ผู้เขียน หัวข้อ: ที่นี่ ปัตตานี  (อ่าน 1309 ครั้ง)

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
ที่นี่ ปัตตานี
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 10:14:10 AM »
เมื่อผมบอกกับใครๆว่า “ผมจะไปปัตตานี” ทุกๆสายตาที่มองมา เต็มไปด้วยเครื่องหมายคำถาม ทุกคนที่ผมรู้จักต่างก็ห้ามผม บอกกับผมว่าอย่าไปเลย มันอันตราย เพิ่งจะมีเหตุการณ์ระเบิดเกิดขึ้นเอง ทำไมต้องไป ฯลฯ แต่ผมคิดว่า อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด ถ้าหากว่าการที่ผมจะไปปัตตานีแล้วมันจะต้องเป็นเหตุให้เกิดอะไรขึ้นกับผม มันก็คงเป็นกรรมลิขิตของผมเอง ผมเลยไม่ฟังคำทัดทานจากใครทั้งสิ้น แล้วผมก็ไปจนถึงปัตตานีจนได้
ปัตตานีในวันนี้ ยังคงความงดงามทางวัฒนธรรมจาก 3 ชนชาติ ไทยพุทธ, ไทยมุสลิม, และชาวจีนฮกเกี้ยนที่เข้ามาจากยุคสมัยที่ดินแดนแห่งนี้ยังเป็นเมืองท่าสำคัญของคาบสมุทรมาลายู ประวัติศาสตร์อะไรทั้งหลายคิดว่าน่าจะหาอ่านกันได้ไม่ยาก ดังนั้นผมคงไม่ต้องเขียนอะไรมากมายเนอะ
จุดหมายแรกที่ผมไปก็คือที่วัดช้างไห้ อำเภอโคกโพธิ์ เพื่อไปกราบสักการะหลวงปู่ทวด จากนั้นก็มุ่งหน้าไปยังศาลเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยวในย่านคนจีนของจังหวัดปัตตานี ได้รู้ประวัติความเป็นมาของเจ้าแม่ ได้ไปเห็นสุสานของท่านที่อยู่ข้างๆกับมัสยิดกรือเซะ มัสยิดที่ต้องคำสาบไม่ให้สร้างเสร็จ จบทริปปัตตานีที่มัสยิดที่สวยที่สุดในประเทศไทย มัสยิดกลางจังหวัดปัตตานี
การที่ผมตัดสินใจไปปัตตานีครั้งนี้ ทำให้ผมได้เห็นความน่ารักของชาวไทยมุสลิมที่มีต่อชาวไทยพุทธ ทุกๆพื้นที่ที่ผมไป ผมพบกับรอยยิ้ม แม้ว่าปัตตานีจะโดนเหตุการณ์ความไม่สงบเล่นงานเสียจนธุรกิจท่องเที่ยววูบลง แต่ผู้คนที่นี่ก็หวังไว้ว่าวันหนึ่ง ปัตตานี จะกลับมามีชีวิตชีวาอีกครั้ง ขอบคุณความ “ดื้อ” ของผมที่ทำให้ได้ไปเห็นความงดงามแห่งดินแดน “ลังกาสุกะ” ขอบคุณ สนง.ท่องเที่ยวและกีฬาจังหวัดปัตตานีที่ดูแลผมและทีมงานเป็นอย่างดี แล้ววันหนึ่ง ผมจะกลับไปเยือนปัตตานีอีกครั้ง
ป.ล. รูปทุกใบ ผมถ่ายด้วยกล้องจากโทรศัพท์ไอโฟน 5 โดยไม่ผ่านการตกแต่งใดๆ ยกเว้นภาพมัสยิดกรือเซะใบเดียวที่ผมแต่งภาพให้ดูเก่าเพื่อเพิ่มความขลังของภาพ ขอบคุณครับ
A Whiter Shade of Pale

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
Re: ที่นี่ ปัตตานี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 10:17:02 AM »
ดีจังค่ะที่พี่ยังไม่กลัวที่จะเดินทางไป
สามจังหวัดยังมีความน่ารักที่ถูกเก็บไว้อีกเยอะ
 **39**

