ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อน้อง buababy อยากทานอาหาร Luxury บ้าง  (อ่าน 3051 ครั้ง)

buababy

• Full Member
  • People Like This 164
  • Love suck Luck less
เมื่อน้อง buababy อยากทานอาหาร Luxury บ้าง
« เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 08:17:16 PM »
สวัสดีค่า พี่ๆน้องๆชาว WLG ไม่รู้จะมีใครจำน้องบัวได้มั้ย
ไม่ได้เขียนส่งการบ้านมานานมากแล้ว เพราะน้องบัวก็ทำงานประจำแล้วด้วยค่ะ
ช่วงที่ผ่านๆมา ก็มัวแต่ไปประจบเจ้านายอยู่ จะได้ประเมินปลายปีดีๆ 5555555555555

หลังจากได้โบนัสปลายปี (ที่พวกพี่ๆบอกว่าสูงที่สุดเท่าที่พี่เคยได้ ตั้งแต่ทำงานมา 26 ปี)
น้องบัวก็เอาไปใช้ถล่มทลาย เอาไปซื้อของบ้าง กินเยอะหน่อย แต่ที่หนักสุดคือ ขึ้นดอย 55555  **30** **30**

เกริ่นมานานละ น้ำเยอะ ไม่เข้าเนื้อหาซักที

ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา เห็นมีกระทู้ร้อนแรง ที่น้องมาหาพี่พาไปทาน Luxury food
พอเห็นปุ๊บก็อยากจะทานบ้าง
แต่ไอเรามันก็อยู่ไกลแสนไกล ไม่ว่างจะไปหาทานตามเมืองหลวงศิวิไล
เมื่อได้โอกาสกลับมาเข้ากรุงแล้ว จึงไปจัดมา 1 ร้าน สำหรับปีนี้

อะอะ
เข้าเรื่องเถอะ  **06** **06**

วันนี้น้องบัวจะพาไปทานอาหาร Italian Restaurant ที่เป็นอันดับต้นๆของประเทศค่ะ
ครั้งนี้ไม่ได้เรียกว่าส่งการบ้านกับพี่ๆคนไหน แต่เป็นการพาชิมร้านอาหารมากกว่า 5555
ร้านที่ครั้งนี้น้องบัวจะพาไปชืม มีชื่อว่า L_ SC_L_ ค่ะ (แอบ sensor ชื่อร้านนิสนุง เดากันไม่ยากเท่าไหร่ 5555)

บรรยากาศของร้านที่นี่ก็สวยงามตามท้องเรื่อง

มีครัวอยู่ตรงกลาง ให้เราสามารถมองเชฟทำอาหารได้จากที่โต้ะ
แสงไฟสลัวๆ (รึป่าว?) แต่ถ่ายรูปอาหารออกมาแล้วสวยงามมาก
ไม่น่าเชื่อเลย เพราะในห้องอาหารแอบดูมืดดดดด ชอบๆๆ

หลังจากสั่งอาหารไปไม่นาน
ก็มีจานนี้มาเสิร์ฟ เป็นของฟรี default ของทางร้านค่ะ
เป็นขนมปังที่อร่อยดีค่ะ นุ่มๆหน่อย

จากนั้นน้องพนักงานก็เดินมาให้เลือกขนมปังทานเล่นต่อ
แต่น้องบัวไม่รับค่ะ เนื่องจากคราวที่แล้วมาชิมแล้วเฉยๆกับขนมปังที่นี่
(เหตุผลอีกอย่าง: น้องบัวไม่ค่อยชอบทานขนมปังกับน้ำมันมะกอก+Balsamic ค่ะ)

ระหว่างนั้น น้องพนักงานก็ได้นำ complimentary from chef มาให้ทานค่ะ
เป็น mix salami ทาบนขนมปัง
รสชาติแปลกๆค่ะ เปรี้ยวนิดๆ เนื้อสัมผัสหยึยๆ
(น้องบัวไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แทบจะคายทิ้ง 555555 อาจจะไม่ถูกปากน้องบัวเท่าไหร่ค่ะ)

(รูปเบลอเลยดูสิ **30** **30**)

