ผู้เขียน หัวข้อ: ^0^ ยังไม่หมด........^~^  (อ่าน 2560 ครั้ง)

Nong-Dam

• Hero Member
  • People Like This 390
^0^ ยังไม่หมด........^~^
« เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 07:47:19 AM »
ขอระบายและขอความเห็นหน่อย กระทู้อาจไม่เกี่ยวกับเว็บนะคะ

... ช่วงปีที่ผ่านมาเจอแต่เรื่องไม่ค่อยดีหลายๆเรื่อง ก็มีแก้กันไปได้บ้าง..ไม่ได้บ้าง  **07**

ทั้งรถชน/ตกงาน/รักร้าว/ย้ายบ้านเช่า/เข้าโรงบาล..ฯลฯ  **01** เฮ้ออออ...

ตอนนี้ที่รู้สึกเครียดคือ... รถมาชนกันอีกรอบเมื่อเร็วๆนี้เลย... ( ยังไม่หมดปีชง )..  **12** เหตุมาจากต้องรับผิดชอบงานหลายอย่างคนเดียวตั้งแต่ก่อนปีใหม่เวลาพักผ่อนเหลือวันละ 2-3 ชม.เลยทำให้เกิดอุบัติเหตุ แล้วรู้สึกว่าจะขับขี่รถอีกไม่ได้แล้วเลยคิดอยากขาย..แต่ติดตรงที่..

1.รถติดที่ยังผ่อนไม่หมด..เพราะช่วงที่ตกงาน ตอนนี้ทำงานมาได้สักพักหนึ่งแล้ว แต่ยังไม่มีเงินเก็บเป็นก้อนมากพอที่จะไปทบจ่ายให้เขา..เลยยังไม่ได้ติดต่อเจ้าหนี้ไป

2.รถยังไม่มีเล่มทะเบียน..ขายได้ไหม? ขายที่ไหน? ราคาเท่าไหร่?..หรือต้องไปขายตามร้านที่แยกอะหลั่ย?....  **08**

3.มีค่าใช้จ่ายทำของบริษัทเสียหายรอชำระหลังเงินเดือนออกนี้อีก ถ้าต้องขายรถได้เงินเร็วสุดประมาณกี่วัน?

ที่คิดหาทางออกให้ตัวเองยามเดือดร้อนได้ตอนนีมีเท่านี้ค่ะ รบกวนพี่ๆน้องๆใจดีที่พอรู้หรือใครพอให้คำแนะนำได้บ้างช่วยบอกและออกความเห็นด้วยสักหน่อยนะคะ...ขอบคุณค่ะ  **26**
อยู่อย่างไร้ตัวตน....

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
Re: ^0^ ยังไม่หมด........^~^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 09:51:01 AM »
เสียใจกับปัญหาที่เกิดขึ้นทั้งหมดนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ เรื่องของน้องทั้งหมดที่อ่านยังมีคำแนะนำให้ไม่ทั้งหมด แต่ขอเริ่มจากเรื่องรถก่อน
น้องลองเอาไปให้เต้นท์มือสองตีราคาหรือยัง ได้พอจะชำระค่ารถที่ติดอยู่กับ Finance หรือเปล่า ถ้าพอ ทำเลยครับ ไปกับเต้นท์ นัดให้เขาเอาเงินไปด้วย ไปจ่ายบริษัท Finance จ่ายเงินแล้วยกเล่มทะเบียนต่อให้เต้นท์ไปเลย น่าจะทำได้ แล้วเป็นทางออกที่ดีที่สุด แต่ถ้าเช็คแล้วยังไม่พอ คงต้องถอยกลับมาคิดใหม่
ส่งไลน์ไอดีไปไว้ที่ pm ได้นะครับ แล้วจะติดต่อกลับไปคุยใหม่

Nong-Dam

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 12:27:11 AM »
เสียใจกับปัญหาที่เกิดขึ้นทั้งหมดนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ เรื่องของน้องทั้งหมดที่อ่านยังมีคำแนะนำให้ไม่ทั้งหมด แต่ขอเริ่มจากเรื่องรถก่อน
น้องลองเอาไปให้เต้นท์มือสองตีราคาหรือยัง ได้พอจะชำระค่ารถที่ติดอยู่กับ Finance หรือเปล่า ถ้าพอ ทำเลยครับ ไปกับเต้นท์ นัดให้เขาเอาเงินไปด้วย ไปจ่ายบริษัท Finance จ่ายเงินแล้วยกเล่มทะเบียนต่อให้เต้นท์ไปเลย น่าจะทำได้ แล้วเป็นทางออกที่ดีที่สุด แต่ถ้าเช็คแล้วยังไม่พอ คงต้องถอยกลับมาคิดใหม่
ส่งไลน์ไอดีไปไว้ที่ pm ได้นะครับ แล้วจะติดต่อกลับไปคุยใหม่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ  **26**