สงสัยอย่างเดียว
ท่านพี่ไปกับสนง.ท่องเที่ยวฯ นี่รู้จักเป็นการส่วนตัวมั้ยคะ หรือประสานไปเพื่อขอให้เขาพาเดินทาง
 **40**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

The Yong

• *
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 10:33:25 AM »
ดีจังค่ะที่พี่ยังไม่กลัวที่จะเดินทางไป
สามจังหวัดยังมีความน่ารักที่ถูกเก็บไว้อีกเยอะ
 **39**

สงสัยอย่างเดียว
ท่านพี่ไปกับสนง.ท่องเที่ยวฯ นี่รู้จักเป็นการส่วนตัวมั้ยคะ หรือประสานไปเพื่อขอให้เขาพาเดินทาง
 **40**

ประสานไปเพื่อติดต่อทำรายการทีวีครับ เค้าเลยส่งเจ้าหน้าที่มาดูแลพาทีมงานไปถ่ายทำตามสถานที่ต่างๆ

Nanniie

• People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 12:44:18 PM »
เป็นจังหวัดหนึ่งที่อยากไปค่ะ หวังว่าวันนึงจะได้ไปบ้าง ^^
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 03:02:27 PM »
   ผมชอบทั้งปัตตานี ยะลา นราธิวาส มีโอกาสไปบ้างแม้จะไม่บ่อยนัก ครั้งล่าสุดก็ไปไหว้ศาลเจ้าแม่ลิ้มกอเหนี่ยว
กราบหลวงปู่ทวด ทานราดหน้าร้านนำรส อร่อยจนอยากอยู่ทานอีกวันนึงเลย...

2 ปีก่อนได้ไปนราธิวาส มาจากมาเลเซีย เข้าโกตาบารูมาที่โกลก ชอบบรรยากาศครับ
ถามว่ากลัวมั้ย ก็กลัวบ้าง แต่เมื่อชาวบ้านอยู่ได้ เราก็ไปได้ครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2016, 03:52:15 PM »
3 จว. นี่เวลานี้ผมก็ทำงานอยู่ครับ. มีโครงการที่นั่น. อีก1ปีถึงจะเสร็จสิ้น.  น่าเสียดายบรรยากาศเปลี่ยนไปมากจากสงบกลายเป็นแดนสนธยา.

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ทราบข่าวมาผลการเจรจากับ ผู้ก่อการ ที่มาเลเซียเป็นคนกลางกับทางการไทย ล้มเหลว อาจจะมีเหตุการณ์รุนแรงเพิ่มขึินอีกหลังจากนี้ไป.
 **07**

The Yong

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 06:47:03 AM »
3 จว. นี่เวลานี้ผมก็ทำงานอยู่ครับ. มีโครงการที่นั่น. อีก1ปีถึงจะเสร็จสิ้น.  น่าเสียดายบรรยากาศเปลี่ยนไปมากจากสงบกลายเป็นแดนสนธยา.

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ทราบข่าวมาผลการเจรจากับ ผู้ก่อการ ที่มาเลเซียเป็นคนกลางกับทางการไทย ล้มเหลว อาจจะมีเหตุการณ์รุนแรงเพิ่มขึินอีกหลังจากนี้ไป.
 **07**

ก็ได้ยินข่าวมาคล้ายๆกันครับ แต่อาจารย์ที่เป็นไกด์พาผมเที่ยวแกบอกว่า ก็ทางการไทยไปคุยกับกลุ่มที่เป็นคนรุ่นเก่า ทางนั้นอาจจะอยากหยุด แต่ผู้ก่อการร้ายที่เป็นสายเลือดใหม่ไม่ยอมเพราะยังยึดติดว่าจะต้องแบ่งแยกดินแดนออกมาให้ได้ มันก็เลยไม่จบซะที แต่ตอนนี้ก็ยังพอมีแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์ว่า สมาชิกบางคนเริ่มถอยออกมาแล้วเพราะไม่ชัดเจนในแนวทางการต่อสู้ เลยถอนตัวออกมา จริงเท็จแค่ไหนก้คงต้องตามดูกันต่อไป แต่ถึงยังไง ผมก็ยังอยากไปให้ถึงทั้ง 3 จังหวัดอยู่ดีครับ