ผู้เขียน หัวข้อ: happyman......love me like you do(แอท)ทิงเกอร์เบลล์ ไพรเวซี่ รีสอร์ท เกาะด with???  (อ่าน 12735 ครั้ง)

happyman

• Full Member
  • People Like This 40
พอเปิดประตูห้องออกไปด้านชายหาด โอ้โห ว้าววว

<a href="https://www.youtube.com/v/pUQI-i-5oxI" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/pUQI-i-5oxI</a>

สวยมากๆอ่ะ ทะเลสีฟ้าสวยสดใส หายทรายละเอียดๆ ทิวมะพร้าวเขียวๆและต้นไม้ต่างๆขึ้นอยู่เต็มชายฝั่ง 

บรรยากาศสงบ  มีคนเดินเล่นอยู่ริมชายหาดไม่กี่คน  นอกนั้นเป็นทะเลใสๆสวยๆกับหาดทรายละเอียดที่ทอดตัวไปจนสุดขอบของอีกฟากหนึ่ง

ผมซึมซับบรรยากาศยามเช้าอยู่สักพักนึง น้องบัวก็เดินตามออกมาเดินเล่นริมชายหาดด้วยกัน

บรรยากาศทะเลสวยๆสงบๆ ทำให้ผมอดคิดไม่ได้อีกแล้วว่า

นี่ถ้ามาแบบคนรักกันก็น่าจะฟินมากเลย เราคงจะเดินจับมือเดินอ้อยอิ่งกันไปตามชายหาด

แล้วไปนั่งแอบอิงกันที่ใต้ต้นมะพร้าวๆสวยๆสักต้น  แต่คราวนี้ไม่ทันละ 5555

สุดท้ายแล้วผมตัดสินใจว่า เลิกคิดเสียดายแบบนี้ดีกว่า

อันที่จริงก็คิดว่า จะต้องเป็นแบบนี้ตั้งแต่ตัดสินใจชวนเธอมาแล้ว

ผมไม่ได้มีความตั้งใจจะรุ่มร่ามอะไรกับเธอตั้งแต่ต้น  ดังนั้นตอนนี้ก็ดื่มด่ำกับความงามตามธรรมชาติอันบริสุทธิ์ดีกว่า

อืม พอคิดได้  ตอนนี้เหมือนในหัวผม ไม่มีเรื่องอะไรกวนใจละ ผมตัดใจจากเธอได้  555 

ดังนั้นผมเปิดรับอากาศโอโซนบริสุทธิ์เข้าเต็มปอด
 สูดหายใจลึกๆและเดินเท้าเปล่าย่ำไปให้ได้สัมผัสของเม็ดทรายละเอียด

กลิ่นน้ำทะเลจางๆลอยมาเตะจมูก หูได้ยินเสียงคลื่นและนกส่งเสียงเจื้อยแจ้วริมชายฝั่ง
 สองตาจดจำวิวแบบพาโนราม่าของทะเลเกาะดที่แสนตรึงตรา

โห้ สุดยอดครับ ผมจะมาเที่ยวที่นี่อีกแน่นอน และผมสามารถแนะนำคนที่ผมรู้จักทุกคนเลยว่า เกาะด เป็นหนึ่งในเกาะที่เยี่ยมที่สุดเท่าที่ผมเคยไปมาเลย

จากนั้นเราก็กลับมาอาบน้ำแล้วแต่งตัวออกไปรับประทานอาหารเช้าครับ วันนี้เป็นอาหารแบบอาหารเช้าโรงแรมทั่วไป รสชาติเยี่ยมเหมือนทุกมื้อ

แต่ที่เปลี่ยนไปคือ วันนี้รีสอร์ทที่เคยมีแต่เราสองคนเป็นแขกคนไทยพัก  ก็เริ่มมีคนไทยกลุ่มหนึ่งมาเป็นครอบครัว เข้ามาเช็คอินละครับ 

เราทานอาหารเช้ากันแบบไม่เร่งรีบกันที่คลับเฮ้าส์ริมสระน้ำ โดยมีทะเลเป็นฉากประกอบ โห้ แสนสบายมากๆ

หลังรับประทานอาหารเช้าเสร็จ เราก็กลับมาเก็บของ เตรียมตัวที่จะย้ายจากบ้านbeach front ไปเป็นบ้าน pool villa

