ผู้เขียน หัวข้อ: N_N:)การบ้านต่างเเดน 。◕‿◕。 คุณยาย~ก้นขาว~ฟ้าใส~ในลี่เจีย  (อ่าน 6432 ครั้ง)

nine_nine

• Hero Member
  • People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
หลายปีมานี่
ผมเฝ้ารอคอยการเดินทาง
มายังเมืองเก่าที่ผมใฝ่ฝัน
อยากได้มาเยือน สักครั้ง ในชีวิต
เมืองเก่าที่ได้ชื่อว่าเป็นเมืองเเห่งสายน้ำ
เมืองมรดกโลกที่มีอายุกว่า800ปี

"ลี่ เ จี ย ง"

หลายปีมานี่
ผมเฝ้าดู"ลี่ เ จี ย ง"ผ่านทางพันทิป บ้าง ,ทริปเเอดไวฯ บ้าง
ดูไป น้ำลายไหลไป
ผมเว้าวอนให้ใครต่อใครช่วยไปลี่เจียงเป็นเพื่อนกินเพื่อนเที่ยวของผม
เเต่เพื่อนกินเพื่อนเที่ยว ช่างหายาก จุง จุง จุง
..........................................
เเละเเล้ว
โชคดีก็เป็นของผม
โชคร้ายกลายเป็นของคนบางคน
ผมได้เหยื่อที่จะไป"ลี่ เ จี ยง"กับผมเเล้ว!!

โชคดีของผมที่ทำให้ผมได้มีโอกาสรู้จักเเละเรียนรู้ตัวตน
ของผู้หญิงคนนึง  ผู้หญิงทีทำให้ผมรู้สึกรักเเละอยากหยุดเเร่ด
เธอคือ"คุณยาย"  สาวน้อย ที่ชอบพูดยานคางที่หลวมตัวมา ลี่เจียง กับผม
...........................................................
"ก้นขาว"
ก็รูปก้นขาวๆของสาวในเพจเฮดเดอร์ที่ทุกคนอายเวลาเปิดเวปไง
ไม่ใช่ก้นขาวๆของคุณยาย
เเหะๆ
มาเปิดดูก้นขาวๆกันในวันฟ้าใสที่ร้านกาเเฟน่ารักบนทะเลหลังคา ในลี่เจียงกัน

Booking.com
Airbnb
Tripadvisor
กับระยะเวลาในการเลือกที่พักกว่า1เดือน
สุดท้ายผมเเละคุณยายก็ตกลงร่วมกันที่จะสานฝันผมให้เป็นจริง
โดยการเลือกพักที่ บันยันทรี ลี่เจียง

"ดื่มด่ำ"
คุณยายดื่มด่ำกับบรรยากาศของวิลลา
เเละความสวยงามของท้องทุ่งสีทอง
เเละฉากหลังหุบเขาหิมะมังกรหยก
เเทนการดื่มไวน์จีนราคาถูก เพราะเกรงจะเสียท่าให้ผม

"หัวใจเต้นเเรง"
ที่วิลลา ในบันยันทรี ลี่เจียง
ทุกครั้งที่ผมเอนตัวลงบนเตียงอุ่นนุ่ม
หัวใจของผมเต้นเเรง เร็ว ละส่ำ
มิได้เป็นเพราะตื่นเต้นกับการได้ใกล้ชิดกับคุณยาย
หากเเต่เป็นเพราะอากาศบนความสูงกว่า2,000เมตรจากระดับน้ำทะเล มีo2 เบาบาง

"จุดหมายมีไว้ให้พุ่งชน?"
จริงๆเเล้วผมเเละคุณยายอยากทำตามที่โน้ต อุดม เเนะนำ คืออยู่ รร.ทั้งวันทั้งคืน นอนเกลือกกลิ้ง ถูให้รอบห้อง เพื่อให้คุ้ม.  เเต่เรายังมีจุดหมายที่ต้องไป โดยไม่ต้องพุ่งชน

"เมืองเก่าลี่เจียง"
จุดหมายเเรกที่ผมรอมาหลายปี กว่าจะได้มีสัมผัสด้วยตัวเอง

"ค้าาา-หนม ของคุณยาย"

ค้าาา-หนม แบบจีนน

ค้าาา-หนม แบบฝาหรั่ง

"บลูมูนวัลเลย์"

"โดนฟัน"
ข้าวโพดต้มน่ากิน ผมส่งภาษาจีน "ตัว เส่า เฉวิน?"  เเม่ค้าบอก"7".  สักพักคนจีนมาซื้อ พี่เเก ขาย 5หยวน.   
โดนฟันอย่างเเร่วงง ไป2หยวน. เคืองจุง ร้านนี้ ฟันผม.  ต้องเปิดเพจเเอนตี้