ลืมบอกไปค่ะว่ารถที่ว่าคือ มอเตอร์ไซค์เองค่ะ  **25** เพิ่งโดนชนไม่นาน ตอนนี้แขนซ้ายยังเข้าเฝือกอยู่เลยค่ะ  **12** จากปีที่แล้วเพิ่งผ่าตัดหัวเข่าซ้าย และก่อนปีใหม่ก็เพิ่งโดนชนมาแล้วรอบหนึ่ง ...แต่ตอนนั้นไม่เป็นอะไรมากค่ะ ..รอบนี้เข้าเฝือกที่แขนกับหลัง เลยคิดว่าคงขับขี่อีกไม่ได้แล้วก็เลยจะขายค่ะ  **25**
ขอบคุณนะคะ..  **06**

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 01:12:54 AM »
สุ้ๆนะคะเปนกำลังใจ
ให้ผ่านพ้นไปด้วยดีคร่า
ถ้ายังไงลองไปปล่อยปลา
แร้วขออโหสิกรรมให้
เจ้ากรรมนายเวร เพื่อ
ความสบายใจนะคะ
เปนห่วงจ้า **36**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

ลุงแก่ แห่ระเบิด

• Full Member
  • People Like This 71
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 04:11:38 PM »
ด้วยความเป็นห่วงท่าน จขกท.

ผมได้ติดตามกระทู้ต่างๆ ของ จขกท. มาโดยตลอด

ซึ่งที่ผ่านมามีแต่กระทู้ เครียด เศร้า เหงา

แต่ก็ไม่รู้จะช่วยยังไง  ได้แต่ส่งกำลังใจไปช่วยครับ

ถึงที่ผ่านมาจะเจอเรื่องร้าย เรื่องเครียดเพียงใด  ก็สู้ๆต่อไป

**26** **26** **26**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 03:37:36 PM »
สุ้ๆนะคะเปนกำลังใจ
ให้ผ่านพ้นไปด้วยดีคร่า
ถ้ายังไงลองไปปล่อยปลา
แร้วขออโหสิกรรมให้
เจ้ากรรมนายเวร เพื่อ
ความสบายใจนะคะ
เปนห่วงจ้า **36**

ขอบคุณกำลังใจที่มอบให้ค่ะ **26**ตอนนี้ทุกอย่างผ่านพ้นไปได้ด้วยดี.... สบายใจ สุขสันต์ ลั้นลาแล้วค่ะ  **34**  **11**  **26**  **38**

Nong-Dam

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 03:48:30 PM »
ด้วยความเป็นห่วงท่าน จขกท.

ผมได้ติดตามกระทู้ต่างๆ ของ จขกท. มาโดยตลอด

ซึ่งที่ผ่านมามีแต่กระทู้ เครียด เศร้า เหงา

แต่ก็ไม่รู้จะช่วยยังไง  ได้แต่ส่งกำลังใจไปช่วยครับ

ถึงที่ผ่านมาจะเจอเรื่องร้าย เรื่องเครียดเพียงใด  ก็สู้ๆต่อไป

**26** **26** **26**

สวัสดีค่ะ

ขอโทษที่ตอบช้านะคะ....ไม่ได้เข้าเว็บนานแล้วค่ะ

ขอบคุณสำหรับความห่วงใยที่มีให้ค่ะ
ตอนนี้ทุกๆอย่างผ่านไปด้วยดีแล้วค่ะ  ไม่คิดก็ไม่เครียดค่ะ ทุกๆปัญหามีทางออกเสมอคะ.อยู่ที่ตัวเราจะเลือกแก้ปัญหาแบบไหนค่ะ

เปรียบเหมือนคนเราเมื่อยามที่เราหิวข้าว...เราก็ต้องเลิอกเองค่ะว่าจะทำอย่างไร

>> เลือกนั่งอยู่เฉยๆ..รอคนหามาให้
>> เลือกเดินออกไปหาซื้อกินเอง
>> เลือกออกไปใช้ ไหว้วาน/จ้างคนอื่นหามาให้กิน
>> เลือกที่จะลุกขึ้นไปหุงหา และทำกินด้วยฝีมือเราเท่าที่เรายังมีของเหลือให้ทำกิน / เท่าที่เราทำได้
ฯลฯ.....
มากมายหลายวิธีการคิด และตัดสินใจที่จะลงมือทำค่ะ เพราะในทุกๆสิ่งที่ตัดสินใจไปแล้วย่อมต้องมีผลกระทบกลับมา....ทั้งดีและร้ายเสมอ อยู่ที่มุมมองของเราว่าจะมองในมุมที่ ดี หรือ ร้าย มากกว่าค่ะ..... ขอบคุณสำหรับกำลังใจดีๆที่มีให้เสมอมาค่ะ....ขอบคุณค่ะ  **26**

เป็นการบริหารจัดการ กับระบบความคิดและจิตใจที่ดีมากครับ
สู้ๆครับ

ขอบคุณที่ห่วงใย และใส่ใจติดตามกันอยู่ค่ะ  **26**
ต่อไปก็ไม่ต้องมีเรื่องให้เครียดอีกแล้วค่ะ....
แค่ตั้งใจทำวันนี้ และรู้ว่าสิ่งที่ทำเพื่ออนาคตที่ดีของเรากับลูก  **02** ...ก็รีบลงมือทำให้เต็มที่ที่สุดก็พอค่ะ  **24** ..ขอบคุณค่ะ  **26**