ผู้เขียน หัวข้อ: เครียด......  (อ่าน 2347 ครั้ง)

Soda0019

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
เครียด......
« เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 10:55:00 AM »
เครียด.......... เครียด ไม่รู้จะทำไง  **01** **05** **07** **12**

เบื่อจัง ปัญหาเข้ามา แต่กลับไม่ได้รับความช่วยเหลือจากใครเลย ทำไมอะ  **07**

เครียดสมองจะระเบิดละ  **07**

-**เปิดกระทู้ผิดขอ อภัย ด้วยนะคะ***

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
Re: เครียด......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 11:05:12 AM »
สู้ๆนะคะคุน..เปนกำลังใจ
ให้คร่า **24**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

Soda0019

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 11:11:00 AM »
สู้ๆนะคะคุน..เปนกำลังใจ
ให้คร่า **24**

ขอบคุณนะคะ  **36**

BaBeer

• Full Member
  • People Like This 82
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 04:16:50 PM »
หลายคนหลายความคิดหลายมุมมองครับ
ผมเองก็เคยปัญหารุมเร้า  มองคนข้างกายไม่มี สุดท้ายก็หันไปหาพ่อกับแม่ซึ่งพอจะให้กำลังใจได้บ้าง
แต่ด้วยความเป็นลูกผู้ชาย ไม่อยากสร้างความลำบากใจให้พ่อกับแม่อีก จึงกัดฟันสู้ต่อ
ผมทำแบบนี้ครับ
1.เรียบเรียงปัญหาอันไหนสำคัญก่อนหลัง(แต่ที่ไหนได้มันสำคัญเหมือนกันหมด)
2.ตัดออกทีละปัญหา
ปัญหามันสั่งสมมานานนเราจะแก้ในวันเดียวไม่ได้หรอกครับ
เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ
หาน้องนัดประจำย่านรังสิต องค์รักษ์ บ้านนา นครนายก
หรือระแวกใกล้เคียง ทุกอย่างขอเป็นความลับของคนสองคน

pop2000

• Hero Member
  • People Like This 831
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 04:46:36 PM »
จะว่าไปตอนนี้เวลานี้ เศษฐกิจไม่ดีเอามากๆ  หลายวงการสะเทือนหนัก. การใช้ชีวิตต้องรัดกุมขึ้น เพื่อดึงสายป่านจนกว่าจะพบทางออกที่ปลอดภัย

ทุกคนมีปัญหาครับ.  แม้ผู้จ้างทั้งหลายที่มาจ้างๆในเวปนี้ ก็มีปัญหาทั้งนั้น ขึ้นกับเขาวางแผนรับมือกับมันได้ขนาดไหน และเอามันอยู่ไหม

อัตตาหิ อัตโนนาโถ ครับ.     ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน. แท้แน่นอนสุด ไม่มีใครมานั่งช่วยใครทั้งนั้น เคยได้แต่เช่น สู้ๆ, เป็นกำลังใจให้, แบบนี้มาตลอดซึ่งบอกตรงๆ ไม่มีประโยชน์อะไร  ต่อให้พูดแบบนี้ให้เราสัก 100ล้านคน.  ปัญหาง่ายๆแค่เศษบนโต๊ะ ก็ยังไม่ได้หายไป.  นอกจากเราเอาผ้าไปเช็ดเองก็สิ้นเรื่อง

ปัญหา จะแก้ได้ต้องเริ่มจากตัวเราเองครับ. 

วางแผนแก้.  ทบทวนว่าแผนนี้ครอบคลุมปัญหาไหม ตรงไหม จากนั้น. ลงมือทำครับ    เป็นทางเดียวที่จะแก้ได้.

และป้องกันปัญหาใหม่ที่จะเข้ามา ก็คือ.  คิดก่อนทำอะไรทุกอย่าง ดูสิว่าทำแล้วจะมีปัญหาไหม ถ้ามีก็อย่าไปทำ.   หลายๆคน้วิธี ขายผ้าเอาหน้ารอด หวังน้ำบ่อหน้า
เช่นอยากไปเที่ยว ยืมเงินเพื่อน ถ้าคิดสักหน่อย ว่าจะมีเงินคืนไหม จะมีการใช้เงินอื่นๆเข้ามาไหม   ถ้ามีก็อย่าไป.  ไม่ต้องยืม ไม่ต้องเที่ยว แล้วไปหาเงินจากน้ำพักน้ำแรงเราได้แล้วค่อยไป. 

อย่าไปหวังว่าใครเขาจะมาช่วยเรา.    เพราะเวลาพวกเขาเดือดร้อนเขาก็ไม่เคยมีใครม่วยเช่นกัน.    ดังนั้นทำไมพวกเขาจะต้องมาช่วยเราด้วยเล่ามันไม่ใช่ธุระ!

เป็นแนวทางนะครับ

**06**