ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวกับการเริ่มต้นใหม่ ทำยังไงดีคะ? T_T  (อ่าน 5903 ครั้ง)

knightisd

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
Re: กลัวกับการเริ่มต้นใหม่ ทำยังไงดีคะ? T_T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 12:08:54 PM »
ก้าวข้ามผ่านอดีตไปให้ได้นะครับชีวีตคนเรามีทุกรสชาติ ขาดอะไรไปสักอย่างคงน่าเบื่อแย่  สุขทุกข์ปะปนกันสู้ๆครับ
Cause everyday feels like summer with you,
Everything feels like startin' a new
Everyday feels like summer with you
Aaah aaah,

Creamiry

• Jr. Member
  • **
Re: กลัวกับการเริ่มต้นใหม่ ทำยังไงดีคะ? T_T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 01:12:20 PM »
ก้าวข้ามผ่านอดีตไปให้ได้นะครับชีวีตคนเรามีทุกรสชาติ ขาดอะไรไปสักอย่างคงน่าเบื่อแย่  สุขทุกข์ปะปนกันสู้ๆครับ

ขอบคุณค่ะ มองในแง่ดีนะคะ

Creamiry

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2016, 01:27:35 PM »
ขอบคุณทุกๆคอมเม้นท์ทั้งทางนี้และทางpmด้วยนะคะ บางท่านก้อเจอสถาณการณ์ที่เป็นฝ่ายต้องรอให้อีกฝ่ายเปิดใจ ซึ่งมองกลับกันคนใหม่เจอเราเป็นแบบนี้เขาก้อเคยท้อหลายครั้งอยู่เหมือนกัน เราก้อไม่อยากเป็นแบบนี้ ปัญหาอยู่ที่ความกลัวของเราเองจริงๆ T_T

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 10:56:21 AM »
อืม..อ่านละเข้าใจนะคะ
เพราะเคยเปน..เปนหนัก
แบบเดียวกันเปี้ยบ ฟังที่
จขกท.เล่า นึกว่าเปนเรื่อง
ของตัวเอง หลังจากที่โดน
เหตการแบบนี้ เรยลอง
เปิดใจ เจอผช.2คน แนต
เปนคนทิ้งบ้าง..เอาคืน
เพราะพยายามจะทำความ
เข้าใจ ว่าผช.คิดยังไง
ถึงทำกับเราแบบนี้ คำตอบ
ที่ได้คือ.."ก่อกรรม" ไม่รุ้จะ
ทำคนอื่นเจบเหมือนเราทำไม

ทางที่พ้นทุกข์ที่แนตทำ
คืออยุ่กับตัวเองให้มากมาก
แระประมวลผลว่า
เรารักเค้าตรงไหน..?
เค้าทำอะไรเพื่อเราบ้าง..?
แต่สุดท้ายสิ่งที่เค้าทำให้เรา
"มันก็จอมปลอม"เพราะเค้า
ก็ทำกับคนอื่นเช่นกัน

ในเมื่อคิดได้ว่าสิ่งที่เราเจอ
"มันไม่ใช่เรื่องจิงเรย"
เค้าก็มีคนอื่นใหม่เดินหน้าไปแร้ว
แต่เรายังเหมือนย่ำอยุ่กับที่
เพราะความทุกข์ เราเสียเปรียบ
สิ่งที่ดีที่สุดคือ หันมา"รักตัวเอง"
หันกลับมามองตัวเอง
ทำตัวเองให้ดี improve
ทุ่มเทให้กับงาน หาเงิน
ให้แม่ ให้ครอบครัว
เพราะพ่อแม่ ไม่เคยทิ้งเรา

สิ่งสำคันคือ
"ต้องทำใจยอมรับ"
ลบรุปถ่าย ลบconnect ทั้งหมด
ลบทุกสิ่งอย่าง แร้วเริ่มต้นใหม่
เมื่อเราเข้มแขงดีแร้ว
ภูมิต้านทานเราจะบอกเอง
ว่าเราเหมาะ กับใคร
คนแบบไหนที่ควรอยุ่กับเรา

ยาวหน่อยนะคะ
มันมาจากเรื่องจิง
แนตเปนกำลังใจให้คร่า
สาวไทย..ใจstrong!!!
 **24**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 11:16:56 AM »
กลัวทามมมมายยยยย.   วุ๊ยส์.   **06**

การผิดหวังเป็นเรื่องปกติครับ. อย่ามองแค่เรื่องหัวใจ.   มองระยะทางด้านอื่นด้วย. หมายถึง เราอาจผิดหวังจากคนๆนึงแต่ในขณะเดียวกันเราก็อาจจะได้อะไรดีๆจากคนๆนั้นด้วย.เช่น มุมมอง แนวคิด ประสบการณ์ ความรู้ต่างๆ จึงอย่าไปมองแค่เรื่องหัวใจ.