ก่อนไปก็แอบขอชมความงามของท้องทะเลเมื่อมาจากห้องบีชฟร้อนท์อีกรอบ

สวยดีอ่ะ ชอบมากๆวิวนี้

ไม่รูว่า ย้ายไปห้องพูลวิลล่าจะเป็นไงบ้าง^^

happyman

อันที่จริงห้องbeach front กับ pool villa ห่างกันแค่นิดเดียวโดยมีทางเดินเล็กๆตรงกลางคั่น  เราจึงเดินข้ามฝั่งมาเท่านั้น  เปิดประตูเข้าบ้านพูลวิลล่าไป เราก็พบกับสระน้ำเล็กๆพอแช่กันได้สนุกแบบเป็นส่วนตัว และบ้านเก๋ๆคับ

ที่ว่า เก๋คือ บ้านพูลล่าจะทำเป็นสองชั้น

ห้องนอนอยู่ชั้นล่าง ตกแต่งสไตล์เมดิเตอเรเนี่ยน โทนสีฟ้า

ส่วนชั้นบน ทำเป็นเปลเล็กๆ ให้คู่รักขึ้นมานอนเล่นชมวิวกันด้านบน และมีไวน์พร้อมที่เปิดขวดให้ด้วย แต่ไวน์ต้องเสียตังนะครับ ถ้าเปิดดื่ม

สรุปแล้ว ถ้าให้คำนิยามของทิงเกอร์เบล ไพรเวซี่รีสอร์ท ผมคิดว่า เป็นรีสอร์ทที่เหมาะแก่คนที่เป็นคนรักมากๆครับ

จะเลือกพักบ้านแบบไหนก็ได้ ฟินทั้งคู่

แบบพูลวิลล่าก็ดี  แช่น้ำไป ดิ่มไวน์ หรือเบียร์เย็นๆไป จุดจุดจุดกันในสระ หรือจะ ด้านบนก็ได้ มีมุมกุ๊กกิ๊กเยอะดีและเป็นส่วนตัวมากๆ

ส่วนแบบบีชฟร้อนท์ติดหาด  นี่ก็วิวสวยตลอดเวลา   มองออกไปนอกห้องทีไรก็เพลินมากๆและ ให้ความรู้สึกใกล้ชิดกับธรรมชาติมากๆ

แต่เราสองคน ลงความเห็นว่า บ้านแบบbeach front น่าจะโรแมนติคกว่า เพราะว่า หาดสวยๆๆ วิวสวยๆ สงบๆแบบนี้หายากครับ ^^

เราใช้เวลาสำรวจบ้านและพักผ่อนกันไม่นาน ก็ถึงเวลาอาหารเที่ยงอีกแล้ว  5555

อาหารเที่ยง นี่ คนเริ่มเยอะแล้วครับ เต็มทุกห้องพักเลย มารวมกันทานอาหารเที่ยง เป็นบุฟเฟต์ แต่ก็จะมีเมนูที่เป็นทะเลเยอะหน่อย  อาหารอร่อยเหมือนเคยครับ

แต่ผมไม่กล้าทานเยอะ เพราะเด่วหลังจากทานอาหารเที่ยงเสร็จแล้ว

เราจะไปดำน้ำกันครับ

สำหรับทริปดำน้ำที่เป็นส่วนหนึ่งของแพคเกจ3วัน 2คืน   จะมีแค่ผมกะน้องบัวที่ไปจากทิงเกอร์เบล  ไปสมทบกะอีกกลุ่มนึงจากปีเตอร์แพน แล้วขึ้นเรือสปีดโบ๊ท ออกไปดำที่เกาะรัง และจุดดำน้ำระแวกนั้น 3จุด ซึ่งห่างจากเกาะดประมาณครึ่งชั่วโมง

นั่งเรือมาสักพักนึงก็ถึงละครับ  ทันทีที่เรือมาถึงเกาะรัง เราก็จะพบกับน้ำทะเลสีฟ้าคราม ใสแจ๋วเลยครับ สีสวยมากๆ ทางเรือไปจอดเทียบที่ริมหาดทรายเล็กๆให้เราได้หัดใช้อุปกรณ์สำหรับสน๊อคเกิ้ลกันก่อน

