ผู้เขียน หัวข้อ: เวปสีเทา ทำให้เข้าใจคำว่าชีวิต  (อ่าน 4038 ครั้ง)

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
Re: เวปสีเทา ทำให้เข้าใจคำว่าชีวิต
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 02:01:50 PM »
ขอบคุณทุกคนมากค่ะ อ่านแล้วได้ข้อคิดเยอะเลย
 ไม่อยากเดินออกไป  แต่ไม่รู้ว่าถ้าอยู่จะเหมือนเดิมได้รึป่าว

ไม่อยากต้องทะเลาะและบั่นทอนจิตใจกัน
  คงจะทำใจและเดินออกไปอย่างเงียบๆค่ะ T_T

คนบางคนเขาไม่ชอบทำตัวเป็นรางวัลตอบแทนความดีของใครมั๊งคะ. ไม่งั้นคงไม่ได้ยินบ่อยๆว่า...เธอดีเดินไป

บางคนเขารักการสำรวจ รักการผจญภัยค่ะ 
ชอบหาปสก.ใหม่ๆ กลิ่นใหม่ๆ
ชอบตามหาช้าฃเผือกไรงี้

อย่าไปคิดไรมาก
เรื่องแบบนี้ใช้หัวคิดก็ปวดหัว
ใช้ใจคิดก็ปวดใจ

Isme

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
Re: เวปสีเทา ทำให้เข้าใจคำว่าชีวิต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 03:50:10 PM »
ขอบคุณทุกคนมากค่ะ อ่านแล้วได้ข้อคิดเยอะเลย
 ไม่อยากเดินออกไป  แต่ไม่รู้ว่าถ้าอยู่จะเหมือนเดิมได้รึป่าว

ไม่อยากต้องทะเลาะและบั่นทอนจิตใจกัน
  คงจะทำใจและเดินออกไปอย่างเงียบๆค่ะ T_T
แค่ เพียงคุณคิดทบทวน มีสติ รอบคอบ หาคำตอบจากใจของคุณให้ได้ ที่คิดว่า คุณรับได้ และเห็นว่าเหมาะกับคุณที่สุด
แล้วก้อตัดสินใจทำค่ะ ถ้าเลือกที่จะอยู่ และคิดว่า ยังเมือนเดิม ไม่แตกต่าง ก้อเพียงทำใจรับให้ได้ ในสิ่งนั้นค่ะ
แต่ถ้า เลือก ที่จะไปก้อจะเจ็บ ในตอนนี้ แล้วเวลาจะเยียวยา คุณเอง ให้เข้มแข็ง เพื่อ สิ่งใหม่ที่จะพบเจอในอนาคตค่ะ
ไม่ต้องรีบรักให้เต็มร้อย แต่ให้รักทีละน้อย อย่างเต็มใจ

ต้นหญ้า

• Newbie
  • *
  • People Like This 28
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 07:38:04 PM »
ก้าวขา เข้ามา .. ครั้งแรก
"คนแปลกหน้า"
กาลเวลา เปลี่ยนเป็น
"คนคุ้นเคย"
และสุดท้าย ก็จะกลับมาเป็น
"คนแปลกหน้ากันอีกครั้ง"

เมื่อไหร่ ที่ยังมีลมหายใจ
และหัวใจ ยังเต้นอยู่
หัวใจ มันก็ทำงานของมันไปเป็น
"ธรรมดา"

การเริ่มต้นกับสิ่งที่ไม่เคยจบ
การค้นพบ กับสิ่งที่ไม่ได้ค้นหา
การล้อเล่น ของวงล้อ "โชคชะตะ"
เหมือนเกมส์ไล่ ไขว่คว้า
"ล่าสายลม"

ขอให้ ผ่านพ้นคืนวัน ที่เลวร้ายนี้ เร็ว ๆ .