ความกลัว ต่างหากคือสิ่งที่น่ากลัว. ทำให้เราจมปลัก. โลกแคบ มุมมองสั้น และทำให้ไม่รีดความสามารถของตัวเองมาเป็นเกาะคุ้มกันตนเอง

**02**

Creamiry

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 01:02:40 PM »
ไม่รู้จะแนะนำยังไงนะครับ แต่สิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือ ความกลัวมันเกิดจากจิตใต้สำนึกของเราที่บอกกับเราให้ระวังเหตุการณ์ซ้ำรอยอีก เปรียบเสมือนกับคนเคยจมน้ำเกือบตาย ทำให้กลัวการเดินทางทางน้ำ เพราะกลัวว่าจะจมน้ำอีก แต่ชีวิตมันไม่ง่ายขนาดนั้นครับ ยังไงวันหนึ่งคุณก็ต้องมีเหตุให้ต้องเดินทางทางน้ำอยู่ดี เช่นกันครับ คุณอาจจะเจ็บกับผู้ชายคนหนึ่งจนกลัวการเริ่มต้นใหม่เพราะกลัวเจ็บอีก ไม่รู้สิครับ ผมคิดว่าคุณต้องจัดการกับความรู้สึกข้างในก่อนเป็นอันดับแรก ไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยาก เลือกเอาครับว่าจะนอนจมกองเลือดให้เป็นที่เวทนาต่อคนที่ผ่านมาพบเห็น หรือจะค่อยๆลุกขึ้นมา เช็ดเลือดรักษาบาดแผลแล้วเก็บเอารอยแผลนั้นคอยเตือนตัวเอง แล้วเดินหน้าต่อไป
ผมเองก็เจ็บมาจนนับครั้งไม่ถ้วน ทุกครั้งก็เลือดท่วมกาย บาดแผลเยอะแยะเต็มไปหมด แต่ผมก็ไม่เคยปล่อยให้ตัวเองนอนจมกองเลือดนาน เชื่อผมเถอะครับ ลุกขึ้นมา ทำตัวให้มีค่า ไม่ต้องไขว่คว้า กอดตัวเองให้มากๆ เมื่อเรามีค่าพอ คนที่เห็นค่าของเราจะเข้ามาหาเราเอง เป็นกำลังใจให้นะครับ  **24**

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจนะคร๊าาา

เหตุที่เรารู้ตัวว่าไม่กล้าเริ่มต้นใหม่ ก้อเพราะมีคนเข้ามานี่แหล่ะค่ะ

ปกติไม่เคยเข้าหาใครเองอยู่แล้ว รวมถึงคนที่ทำให้เราเจ็บด้วย

เคยแก้ปัญหาความกลัวของตัวเอง ด้วยการทำใจดีสู้เสือ ออกไปเจอคนใหม่ๆครั้งนึง

หลังการพบเจอคนใหม่ก้อเหมือนทุกครั้ง คือเขาขอคบเราเป็นแฟน

แต่เราก้อยังไม่กล้าคบอยู่ดี เพราะอาการของเราตอนนี้เป็นแบบไม่มีกะจิตกะใจจะทำไรเรย ปัญหาคือความกลัวของเราเอง

ทุกวันนี้ยังฝันร้ายอยู่เรยค่ะ ไม่รู้จะข้ามมันไปยังไง แต่ก้อขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ

**26** **26** **26**
" หลังการพบเจอคนใหม่ก้อเหมือนทุกครั้ง คือเขาขอคบเราเป็นแฟน"

ถ้าเจอแบบนี้  ก็ไม่ควรเริ่มหรอกครับ   คนเราจะคบกันเป็นแฟน มันไม่ง่ายขนาดนี้   เริ่มมาแบบนี้  น้องก็เจอแบบเดิมๆ แน่นอนครับ   การเริ่มต้น ให้ถูกวิธี ก็สำคัญนะครับ   สรุป คือ  ในสายตาผู้ชาย  ถ้าน้องง่ายเกิน น้องก็ไม่มีค่าครับ

เอิ่มมมม พี่อ่านอะไรผิดไปป่าวคะ งงค่ะ???