รูปประกอบในส่วนดำน้ำ เอามาจากอินเตอร์เนททั้งหมดนะครับ ผมไม่ได้ติดกล้องไป 

มีน้องบัวเตรียมกล้องถ่ายรูปใต้น้ำมาด้วย สุดยอดมาก อุปกรณ์พร้อมสุด

แต่ผมไม่ได้ขอรูปจากกล้องเธอมาครับ  เลยเอาจากgoogle มาประกอบแทน

ซักซ้อมกันได้สักพักก็ขึ้นเรือไปจุดดำน้ำใกล้ๆทันที

การดำสน๊อคเกิ้ลที่นี่ ค่อนข้างจะ สบายที่สุดเท่าที่ผมเคยสน๊อคเกิ้ลมา

คือ ปกติ เราจะต้องดำเองใช้ขาตัวเองตีน้ำ แล้วไล่ๆดำดูไปเรื่อยบนผิวน้ำ ที่นี่ไม่ต้องครับ  จะมีเจ้าหน้าที่รีสอร์ท ใส่ฟินตีนกบแล้วให้พวกเราเกาะเค้าเป็นทอดๆ เค้าก็พาเราดำไปเรื่อยๆโดยที่เราไม่ต้องออกแรงอะไรเลย 

ยิ่งผมกะน้องบัวมาจากทิงเกอร์เบลสองคน เราก็จะมีเจ้าหน้าที่จากทิงเกอร์เบล คอยดูแลเราแค่สองคน  5555 รู้สึกไพรเวซี่ อภิสิทธิ์ชนจริงๆด้วย

ปะการังที่นี่ ยังถือว่า ค่อนข้างสมบูรณ์ครับ แต่สีสันอาจจะสู้ทางแถบอันดามันไม่ได้  ปลาเยอะมากๆ  อาจจะเป็นเพราะคนที่พาดำเค้าเตรียมอาหารมาล่อปลาด้วย ปลาเลยว่ายรุมกันมาเยอะมาก สวยแปลกตาดี

ฝั่งน้องบัวเธอมีกล้องใต้น้ำ ก็เพลินอยู่กับการถ่ายรูปปะการังสวยๆ  บางครั้งประการังสวยๆอยู่ลึกไปนิด เจ้าหน้าที่รีสอร์ทก็อาสาเอากล้องเธอดำไปถ่ายให้ใกล้ๆอีกแน่ะ บริการประทับใจจริงๆๆ

เวลาผ่านไปเร็วมากๆ แป๊บเดียวเราก็เสร็จสิ้นทริปดำน้ำตื้น ประมาณ3ชั่วโมง แล้วก็กลับมาถึงเกาะดอีกครั้งประมาณเกือบๆบ่ายสี่โมงเย็น

กลับมาถึงมีอาหารว่างรอเราอยู่แล้วครับ ดีเลย กำลังหิวจากที่ไปดำน้ำ สะดวกสบายมากๆ^^

happyman

รับประทานอาหารว่างเสร็จ ก็ใกล้ห้าโมงเย็นละ

ผมชวนน้องบัวไปพายเรือคายักครับ อันนี้เราต้องเดินไปขอใช้เรือที่ปีเตอร์แพน แล้วก็พายเข้าไปในคลองที่เราไปดูหิ่งห้อยกันมาเมื่อคืนนั่นแหละครับ

นี่เป็นอีกหนึ่งในความสุดยอดของทิงเกอร์เบลรีสอร์ท เพราะอยู่ตรงแหลม ที่ด้านหน้าเป็นทะเล ด้านหลังเป็นคลองป่าโกงกาง ซึ่งคลองจะไหลจากป่าด้านหลังลงสู่ทะเลที่หาดคลองเจ้าอันเป็นที่ตั้งของรีสอร์ท

ทำให้เรามีกิจกรรม ให้เลือกเต็มเลย ซึ่งเย็นนี้เราเลือกที่จะมาพายเรือคายักกันครับ^^

ที่ตรงนี้เลย หุหุ

<a href="https://www.youtube.com/v/ZrQnjaOc2Bs" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/ZrQnjaOc2Bs</a>

น้องบัวออกตัวก่อนเลยว่า เธอพายไม่เป็นนะ  เคยพายเล่นกับเพื่อนทีนึงแล้ว รู้สึกเหมือนพายวนไปวนมา 

ผมบอกน้องบัวไป ไม่ต้องห่วง พี่ระดับมือโปร (แต่จริงๆนี่คือการพายเรือคายักครั้งแรกของผมเลยครับ และเรือแบบอื่นผมก็แทบไม่เคยพาย  555)

แต่ถึงเวลาพายจริงๆ ผมใช้เวลาเรียนรู้สักพัก ก็พายได้คล่องครับ พายไม่ยากอะไร

ผมก็เลยให้น้องบัวนั่งด้านหน้า ส่วนผมนั่งด้านหลัง  คอยพายคัดท้ายเรือ คุมทิศทางเรือ เราค่อยๆพายลึกเข้าไปในคลองป่าโกงกาง ท่ามกลางป่าโกงกางเขียวขจี น้ำในคลองใสแจ๋วเห็นตัวปลา บรรยากาศเงียบสงบ แดดเริ่มไม่ร้อนแล้ว  โรแมนติคมากๆอ่ะ

(แต่ดีนะ น้องบัวนั่งด้านหน้า เลยไม่เห็นว่า เบื้องหลังของความโรแมนติค มีพี่คนนี้ พายเหงื่อตกอยู่ด้านหลัง 5555)

พายเรือกันไป ชมนกชมไม้กันไป เหนื่อยก็พัก  มีลมเย็นๆปะทะหน้าให้คลายเหนื่อย

เราพายเล่นในคลองสักพักนึงก็พายกลับมาที่ปีเตอร์แพนเหมือนเดิม และได้ลองพายไปเรื่อยจากคลองป่าโกงกางออกไปสู่ทะเล

พอเริ่มออกทะเล นี่ผมรู้สึกเลยว่า พายยากกว่าในคลองป่าโกงกางที่น้ำนิ่งมากๆ

ในทะเลเราต้องรู้จักหันเรือเข้าสู้คลื่นให้ดี  ไม่อย่างนั้นเวลาเจอคลื่นแรงๆจะคว่ำได้

เลยพายกันได้สักพักนึงในทะเลก็กลับครับ ขากลับเราก็เดินเลาะชายหาดจากปีเตอร์แพนกลับทิงเกอร์เบลซึ่งห่างกันประมาณร้อยเมตรเองครับ ถ้าเดินเลาะชายหาด แต่ถ้าขับรถอ้้อมก็น่าจะสักประมาณ3-4ร้อยเมตรได้

เดินชิวๆ รับลมทะเล แดดร่มลมตกสบายๆครับ

happyman

พรุ่งนี้มาต่อ ตอนจบครับ  **39**

happyman

แพลมอีกนิด พรุ่งนี้ จะแรก ที่จะได้เห็นรูปของน้องบัวววว **39** **39** **39**......5555

_ple_

• Hero Member
  • People Like This 877
  • คุยกันมะ
บรรยากาศสวยจัง น่าอิจฉา สุดๆ
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
ฮึ่ย!! รอจนเบื่อแล้วนะคะ เมื่อไรจะเลิฟซีนสักที
 **03**

ชอบพูลวิลล่ามากมาย
 **39**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

buababy

• People Like This 164
  • Love suck Luck less
 **02** **02**
ทริปไปเที่ยวบรรยากาศสวีท ก็กลับเป็นทริปกินแหลกได้ซะงั้นนน  **19**
Action = Reaction

happyman

บรรยากาศสวยจัง น่าอิจฉา สุดๆ

เนอะ บรรยากาศดีมากๆครับ  ผมชอบมากๆเลย สงสัยคราวหน้าต้องมอมตัวเองให้มากกว่านี้อีกนิด จะได้กล้าอีกหน่อย อิอิ

happyman

ฮึ่ย!! รอจนเบื่อแล้วนะคะ เมื่อไรจะเลิฟซีนสักที
 **03**

ชอบพูลวิลล่ามากมาย
 **39**

5555 กะแล้วเชียว คุณจ๋องต้องชอบพูลวิลล่า  พูลวิลล่านี่เด็ดมากครับ เหมาะกับการมีเลิฟซีนมากมาย อิอิ