"คุณยาย"
พูดถึงคุณยาย
คุณยายมีเชื้อจีน ขาวหมวย
เรียกอาม่าก็คงไม่ผิด
เเม้ทุกส่วนของคุณยาย จะยังคงตึง เปรี๊ยะๆ
เเต่ส่วนหนึ่งที่คุณยายยาน
คือ คางของคุณยาย
คุณยายพูดยานคางมากก
"ค้าา-หนม"
คือ เสียงเรียก ขนม ของคุณยาย
คุณยายชอบกิน ค้าา-หนม กะ นมชมพู
คุณยายน่ารัก
คุณยายสดใส
คุณยายมองโลกบวก
คุณยายยิ้มเก่ง

คุณยายนิสัย

ดี
วิถีชีวิตคุณยายเรียบง่าย
คุณยายพอเพียง
คุณยายกตัญญู
คุณยายเรียนเก่ง
คุณยายทำงานเก่ง
มีบริษัทจองตัวคุณยายตั้งเเต่เรียนไม่จบ
คุณยายดีไปหมดทุกอย่าง
เเต่..

บังเอิญ คุณยายโชคร้าย
โชคร้าย ที่มาเจอจิ้งจอกอย่างผมของาบ
ถือว่าเราทำกรรมมาด้วยกันนะครับคุณยาย
คุณยายหนีผมไม่รอดหรอก
55
เพราะผมหลงรักคุณยายเเล้ว

ผมสัญญาว่าผมจะไม่เเร่ดเเล้ว

'รักยายจุง'

m a k e    l o v e     n o t     w a r

kaptan

• People Like This 1734
       การบ้านน่ารักมากกกกก รูปสวยสมใจอยากจขกท.เลยนะครับที่ได้ไปเมืองนี้

ยายก็คงมีความสุข อ่านไปยิ้มไปแน่ๆ เลย

ผมเคยไปลี่เจียง 2 ครั้ง ผมชอบตลาดโบราณ ชอบอากาศที่เย็นสบาย แต่แพ้ความสูงของ
ภูเขาหิมะมังกรหยก ปวด มึีรษะทุกทีที่ขึ้นไป ใครๆ เค้าไปถ่ายรูปเล่นหิมะกัน ผมนั่งสูดยาดม
กินชากาแฟ รอในร้านอาหาร แต่ก็มีความสุขที่ได้ไป ชอบการแสดงกลางแจ้งคนหลายร้อยมาวิ่งไป
วิ่งมาได้อย่างน่าเพลิดเลิน.....อยากไปอีกซักทีนะลี่เจียงเนี่ย
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

PieceOfMe

• People Like This 273
  • your father died !!!
รูปสวยมากกกก
อิจฉาคนมีความสุขอ่ะ 555
 **34** **34**
เข้ามา... "เฉพาะกิจ"

ลูกศิษย์ อิเจี้ยบ เลียบด่วน...

nine_nine

การบ้านน่ารักมากกกกก รูปสวยสมใจอยากจขกท.เลยนะครับที่ได้ไปเมืองนี้

ยายก็คงมีความสุข อ่านไปยิ้มไปแน่ๆ เลย

ผมเคยไปลี่เจียง 2 ครั้ง ผมชอบตลาดโบราณ ชอบอากาศที่เย็นสบาย แต่แพ้ความสูงของ
ภูเขาหิมะมังกรหยก ปวด มึีรษะทุกทีที่ขึ้นไป ใครๆ เค้าไปถ่ายรูปเล่นหิมะกัน ผมนั่งสูดยาดม
กินชากาแฟ รอในร้านอาหาร แต่ก็มีความสุขที่ได้ไป ชอบการแสดงกลางแจ้งคนหลายร้อยมาวิ่งไป
วิ่งมาได้อย่างน่าเพลิดเลิน.....อยากไปอีกซักทีนะลี่เจียงเนี่ย
ขอบพระคุณ พี่กัปตันมากครับ
เเบบว่าสมใจมากเลยครับที่ได้ไป
ผมถึงกับหลงเสน่ห์ ลี่เจียง ตั้งเเต่ยังไม่ได้ไป เมื่อหลายปีก่อน
ยิ่งได้ไป มีความสุขมากเลยครับ
เสียอย่างเดียว หัวใจระส่ำ เต้นเร็ว เพราะอากาศเบาบาง

ส่วนคุณยาย ก็ฟินมากเบยครับ 41
m a k e    l o v e     n o t     w a r

nine_nine

รูปสวยมากกกก
อิจฉาคนมีความสุขอ่ะ 555
 **34** **34**
ขอบคุณมากครับ น้อง พีช 41

KazAe

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 336
  • เปิดเผยตัวจิง ... ปกปิดตัวตน
เย้ๆๆ พี่นายๆ
ขอวีซ่า ผ่านแล้ว **34**
ดีใจจุง  41
ฉันรักเขา แต่เราไม่ได้รักกัน !!!