"หลังการพบเจอคนใหม่ก้อเหมือนทุกครั้ง คือเขาขอคบเราเป็นแฟน

แต่เราก้อยังไม่กล้าคบอยู่ดี เพราะอาการของเราตอนนี้เป็นแบบไม่มีกะจิตกะใจจะทำไรเรย"

อ่านดีๆนะคะ อธิบายข้างบนอีกครั้ง พี่เขาเข้ามาจีบหนูตั้งแต่ก่อนปีใหม่แล้วค่ะ ปีใหม่เขาก้อชวนไปเค้าท์เดาน์หนูก้อไม่ไปค่ะ เพราะหนูเพิ่งเลิกกับคนเก่าไม่นาน แต่หนูเพิ่งมายอมไปเจอเมื่ออาทิตย์แล้วที่เพราะกลัวเขาท้อไปซะก่อน หลังทานข้าวกันจนต่างคนต่างกลับเข้าบ้านตัวเองแล้ว เขาถึงโทรมาขอคบเป็นแฟนค่ะ ซึ่งหนูก้อปฏิเสธไป อะไรง่ายคะ??? งงค่ะ!!!

แม้แต่คนที่ทำให้เราเจ็บก้อรู้จักกันมาก่อนหลายปีแล้ว ครั้งนั้นเราปฏิเสธเค้าไป เขาเพิ่งกลับมาจีบใหม่เมื่อปีที่แล้วถึงได้คบกัน ยืนยันว่าเขาต้องรออยู่หลายปีค่ะกว่าจะได้โอกาสนี้ อะไรง่ายคะ??? งงค่ะ!!!

ที่ใช้คำว่า"ก้อเหมือนทุกครั้ง"ที่คุณIt's my lifeเอามาเปงประเด็น เพราะหลังพบเจอคนใหม่ๆทุกครั้ง ก้อจะได้คบกับคนที่ไปเจอตลอด (อย่าเพิ่งเดาว่าใครมาโพสต์เว็ปนี้จะต้องเป็นสก๊อยไปหมดสิคะ) หนูไม่ได้มีปัญหาเรื่องรูปร่างหน้าตาค่ะ ผ่านเวทีประกวดมาแล้ว ในชีวิตไม่เคยเจอคนสุ่มสี่สุ่มห้าค่ะ แระที่ต้องเจ็บหนัก เพราะเราคิดว่าเราเลือกก่อนแล้วนี่แหล่ะค่ะ

ขออนุญาติไม่ตอบเม้นท์ที่เบี่ยงเบนออกนอกประเด็นอื่นแล้วนะคะ กระทู้นี้เราพูดถึงความกลัวที่จะเริ่มต้นกับคนใหม่ค่ะ

**26** **26** **26**

Creamiry

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 01:08:45 PM »
อืม..อ่านละเข้าใจนะคะ
เพราะเคยเปน..เปนหนัก
แบบเดียวกันเปี้ยบ ฟังที่
จขกท.เล่า นึกว่าเปนเรื่อง
ของตัวเอง หลังจากที่โดน
เหตการแบบนี้ เรยลอง
เปิดใจ เจอผช.2คน แนต
เปนคนทิ้งบ้าง..เอาคืน
เพราะพยายามจะทำความ
เข้าใจ ว่าผช.คิดยังไง
ถึงทำกับเราแบบนี้ คำตอบ
ที่ได้คือ.."ก่อกรรม" ไม่รุ้จะ
ทำคนอื่นเจบเหมือนเราทำไม

ทางที่พ้นทุกข์ที่แนตทำ
คืออยุ่กับตัวเองให้มากมาก
แระประมวลผลว่า
เรารักเค้าตรงไหน..?
เค้าทำอะไรเพื่อเราบ้าง..?
แต่สุดท้ายสิ่งที่เค้าทำให้เรา
"มันก็จอมปลอม"เพราะเค้า
ก็ทำกับคนอื่นเช่นกัน

ในเมื่อคิดได้ว่าสิ่งที่เราเจอ
"มันไม่ใช่เรื่องจิงเรย"
เค้าก็มีคนอื่นใหม่เดินหน้าไปแร้ว
แต่เรายังเหมือนย่ำอยุ่กับที่
เพราะความทุกข์ เราเสียเปรียบ
สิ่งที่ดีที่สุดคือ หันมา"รักตัวเอง"
หันกลับมามองตัวเอง
ทำตัวเองให้ดี improve
ทุ่มเทให้กับงาน หาเงิน
ให้แม่ ให้ครอบครัว
เพราะพ่อแม่ ไม่เคยทิ้งเรา

