ผู้เขียน หัวข้อ: บ่นคะ่. คนที่ใช่ คนในฝันหายากเหลือเกิน  (อ่าน 2787 ครั้ง)

Ladii_s

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
คนที่ใช่นี่หายากมากจริงๆนะคะ ส่วนใหญ่นิสัยเข้ากับเราไม่ได้ เป็นคนโลกส่วนตัวสูงมาก   คนที่เข้ามา ก็คือคนที่เหมือนเส้นขนาน มีแต่จะรวบรัด รวดเร็วมาด้วยอารมณ์อย่างนั้น หรือถ้าไม่รวดเร็วก็เรื่อยๆเกินไป ไม่มีเวลา กลัวต้องดูแล ภาระทางบ้านเยอะ ได้แต่ คุยไปวันๆแชทไปวันๆ มาๆหายๆ ไม่เคยจะพบเจอหรือสานสัมพันธ์ให้เกิดความทรงจำอันดีขึ้นมากลัวเสียเปรียบ ต้องแลกเปลี่ยน แบบนี้มันไม่เกิดความรักหรอกค่ะ  อีกอย่างนะคะทุกวันนี้นอนคนเดียวจนชินและหวงพื้นที่มาก ต้องใช้เวลา ถ้าวันนึงต้องแต่งงานคงแยกห้องนอน แต่ถ้ามีแฟน ก็อยากให้เรารักเราที่เราเป็นเราจริงๆ รับได้ในความไม่สมบูรณ์แบบ และยอมรับข้อผิดพลาดพร้อมดูแลสนับสนุนให้เรามีอนาคตที่สดใส เราติสนะคะไม่ชอบให้โทรหา ชอบพิมพ์มากกว่าในระยะแรกเริ่มคบ ถ้ารักเดี่ยวอยากให้โทรเองค่ะ เราเคยพยายามปรับปรุงตัวแล้วแต่มันไม่ได้จริงๆ เลยปลงรอคนที่ชอบในแบบที่เป็นเราดีกว่า(อีกซัก10-20ปีคงได้เจอ)เบื่อไปห้างไหนไปทานอาหารคนเดียว.(เพื่อนไม่ต้องพูดถึง มีครอบครัวไม่ได้ติดต่อกันแล้ว)เหนื่อย หิ้วของหนักๆจนแขนแดงคนเดียว. เวลาที่เหงาๆไม่มีใครให้อ้อน. แต่อ้อนแบบไม่ต้องถึงตัวค่ะ  ไม่ได้โฟกัสผู้ชายหล่อหน้าตาดีนะคะไม่เคยไปติ่งตามกรี๊ดหนุ่มๆที่ไหน ชอบคนเป็นผู้ใหญ่อายุ40+ค่ะแต่คนในฝันคือคนที่มีการกระทำ ให้เราประทับใจ ทุกครั้งที่เจอแม้จะไม่ได้เจอกันบ่อย ไม่ต้องถึงเนื้อถึงตัว แต่ทำให้เรารู้ว่าคุณทุ่มเทห่วงใยใส่ใจนึกถึงเรา คอยดูแลว่าเราต้องการอะไร ขาดเหลืออะไร จนมันเกิดเป็นความรักสุขงอมโดยไม่รุ้ตัว ไม่ต้องกำหนดความสัมพันธแต่แรก แต่ต่อมาถ้าเรามีความรู้สึกดีต่อกันก็จะเริ่มรักกันแบบไม่รู้ตัว คงจะดีกว่าค่ะ คนดีๆแบบนี้ส่วนใหญ่จะมีเจ้าของแล้วเศร้าต่อไป....
ถ้าpmมาก่อกวน จะด่ากลับอย่างรุนแรง ไม่ทำร้ายใครก่อนอยู่ละ

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: บ่นคะ่. คนที่ใช่ คนในฝันหายากเหลือเกิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 09:19:30 AM »
ปัญหาบางอย่างต้องเริ่มแก้ที่ตัวเราเอง....

จะเปิดรับคนอื่นเข้ามาในชีวิต ไม่ว่าจะในสถานะไหนก็ตาม

อย่ามัวรอหาคนที่รับนิสัยของเราที่เป็นอยู่ ทั้งที่รู้ว่าปิดกั้นตัวเองและคนอื่น
ก็ต้องปรับตัวเองเพื่อรอรับคนที่จะเข้ามา ... ไม่เช่นนั้นจะมีแค่คนที่ผ่านมาแค่แวะดูแล้วผ่านไป