pop2000

• People Like This 831
ชอบครับการบ้านแบบนี้. อ่านแล้วสบายใจ.  น่าอิจฉาครับ  **06**

ปกติจะได้อ่านการบ้านพี่slow แต่ตอนนี้หายไปไหนแล้วไม่รู้สงสัย ติดสาวจนลืมกลับเวป  **30**

nine_nine

เย้ๆๆ พี่นายๆ
ขอวีซ่า ผ่านแล้ว **34**
ดีใจจุง  41
ขอบคุณครับน้องติ๊ก
ที่มาดีใจกะพี่ 41

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
สวยมั่กๆ **02**

ขอบคุณที่มาแบ่งปันการบ้านค่า

slow

• People Like This 2111
เข้ามาเพราะหัวข้อทุ้ ก้นขาวใส อะไรนี่แหล่ะ...

การบ้านดีๆมีมาให้อ่านได้เสมอ สำหรับท่าน nine_nine

+ like. ครับ

**26**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
คุณตาเล่าการบ้านได้น่ารักมากๆ ท่าจะนึกถึงคุณยายไปเล่าไป

ลูกหลานอิจฉาตาร้อนกันไปทั้งเวป
 **03**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

nine_nine

สวยมั่กๆ **02**

ขอบคุณที่มาแบ่งปันการบ้านค่า
ยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับ น้องถั่ว
ขอบคุณน้องถั่วเช่นกันครับที่เเวะมาเยี่ยมเยียน 41

SweetPumpkin

• Newbie
  • *
  • People Like This 29
ชอบประโยคสุดท้ายจัง
"รักยายจุง"
วันนั้นคุณยายคงมีความสุขแน่นอน
อาหมวยแถวนั้นคงอิจฉา ว่ายโพ(外婆)แน่นอน
ลี่เจียง เธอสวยจัง
เห็นแล้วอยากแพ็คกระเป๋าตามไปเลย
มูนวัลเลย์ สมแล้วที่เป็นธารของเขาหิมะมังกร
ขอบคุณภาพสวยๆนะค่ะ
รวมๆแล้วอิจฉาคุณตาที่ไปกับคุณยายคนสวยมาก

nine_nine

ชอบครับการบ้านแบบนี้. อ่านแล้วสบายใจ.  น่าอิจฉาครับ  **06**

ปกติจะได้อ่านการบ้านพี่slow แต่ตอนนี้หายไปไหนแล้วไม่รู้สงสัย ติดสาวจนลืมกลับเวป  **30**
ขอบพระคุณมากครับ พี่pop ที่แวะมาเยี่ยมเยียน  **36**
ไม่ต้องสงสัยเลยครับพี่pop สำหรับกรณีพี่ slow ติดสาวแน่นอนน ฟันธง!!
อิอิ

nine_nine

เข้ามาเพราะหัวข้อทุ้ ก้นขาวใส อะไรนี่แหล่ะ...

การบ้านดีๆมีมาให้อ่านได้เสมอ สำหรับท่าน nine_nine

+ like. ครับ

**26**
พี่slow ครับ
กระทู้นี้ ผมต้องยกเครดิตให้พี่slow
ที่ได้เป็นเเรงบันดาลใจให้ผมนะครับ
กับบันทึกการเดินทาง เดอะซีรี่
เลย ขออนุญาต เลียนเเบบ มาณ ที่นี้
อิอิ 41

nine_nine

คุณตาเล่าการบ้านได้น่ารักมากๆ ท่าจะนึกถึงคุณยายไปเล่าไป

ลูกหลานอิจฉาตาร้อนกันไปทั้งเวป
 **03**
ขอบพระคุณพี่ตะวันสำหรับคอมเมนท์ครับ
เล่าการบ้านไป ก็อมยิ้มไป คิดถึงคุณยายไป ตาลอดตาลอด เบย ครับบ
เเหะๆ **02**

nine_nine

ชอบประโยคสุดท้ายจัง
"รักยายจุง"
วันนั้นคุณยายคงมีความสุขแน่นอน
อาหมวยแถวนั้นคงอิจฉา ว่ายโพ(外婆)แน่นอน
ลี่เจียง เธอสวยจัง
เห็นแล้วอยากแพ็คกระเป๋าตามไปเลย
มูนวัลเลย์ สมแล้วที่เป็นธารของเขาหิมะมังกร
ขอบคุณภาพสวยๆนะค่ะ
รวมๆแล้วอิจฉาคุณตาที่ไปกับคุณยายคนสวยมาก
ขอบคุณน้องฝักทองหวานมากๆสำหรับคอมเม้นที่น่ารักนี้
ที่น้องฝักทองหวานชอบประโยคสุดท้าย "รักยายจุง"
ส่วนพี่คงชอบและรักเหตุการณ์ที่จะตามมาหลังจากประโยคนั้นมากกว่า