สิ่งสำคันคือ
"ต้องทำใจยอมรับ"
ลบรุปถ่าย ลบconnect ทั้งหมด
ลบทุกสิ่งอย่าง แร้วเริ่มต้นใหม่
เมื่อเราเข้มแขงดีแร้ว
ภูมิต้านทานเราจะบอกเอง
ว่าเราเหมาะ กับใคร
คนแบบไหนที่ควรอยุ่กับเรา

ยาวหน่อยนะคะ
มันมาจากเรื่องจิง
แนตเปนกำลังใจให้คร่า
สาวไทย..ใจstrong!!!
 **24**

ขอบคุณคุณnatty8888 ที่แชร์ประสบการณ์ตรงนี้ค่ะ

ถึงจะยาว แต่หนูอ่านครบทุกบรรทัดเรย

อ่านแล้วได้กำลังใจและหนทางที่เราจะเข้มแข็ง ขอบคุณมากนะคะ

^___^

Creamiry

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 01:19:09 PM »
กลัวทามมมมายยยยย.   วุ๊ยส์.   **06**

การผิดหวังเป็นเรื่องปกติครับ. อย่ามองแค่เรื่องหัวใจ.   มองระยะทางด้านอื่นด้วย. หมายถึง เราอาจผิดหวังจากคนๆนึงแต่ในขณะเดียวกันเราก็อาจจะได้อะไรดีๆจากคนๆนั้นด้วย.เช่น มุมมอง แนวคิด ประสบการณ์ ความรู้ต่างๆ จึงอย่าไปมองแค่เรื่องหัวใจ.

ความกลัว ต่างหากคือสิ่งที่น่ากลัว. ทำให้เราจมปลัก. โลกแคบ มุมมองสั้น และทำให้ไม่รีดความสามารถของตัวเองมาเป็นเกาะคุ้มกันตนเอง

**02**

ขอบคุณที่เปิดมุมมองแง่ดีด้านอื่นๆค่ะ สิ่งที่ทำให้หนูกลัวเพราะเราเป็น"ผู้หญิง"ด้วยมั้งคะ หนูก้อไม่อยากกลัวแบบนี้ค่ะ จะพยายามคิดให้ได้ตามที่แนะนำมานะคะ ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ

**07** **07** **07**

gentk

• Newbie
  • *
  • People Like This 4
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2016, 05:36:28 PM »
แผลสด ยังไม่ตกสะเก็ด

รอมันหายดีก่อน

ช่วงนี้ก็ระวัง อย่าเพิ่งกระโจนเข้าไปในความสัมพันธ์

คอยดูก่อนว่า พร้อมหรือเปล่า กับแผลใหม่ที่อาจจะเกิด

ผมยังไม่เคยเห็นนักรบไม่มีแผล ไม่เคยเจ็บ เลยนะครับ

อาจจะมีนะ โลกทรรศ์ผมคงน้อยไปหน่อย

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 01:09:41 PM »
    เข้าใจในสิ่งที่น้องเจอมาครับ คนเราเวลาจริงใจและจริงจังกับใครก้จะทุ่มเทหัวใจให้เค้าไปหมด
เมื่อโดนตัดเยื่อใยมันก็ต้องเจ็บช้ำ เสียใจ จน"แหยง" ที่จะไปคบคนใหม่

แต่ชีวิตก็ต้องเดินต่อไปครับ วันนี้หากเรายังเปิดใจรับใครไม่ได้ ก็ต้องเข้มแข็งให้มากพอที่จะต้อง
อยู่คนเดียวให้ได้ก่อน ต้องคิดเสมอว่าเรามีดีพอ ถ้าใครไม่เห็นคุณค่าเราก็ต้องถือว่าเค้าไม่ดีพอสำหรับเรา
และต้องคิดถึงคนที่รักเรา ไม่ไปคิดถึงคนที่ไม่รักเราอีกครับ

เดี๋ยวมันก็ผ่านไปครับ จากความเจ็บช้ำก็จะเป็นความทรงจำ จากที่แจ่มชัดก็จะลางเลือนขึ้น
น้องเองก้คงสวยน่ารัก อีกไม่นานก็คงมีคนที่ดีพอเข้ามา แล้วเค้าจะเยียวยาหัวใจน้องเองครับ

วันนี้ไม่ต้องฝืนเพื่อลืมใคร เพราะอีกไม่นานน้องจะนึกได้ยากว่าเราเจ็บมาขนาดไหนได้เอง
ชีวิตก็แบบนี้ครับ เราต้องรู้ว่าเราอยู่เพื่อวันพรุ่งนี้และวันต่อๆ ไป ไม่ใช่เพื่อวันวานครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา