ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวกับการเริ่มต้นใหม่ ทำยังไงดีคะ? T_T  (อ่าน 5904 ครั้ง)

Creamiry

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 3
เค้าคงคิดว่าเราแกร่ง คิดว่าเราไม่เป็นอะไร คิดว่าเราไม่เสียใจ ในวันที่เขาปล่อยมือ อาจดูเหมือนเราไม่มีน้ำตา แต่ข้างในจิตใจแทบไม่เหลือชิ้นดี กับความมักง่าย คำลวง และแค่ความรักสนุกของผู้ชายคนนึง มันไม่ใช่แค่จบกันแล้ว ผญ.จะแค่เสียใจ แค่ร้องไห้ แค่เจ็บปวด แค่ต่างคนต่างเดิน แค่ลืมมันไป

หารู้ไม่ว่า..??? ความสุขที่เขาคิดแค่ว่าทำอะไรก้อได้ที่ไม่เดือดร้อนชาวบ้านนั้น มันไม่ใช่แค่เจ็บ ไม่ใช่เสียใจแค่ข้ามวัน ในขณะที่เขาลืมจนไปมีคนใหม่ถึงไหนๆแล้ว แต่มันยังอาจทำลายชีวิตผู้หญิงคนหนึ่ง จนเธอไม่สามารถเริ่มต้นใหม่กับใครได้อีกเลย

เราพยายามแล้ว พยายามเปิดตัวเอง พยายามเปิดใจ แต่สุดท้ายก้อไม่กล้า กลัวจริงๆ กลัวไปหมด ไม่กล้าก้าวขาไปเจอใครอีก หนูไม่อยากเป็นแบบนี้ ไม่อยากกลัวคนอื่นๆ ต้องทำยังไง T_T

**01** **01** **01**

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
Re: กลัวกับการเริ่มต้นใหม่ ทำยังไงดีคะ? T_T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 09:40:44 PM »
ไม่รู้ว่าจะช่วยยังไง ไม่รู้จะตอบว่าไง เป็นกำลังใจให้นะครับ
คงต้องเริ่มจากการมีเพื่อนก่อนมังครับ คบเป็นเพื่อน คุยกับเพื่อน สร้างความรู้สึกดีๆ ระหว่างกันก่อน มันอาจจะช่วยได้ แต่ก็บอกไม่ได้ครับ
หวังว่าคุณจะเจอชายคนนั้น ที่จะเริ่มจากการเป็นเพื่อนคุณ และค่อยๆ ก้าวเดินไปด้วยกัน จนกว่าจะถึงวันที่คุณจะเริ่มต้นใหม่ได้
โชคดีนะครับ

Creamiry

• **
Re: กลัวกับการเริ่มต้นใหม่ ทำยังไงดีคะ? T_T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:06:54 PM »
ไม่รู้ว่าจะช่วยยังไง ไม่รู้จะตอบว่าไง เป็นกำลังใจให้นะครับ
คงต้องเริ่มจากการมีเพื่อนก่อนมังครับ คบเป็นเพื่อน คุยกับเพื่อน สร้างความรู้สึกดีๆ ระหว่างกันก่อน มันอาจจะช่วยได้ แต่ก็บอกไม่ได้ครับ
หวังว่าคุณจะเจอชายคนนั้น ที่จะเริ่มจากการเป็นเพื่อนคุณ และค่อยๆ ก้าวเดินไปด้วยกัน จนกว่าจะถึงวันที่คุณจะเริ่มต้นใหม่ได้
โชคดีนะครับ

ขอบคุณค่ะ **26**

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:14:03 PM »
ต้องหาสาเหตุว่าทำไมถึงกลัว
ทำไมถึงลืมเขาไม่ได้ค่ะ

เมื่อเจอสาเหตุจริงๆก็จะตระหนักได้ว่า...
เราไม่ควรจมอยู่กับคนที่เขาไม่รักเราแล้ว
เรามีสิทธิที่จะได้เจอคนที่ดีกว่า
เมื่อเดินหน้า ก็จะก้าวหน้าค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

Creamiry

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 06:14:39 AM »
ต้องหาสาเหตุว่าทำไมถึงกลัว
ทำไมถึงลืมเขาไม่ได้ค่ะ

เมื่อเจอสาเหตุจริงๆก็จะตระหนักได้ว่า...
เราไม่ควรจมอยู่กับคนที่เขาไม่รักเราแล้ว
เรามีสิทธิที่จะได้เจอคนที่ดีกว่า
เมื่อเดินหน้า ก็จะก้าวหน้าค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ

ขอบคุณค่ะ พยายามอยู่ค่ะ **26**

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 06:42:01 AM »
ไม่รู้จะแนะนำยังไงนะครับ แต่สิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือ ความกลัวมันเกิดจากจิตใต้สำนึกของเราที่บอกกับเราให้ระวังเหตุการณ์ซ้ำรอยอีก เปรียบเสมือนกับคนเคยจมน้ำเกือบตาย ทำให้กลัวการเดินทางทางน้ำ เพราะกลัวว่าจะจมน้ำอีก แต่ชีวิตมันไม่ง่ายขนาดนั้นครับ ยังไงวันหนึ่งคุณก็ต้องมีเหตุให้ต้องเดินทางทางน้ำอยู่ดี เช่นกันครับ คุณอาจจะเจ็บกับผู้ชายคนหนึ่งจนกลัวการเริ่มต้นใหม่เพราะกลัวเจ็บอีก ไม่รู้สิครับ ผมคิดว่าคุณต้องจัดการกับความรู้สึกข้างในก่อนเป็นอันดับแรก ไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยาก เลือกเอาครับว่าจะนอนจมกองเลือดให้เป็นที่เวทนาต่อคนที่ผ่านมาพบเห็น หรือจะค่อยๆลุกขึ้นมา เช็ดเลือดรักษาบาดแผลแล้วเก็บเอารอยแผลนั้นคอยเตือนตัวเอง แล้วเดินหน้าต่อไป
ผมเองก็เจ็บมาจนนับครั้งไม่ถ้วน ทุกครั้งก็เลือดท่วมกาย บาดแผลเยอะแยะเต็มไปหมด แต่ผมก็ไม่เคยปล่อยให้ตัวเองนอนจมกองเลือดนาน เชื่อผมเถอะครับ ลุกขึ้นมา ทำตัวให้มีค่า ไม่ต้องไขว่คว้า กอดตัวเองให้มากๆ เมื่อเรามีค่าพอ คนที่เห็นค่าของเราจะเข้ามาหาเราเอง เป็นกำลังใจให้นะครับ  **24**
A Whiter Shade of Pale

Creamiry

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 10:24:42 AM »
ไม่รู้จะแนะนำยังไงนะครับ แต่สิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือ ความกลัวมันเกิดจากจิตใต้สำนึกของเราที่บอกกับเราให้ระวังเหตุการณ์ซ้ำรอยอีก เปรียบเสมือนกับคนเคยจมน้ำเกือบตาย ทำให้กลัวการเดินทางทางน้ำ เพราะกลัวว่าจะจมน้ำอีก แต่ชีวิตมันไม่ง่ายขนาดนั้นครับ ยังไงวันหนึ่งคุณก็ต้องมีเหตุให้ต้องเดินทางทางน้ำอยู่ดี เช่นกันครับ คุณอาจจะเจ็บกับผู้ชายคนหนึ่งจนกลัวการเริ่มต้นใหม่เพราะกลัวเจ็บอีก ไม่รู้สิครับ ผมคิดว่าคุณต้องจัดการกับความรู้สึกข้างในก่อนเป็นอันดับแรก ไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยาก เลือกเอาครับว่าจะนอนจมกองเลือดให้เป็นที่เวทนาต่อคนที่ผ่านมาพบเห็น หรือจะค่อยๆลุกขึ้นมา เช็ดเลือดรักษาบาดแผลแล้วเก็บเอารอยแผลนั้นคอยเตือนตัวเอง แล้วเดินหน้าต่อไป
ผมเองก็เจ็บมาจนนับครั้งไม่ถ้วน ทุกครั้งก็เลือดท่วมกาย บาดแผลเยอะแยะเต็มไปหมด แต่ผมก็ไม่เคยปล่อยให้ตัวเองนอนจมกองเลือดนาน เชื่อผมเถอะครับ ลุกขึ้นมา ทำตัวให้มีค่า ไม่ต้องไขว่คว้า กอดตัวเองให้มากๆ เมื่อเรามีค่าพอ คนที่เห็นค่าของเราจะเข้ามาหาเราเอง เป็นกำลังใจให้นะครับ  **24**

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจนะคร๊าาา

เหตุที่เรารู้ตัวว่าไม่กล้าเริ่มต้นใหม่ ก้อเพราะมีคนเข้ามานี่แหล่ะค่ะ

ปกติไม่เคยเข้าหาใครเองอยู่แล้ว รวมถึงคนที่ทำให้เราเจ็บด้วย

เคยแก้ปัญหาความกลัวของตัวเอง ด้วยการทำใจดีสู้เสือ ออกไปเจอคนใหม่ๆครั้งนึง

หลังการพบเจอคนใหม่ก้อเหมือนทุกครั้ง คือเขาขอคบเราเป็นแฟน

แต่เราก้อยังไม่กล้าคบอยู่ดี เพราะอาการของเราตอนนี้เป็นแบบไม่มีกะจิตกะใจจะทำไรเรย ปัญหาคือความกลัวของเราเอง

ทุกวันนี้ยังฝันร้ายอยู่เรยค่ะ ไม่รู้จะข้ามมันไปยังไง แต่ก้อขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ

**26** **26** **26**

Creamiry

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 10:30:07 AM »
พักผ่อนมากๆ ดูแลสุขภาพ  คนเราเจอปัญหาทุกวัน. ผ่านมาก็จะผ่านไป. ไม่มีใครเป็นเจ้าของหัวใจใคร นอกจากหัวใจตัวเอง.  เจอมาละ เซ็งเบย. ไม่อยากเริ่มต้นกะใครเหมือนกัน. อยู่กับตัวเองก็มีข้อดีนะลองดูครับ  good luck

ขอบคุณนะคะ **26**

hour4u

• Full Member
  • People Like This 95
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 10:42:01 AM »
ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นล้วนมีเหตุและปัจจัย
อย่าเสียใจกับอดีตที่ผ่านไปแล้ว
อย่ากังวลกับอนาคตที่ยังมาไม่ถึง
ให้อยู่กับปัจจุบันอย่างมีสติทุกขณะลมหายใจ

Creamiry

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 11:22:25 AM »
ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นล้วนมีเหตุและปัจจัย
อย่าเสียใจกับอดีตที่ผ่านไปแล้ว
อย่ากังวลกับอนาคตที่ยังมาไม่ถึง
ให้อยู่กับปัจจุบันอย่างมีสติทุกขณะลมหายใจ

ขอบคุณค่ะ พยายามอยู่นะคะ **26**