ลี่เจียง เทอสวยจริง น่าหลงใหลจริงหากน้องฝักทองหวานจะไปเมื่อไหร่ คุณตาและคุณยายยินดีให้ข้อมูลในด้านต่างๆ
ที่อาจพอจะให้ได้  **06**

nine_nine

....แย่จัง.....
เปนฝั่งเปนฝาไปอีกคนแระ N(แอท)N
สาวๆ คงอกหักกันเป็นแถว

น่าสงสาร....
ป่านนี้ คงก้นด้าน ไปแล้ว เล่นถูไถ กันซะรอบห้อง
ไม่เเย่ ครับ ไม่เเย่
เป็นฝั่งเป็นฝาไปตาม ลุงนึก ไอดอลของผม

ว่าเเต่
ใครเปนฝั่ง
ใครเปนฝา ครับ
นึกไม่ออกจริงๆ
ใครนึกออก ช่วยบอกที **40**

wina

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 21
กุ๊กกิ๊กฝุดๆ  **39** **39** **39**

แต่สวยมากอ่ะ ภาพสวยเห็นแล้ว อ ยากจะแบกเป้ออกเดินทางท่องเที่ยว

nine_nine

กุ๊กกิ๊กฝุดๆ  **39** **39** **39**

แต่สวยมากอ่ะ ภาพสวยเห็นแล้ว อ ยากจะแบกเป้ออกเดินทางท่องเที่ยว
เชียร์ครับ รีบเเบกเป้ เเล้วไปเที่ยวเบย
ไว้ว่างๆจาเอารูปมาเเบ่งปันเพิ่มเติมครับ 41

wina

• **

เชียร์ครับ รีบเเบกเป้ เเล้วไปเที่ยวเบย
ไว้ว่างๆจาเอารูปมาเเบ่งปันเพิ่มเติมครับ 41
ดีเลยคะที่สวยๆรูปสวยๆ ร้านไหนน่าไปอร่อย เอามาแชร์นะคะ เป็นคนไม่ค่อยได้ไปไหน ไปทีก็อยากได้ที่มันดีอร่อยจริง

nine_nine

ดีเลยคะที่สวยๆรูปสวยๆ ร้านไหนน่าไปอร่อย เอามาแชร์นะคะ เป็นคนไม่ค่อยได้ไปไหน ไปทีก็อยากได้ที่มันดีอร่อยจริง
งั้นขออนุญาตเเบ่งปัน
ร้านอาหารเล็กๆชื่อ: Woman cooking
มีเจ้าของร้านขายของทิเบตเเนะนำ เขาบอกว่า ..ร้านเล็ก ไม่หรูหรา อร่อย เป็นร้านของเพื่อนเขาเอง..
เเล้ว เขาก็โทรบอกให้คนมารับเรา..
เราสั่งไม่ถูกเพราะเป็นเมนูจีน
ผมเลยเข้าไปในครัว ชี้ ไข่ไก่.. ชี้หมู ..ชี้ผัก ..ทำท่า ..ทำเสียง.. ผัดๆ ทอดๆไรงี้..
รวมทั้งไปชี้ที่โต๊ะข้างๆ ..
จึงได้รับประทาน..

เเละหลังจากนั้น เราก้อฝากท้องที่นี่ จากวันแรกใช้หลายภาษามากกกก โดยเฉพาะภาษามือ  **25**
จนวันหลังๆ แค่มองตาก็รู้ใจ  **36**

wina

• **

งั้นขออนุญาตเเบ่งปัน
ร้านอาหารเล็กๆชื่อ: Woman cooking
มีเจ้าของร้านขายของทิเบตเเนะนำ เขาบอกว่า ..ร้านเล็ก ไม่หรูหรา อร่อย เป็นร้านของเพื่อนเขาเอง..
เเล้ว เขาก็โทรบอกให้คนมารับเรา..
เราสั่งไม่ถูกเพราะเป็นเมนูจีน
ผมเลยเข้าไปในครัว ชี้ ไข่ไก่.. ชี้หมู ..ชี้ผัก ..ทำท่า ..ทำเสียง.. ผัดๆ ทอดๆไรงี้..
รวมทั้งไปชี้ที่โต๊ะข้างๆ ..
จึงได้รับประทาน..

เเละหลังจากนั้น เราก้อฝากท้องที่นี่ จากวันแรกใช้หลายภาษามากกกก โดยเฉพาะภาษามือ  **25**
จนวันหลังๆ แค่มองตาก็รู้ใจ  **36**

น้ำยาย จะไหล  **06** **06**