ดูปัญหาแล้วแก้ให้ตรงจุดครับ แก้เท่าที่ได้ แก้ที่ตัวเองง่ายที่สุด... โชคดีครับ

**38**

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
Re: บ่นคะ่. คนที่ใช่ คนในฝันหายากเหลือเกิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 10:04:21 AM »
ขอตอบตามมุมของผม ซึ่งค่อนข้างจะ "อินดี้" และโลกส่วนตัวสูงพอสมควร
อันดับแรก น้องสร้างกำแพงแก้ว 18 ชั้นล้อมตัวเองเอาไว้ โดยหวังว่า จะมีอัศวินใจกล้าฝ่าด่านทำลายกำแพงทั้ง 18 ชั้นเข้าไปหา ถามว่ามีมั้ยผู้ชายแบบนี้ มีครับ แต่คงขาดใจตายตั้งแต่ชั้นที่ 2
น้องอยากได้ความเข้าใจจากผู้ชายที่เข้ามา แต่น้องไม่ยอมเข้าใจในตัวตนของเค้า มันก็ยากที่จะมาบรรจบกันได้ คนที่เข้ามาแบบรวบรัด อันนั้นก็ปล่อยไป ไม่มีค่าพอที่จะเอามาใส่ใจ แต่ที่บอกว่าเรื่อยๆเกินไป เค้าอาจจะมีเหตุผลบางอย่าง ก็น่าจะให้โอกาสเค้าซักระยะ ถ้ามันดูแล้วไม่มีทีท่าว่าจะพัฒนาไปถึงไหน ก็ต้องย้อนกลับมาดูตัวเองว่า มีอะไรที่บกพร่องหรือเปล่า ถ้าเราไม่มีอะไรบกพร่อง แต่เป็นเค้าที่เลือกจะไม่เดินเข้ามาก็ปล่อยไป การเป็นคนที่มีโลกส่วนตัวสูง ไม่ผิดครับ เพราะผมก็มี อาจจะมากกว่าน้องด้วยซ้ำ แต่ผมก็ยังเลือกที่จะมีสังคม มีเพื่อน 
ต้นไทรถึงจะแกร่งแค่ไหน แต่ก็ต้านแรงพายุได้ไม่นานก็โค่นหักลง ต้นหญ้าแม้จะดูอ่อนแอบอบบาง แต่ก็ยืนหยัดต้านแรงพายุได้แม้ว่าจะแรงแค่ไหน ต้นหญ้าก็ไม่เคยถูกถอนรากถอนโคน เป็นตัวของตัวเองครับ แต่ก็ต้องโอนอ่อนผ่อนตามบ้างในบางเรื่อง หวังว่าน้องจะเจอคนที่ใช่นะครับ เอาใจช่วยนะ  **04**  **04**
A Whiter Shade of Pale

toon00

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 09:26:35 AM »
คนที่ใช่นี่หายากมากจริงๆนะคะ ส่วนใหญ่นิสัยเข้ากับเราไม่ได้ เป็นคนโลกส่วนตัวสูงมาก   คนที่เข้ามา ก็คือคนที่เหมือนเส้นขนาน มีแต่จะรวบรัด รวดเร็วมาด้วยอารมณ์อย่างนั้น หรือถ้าไม่รวดเร็วก็เรื่อยๆเกินไป ไม่มีเวลา กลัวต้องดูแล ภาระทางบ้านเยอะ ได้แต่ คุยไปวันๆแชทไปวันๆ มาๆหายๆ ไม่เคยจะพบเจอหรือสานสัมพันธ์ให้เกิดความทรงจำอันดีขึ้นมากลัวเสียเปรียบ ต้องแลกเปลี่ยน แบบนี้มันไม่เกิดความรักหรอกค่ะ  อีกอย่างนะคะทุกวันนี้นอนคนเดียวจนชินและหวงพื้นที่มาก ต้องใช้เวลา ถ้าวันนึงต้องแต่งงานคงแยกห้องนอน แต่ถ้ามีแฟน ก็อยากให้เรารักเราที่เราเป็นเราจริงๆ รับได้ในความไม่สมบูรณ์แบบ และยอมรับข้อผิดพลาดพร้อมดูแลสนับสนุนให้เรามีอนาคตที่สดใส เราติสนะคะไม่ชอบให้โทรหา ชอบพิมพ์มากกว่าในระยะแรกเริ่มคบ ถ้ารักเดี่ยวอยากให้โทรเองค่ะ เราเคยพยายามปรับปรุงตัวแล้วแต่มันไม่ได้จริงๆ เลยปลงรอคนที่ชอบในแบบที่เป็นเราดีกว่า(อีกซัก10-20ปีคงได้เจอ)เบื่อไปห้างไหนไปทานอาหารคนเดียว.(เพื่อนไม่ต้องพูดถึง มีครอบครัวไม่ได้ติดต่อกันแล้ว)เหนื่อย หิ้วของหนักๆจนแขนแดงคนเดียว. เวลาที่เหงาๆไม่มีใครให้อ้อน. แต่อ้อนแบบไม่ต้องถึงตัวค่ะ  ไม่ได้โฟกัสผู้ชายหล่อหน้าตาดีนะคะไม่เคยไปติ่งตามกรี๊ดหนุ่มๆที่ไหน ชอบคนเป็นผู้ใหญ่อายุ40+ค่ะแต่คนในฝันคือคนที่มีการกระทำ ให้เราประทับใจ ทุกครั้งที่เจอแม้จะไม่ได้เจอกันบ่อย ไม่ต้องถึงเนื้อถึงตัว แต่ทำให้เรารู้ว่าคุณทุ่มเทห่วงใยใส่ใจนึกถึงเรา คอยดูแลว่าเราต้องการอะไร ขาดเหลืออะไร จนมันเกิดเป็นความรักสุขงอมโดยไม่รุ้ตัว ไม่ต้องกำหนดความสัมพันธแต่แรก แต่ต่อมาถ้าเรามีความรู้สึกดีต่อกันก็จะเริ่มรักกันแบบไม่รู้ตัว คงจะดีกว่าค่ะ คนดีๆแบบนี้ส่วนใหญ่จะมีเจ้าของแล้วเศร้าต่อไป....

toon00

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 09:56:19 AM »
ขอไลน์กับคุณได้มัย  ผมก็คล้ายๆคุณ  ตอนนี้อยากมีเพื่อน ช่วยพาอารมณ์ให้ลอด ไปวันๆ  lineผมนะ sirisook19
หวังว่าคงแอดมา