ทานไปซักพัก appetizer ก็มา
วันนี้น้องบัวสั่งเมนูเดิมค่ะ เป็นหอยเชลล์+ฟัวกราส ซอสทรัฟเฟิล
เพราะรู้สึกว่าเป็นเมนูที่อร่อยดีค่ะ หอยเชลล์ตัวใหญ่ๆ เนื้อหวานๆ cook มากำลังดี
ฟัวกราส ไม่แน่ใจว่าตับเป็นหรือห่าน ไม่สันทัดเรื่องนี้ค่ะ นานๆทานที
ส่วนซอสก็เฉยๆค่ะ รสเค็มนิดๆ
(จิงๆชอบกินแยกๆกันค่ะ รู้สึกรวมกันแล้วหารสเด่นไม่ค่อยเจอ)

จานถัดมา เป็น seafood pasta ค่ะ
แต่น้องบัวขอเปลี่ยนเส้นเป็น angle hair ค่ะ เพราะความชอบส่วนตัวเลย
ตัวเส้น ลวกนานไปจนนิ่ม (อีกแล้ว) ปรุงรสมาค่อยข้างเค็ม (ติดเค็มตั้งแต่จานที่แล้ว)
แต่ตัวเครื่อง ประทับใจหอยทุกประเภท สดดีมาก ลวกมาพอดีมากๆ
แต่กุ้งขอตินิสนึงง แอบแข็ง และมีกลิ่นนิดๆ (จิงๆแล้วร้านระดับนี้ไม่ควรจะมีกลิ่นรึป่าว)
สรุป ไม่ค่อยประทับใจ pasta ที่นี่ค่ะ เพราะเส้นนิ่มเกินไป(ทุกครั้งที่มาทานเลยค่ะ)

จานสุดท้าย เป็นพิซซ่าค่ะ
แต่วันนี้ไม่ได้สั่งตัว signature ของทางร้านนะคะ
เนื่องจากว่า เคยทานมาก่อนแล้ว ไม่ประทับใจ เพราะแป้งมันแข็งไป ขูดเพดานเหงือก ก็เลยไม่สั่งละ
ครั้งนี้ก็เลยสั่งพิซซ่าแบบธรรมดาๆ หน้าเบคอนและบลูชีส
แป้งอร่อยดีค่ะ บางกรอบบ ส่วนหน้าก็อร่อยค่ะ บลูชีสกระจายไปทั่วพิซซ่า แต่ไม่เหม็นเหมือนทานสดๆ
คือดีกว่าตัว signature แต่ก็ไม่ได้ทำให้ประทับใจเท่าไหร่

สรุป หลังจากให้โอกาสร้าน Italian restaurant อันดับต้นๆแห่งนี้ มาหลายครั้งแล้ว
จนจะทานเมนูในร้านครบอยู่แล้ว ก็ยังไม่ประทับใจกับรสชาติอาหารของที่นี่เท่าไหร่นัก
ส่วนที่ประทับใจก็คือ บรรยากาศในร้าน และการดูแลของพนักงานค่ะ

ปล.การพาไปชิมอาหารครั้งนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของน้องบัวแต่เพียงผู้เดียวค่ะ
ถ้าพี่ๆน้องๆคนไหนอยากลองไปชืมดู ก็แนะนำค่ะ เพราะความชอบของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน

สุดท้ายย ชมวิวสวนสวๆของที่โรงแรมซึ่งเป็นที่ตั้งของร้านอาหารแห่งนี้กันค่ะ

Action = Reaction

ลุงแก่ แห่ระเบิด

• People Like This 71
Re: เมื่อน้อง buababy อยากทานอาหาร Luxury บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 09:04:29 PM »
มีใครพอจะอธิบายให้ลุงแก่หายสงสัยได้ไหม **25** **25**
ทำไมอาหานแนว อาหาร Luxury
ต้องทำเป็นพอดีคำ  คำเล็กๆ จานเล็กๆน่ารัก   
กินแล้วไม่ค่อยอิ่ม **21** **21**

happyman

• People Like This 40
Re: เมื่อน้อง buababy อยากทานอาหาร Luxury บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 09:07:17 PM »
อาหารอิตาเลี่ยน นี่จริงๆๆหาทานยากนะครัช ที่จะอร่อยถูกปาก

แต่บางร้านรสชาตเค้าก็อร่อยใช้ได้อยู่แล้ว  อย่างพวกเลมอนเชลโล่ นี่ รับประกันไปกินเมื่อไรก็อร่อย ซึ่งน้องบัวคงเคยไปบ่อยละ  555

พอดีเมื่อสัปดาห์ก่อนไปกินเลม่อนมา รู้สึกพิซซ่าอร่อยมาก  กินกับไวน์ นี่เพลินสุดๆๆ

นึกเสียดายที่  ขับรถไป เลยกินไวน์ได้นิดหน่อย    ไม่ง้านมีเละ   5555

ผมว่า หาร้านบรรยากาศเยี่ยม  อาหารพอใช้ได้ และมีไวน์ดีๆๆๆ  นั่นก็สุดยอดละคร้าบ

furious

• Newbie
  • *
  • People Like This 20
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 09:50:21 PM »
แนะนำร้าน its happened to be a closet. สุขุมวิท 23 ครับ

อาจไม่หรูเหมือนโรงแรมแต่บรรยากาศในร้าน กับรสชาติอาหารถือว่าดีถึงดีมากเลยครับ

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 09:55:57 PM »
อ่านกระทู้นี้แล้วทำให้รู้ว่าบันใดที่เตรียมไว้ปีนจีบน้องบัวมันเตี้ยไป
คงต้องใช้บอลลูนสำรวจบรรยากาศชั้นสูงแทน

**39** **39** **39**

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

let3000

• Sr. Member
  • People Like This 191
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 10:01:55 PM »
อาหารอิตาลีในไทย ไม่รุจิ...
แต่ที่อิตาลี... อร่อยกว่าลิ้นเลียโต๊ะนิดนุงตรงเค็ม
 **19**
อาหารฝรั่งเศสที่ว่าอร่อย เหอะๆๆๆ อร่อยตอนเอาหนมปังเช็ดซุ๊ปก้นจาน
 **11**
แกงเขียวหวานลูกชิ้นปลากราย
ทอดมัน
แพนงเนื้อ
กุ้งแม่น้ำยักษ์สามรส หรือ
ข้าวำข่เจียว
ผมว่า อาหย่อยกว่าเป็นไหนๆ
 **34**
เท่าที่เคยถูกสอนมารยาทบนโต๊ะอาหารแบบคนยุโรป เขาเล่าว่า ปกติคนยุโรปจะทานอาหาร6มื้ออะ มื้ออะไรบ้างและต้องปฏิบัติอย่างไรจำไม่ค่อยได้ แต่ที่ถูกเน้นย้ำประจำคือ มื้อค่ำ
มื้อค่ำคือมื้อที่ทานได้เรื่อยๆ ไม่เร่งรีบ มีความสุขกะการดื่มด่ำในรสชาติอาหารตั้งแต่
Appetizers
Soup
Entree
Main Course
ตบท้ายด้วย Desert
คาดว่า ที่คำเล็กๆน่าจะเป็นชุดเรียกน้ำย่อยและชุดรองก่อนจานหลัก จึงมีขนาดคำเล็กๆ เพื่ออารมณ์สุนทรีย์และการเรียกน้ำย่อย
อาหารตามร้านอาหารหรูของยุโรปที่เคยเข้า จึงมักเป็นแบบฉะนี้ แย่ตรงพวกช้อนกะมีด แก้วต่างๆที่วาง และไวน์แดง ไวน์ขาว กะเนื้อหรือเนื้อปลานี่แหละ เล่นเอาผมนี่มึนตึ๊บ แต่อย่างว่าคนไทยซะอย่างลุยได้ผสมผสานได้ทุกสถานการณ์
 **21**

แต่ถ้าเป็นอาหารชุด เสิร์ฟของจีน หรือ ญี่ปุ่น 5555 แค่ชุดแรกเรียกน้ำย่อย อ๋อยนี่มันจะให้ผมท้องแตกตายตามชูชกรึเนี่ย
 **30**

ยินดีด้วยครับที่ได้ทานอาหารอร่อยๆกับดื่มด่ำบรรยากาศดีๆ
 **06**

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 02:00:40 PM »
ไม่ค่อยรุ้เรื่องอาหารแนวนี้เท่าไร ขอตามอ่านตามชมล่ะกัน

รู้แค่ว่าดูน่ากิน น่าทาน ไม่ใช่เล่น

หิว..... **14**

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 02:07:54 PM »
       อาหารน่าทานครับ แม้จะไม่ค่อยใช่แนวของผมซักเท่าไหร่
คนเข้มๆ ดำๆ ชอบอาหารรสจัดๆ มังครับ แต่อ่านแล้วอยากไปเลยล่ะครับ

ปีใหม่ที่ผ่านมาได้ไปทานอะไรต่อมิอะไรมากมาย เพราะเพื่อนฝูงเยอะ น้องๆก็เยอะ
ทานทั้งในกทม.และตจว. ทั้งในและตปท. ได้ผลสรุปว่าชอบร้าน Palm Cuisine ทองหล่อซอย 16
มากที่สุด อ่อยเลิศล้ำทั้งคาวหวาน อีกร้านนึงให้รองลงมาคือ Love Me Tender ถนนจันทร์
เป็นร้านที่ทำให้คนลิ้นไทย ไทย แบบผมชอบอาหารฝรั่งได้ ร้านอาหารที่ตปท.ยกให้ Yat Kok
ห่านย่างที่ย่านเซนทัล ฮ่องกงที่สุดแสนละมุนลิ้นจริงๆ

และร้านแห่งปีของผมคือ จกโต๊ะเดียว เยาวราช ที่แค่พิมพ์ยังน้ำลายไหลอยู่เลย
ก้ามปูนึ่งซีอิ๊ว ปลาหิมะเจี๋ยน .....อร่อยลืมตายจริงๆ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

pommin.2244

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 04:27:29 PM »
มาร้านนี้ ขอแนะนำ SCHIACCIATINA เป็น Pizza ซึ่งเป็น menu ที่ขายดีที่สุดของ ห้องอาหารนี้ แต่ส่วนตัว ชอบ  MEDITERRANEA มากกว่า เพราะชอบ Burrata มากกว่า

อันนี้ SCHIACCIATINA

ปล: ที่น้องบัว ทาน หอยเชลล์+ฟัวกราส ซอสทรัฟเฟิล ชื่อ  “Rossini” ครับ แนะนำให้ทานพร้อมกับซอส ส่วนของซอสที่บอกว่าเค็มนิดนั่นเป็น ซอสจากน้ำเห็ดTruffle (เคยถามแล้ว เป็นตับเป็ด ที่ห้องอาหารนี้ไม่ได้ใช้ ตับห่านครับ)

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 09:00:15 AM »
อ่านแล้วเคลิ้มครับ.  บรรยากาศดีสบายๆมากๆ .       ผมก็อีกคนเช่นเดียวกันครับ. ที่ไม่ค่อยสันทัดอาหารฝรั่ง. ยกเว้นเมนูเนื้อที่พอจะแยกแยะได้   

เนื่องจาก. อาหารฝรั่งนั้นค่อนข้าง มีรสชาดเบาบาง.  บางจุดเขาเน้นกลิ่นบางๆจางๆ.  ให้พอลิ้นสัมผัส แต่ไม่ใช่รสชาดหลักของมัน ซึ่งรสชาดหลักของมันจะต้องมีองค์ประกอปหลายอย่าง ด้วย.      ดังนั้นคนที่จะทานอาหารฝรั่งได้อร่อย ๆต้องเป็นคนที่ ไม่ทานเผ็ดมาก่อน. หรือทานเผ็ดไม่เป็น. ประสาทของลิ้นจึงจะแยกรสชาดได้ดีกว่า คนเคยทานเผ็ดได้อย่างดีเยี่ยมครับ.    ส่วนผมนั้น. พวกรสจัดครับ. พริกนี่เคี้ยวสดๆเป็นกำๆได้เลย.   รสชาดแบบฝรั่งผมจึงไม่เข้าลิ้นเอาเลย. 

แต่ผมเป็นคนชอบทำอาหารนานชาติครับ.   เคยนั่งดูรายการ เชฟออสเตรเลีย อะไรสักอย่าง เขาแข่งทำอาหาร. ประกวดชิงรางวัล โดยใช้ผู้สมัครจากทางบ้าน.  ดูไปโอ้โฮ
ตอนกรรมการตัดสินมาชิมนี่ สุดยอดมาก.   เขารู้หมดเลย จากภายในลิ้น ว่า ผสมอะไรลงไปบ้าง รู้ไปถึงว่าอะไรเข้มไปจาง สามารถบอกได้กระทั่งว่า อะไรไม่สมบูรณ์ในตอนแรกก่อนมารวมในส่วนผสมก่อนปรุง.  ขนาดนั้น. แม้แต่กลิ่นก็แยากออกมาได้หมดเลย.  **06**

ไวน์ก็เหมือนกัน.  ถ้าคนทานเผ็ด. รสจัด.    จะทานไวน์แยกราคา รสชาด ไวน์ ขวดละ 200.  กับขวดละ 1แสน ไม่ออก.