเพื่อจาก ช้าหรือเร็วก็ต้องจากกัน
ถ้าไม่มีเกิด ก็ไม่มีจาก
ใดๆในโลกล้วนอนิจจัง
เก็บความรู้สึกที่ดีไว้ในใจตน

9million9

• People Like This 66
  • มาดูแลกัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 02:20:27 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ สบายใจแล้ว อย่างคุณ mentor บอก ผมโชคดีแล้ว