นิวตันต้องการอะไร

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 11:23:36 AM »
ถ้าถามว่าอยากอยู่มั้ย  ก็คงอยากอยู่ค่ะ  แต่เมื่อเราโตขึ้นทางเลือกเรามากขึ้น 
เราก็คิดกับตัวเองว่า เราสามารถอยู่ในที่ๆ ดีกว่านี้ไม่ดีหรอ

พี่เค้าก็รักและดูแลดีค่ะ  อยากได้อะไรก็ให้หมดค่ะ  คงเพราะไม่สามารถให้ในสิ่่งที่ผู้หญิงต้องการจริงๆได้

แต่หนูก็ไม่รู้ว่าพี่ๆ คนอื่นในนี้จะเป็นแบบนี้หรือป่าวนะคะ

สิ่งที่หนูไปรู้และรับไม่ได้คือ พี่เค้ามีน้องที่ดูแลก่อนหน้าหนู 3 คน  พอปลดระวาง ก็มีลูกค่ะ

สรุปง่ายๆ  ตอนนี้เค้ามี 4 บ้าน  หนูเป็นคนที่ 5  ทั้งหมดสามารถยอมรับได้เพราะพี่เค้าเป็นคนส่งเสียเลี้ยงดูทั้งหมด

จริงๆแล้วหนูควรแกล้งโง่ต่อไปค่ะ   แต่มันทำไม่ได้จริงๆเมื่อเราโตขึ้น

เรื่องทั้งหมดหนูสืบเองรู้เอง  คุยเอง  ตัวพี่เค้าไม่รู้หรอกค่ะ

รู้แค่ว่าหนูรู้แต่ไม่รู้ว่าหนูคุยกับทุกคนแล้ว

เค้าบอกแค่ว่า

"ขอโทษ พี่รักหนูไม่อยากทำให้หนูเสียใจ"

แต่ความรู้สึกหนูมันแข็งชามากกว่าหินแล้วคะตอนนี้

:: ถ้าหนูอยู่ตรงนี้ต่อไป  วาระสุดท้ายของหนู ก็คือการอยู่บ้านเลี้ยงลูก  เป็นหลังที่ 5
   ลูกหนูก็คงเป็นคนที่ 5  สิ่งนี้แหละค่ะ ที่ทำให้หนูคิดว่า มันคุ้มค่าหรอกับชีวิตหนูทั้งชีวิต

- สิ่งที่หนูคิดว่าอาจจะไม่คุ้มค่า  เพราะ หนูอายุยังน้อย  มีทั้งหน้าตาและความสามารถที่อาจจะหาได้มากกว่าที่พี่เค้าให้
  ผู้ชายที่ดีในอนาคต  ที่สามารถทำให้หนูเป็นที่ 1 ได้ 
 สิ่งเหล่านี้แหละค่ะ  ที่ทำให้หนูคิดว่า ไม่สมควรที่จะอยู่ตรงนี้ต่อไป

::ขอระบายหน่อย แต่ตอนนี้ความรู้สึกก็เริ่มเข้าที่มากขึ้้นเรื่อยๆแล้วค่ะ  ขอบคุณที่มาอ่านนะคะ^^
เมื่อไม่แคร์ความอ่อนแอก็ไม่เกิด

นิวตันต้องการอะไร

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 04:32:50 PM »
  ส่วนทางกม. เขายอมรับแค่ ภรรยาที่จดทะเบียน นะครับ  คนที่เหลือ  ถ้าไม่ฉลาดกอบโกยไว้  อนาคตมืดมืน เท่าที่เคยเห็นมา  แถมลูกๆ ถ้าไม่ได้รับรองบุตร ก็ไม่มีสิทธิในทรัพย์มรดก   ภรรยาหลวงสามารถเรียกคืนสินสมรส  และฟ้องเรียกค่าเสียหายภรรยาน้อยได้ เท่าที่เคยอ่านเจอ

ที่เล่าให้ฟังเพราะ  เคยรู้จักน้องที่เป็นภรรยาน้อยคนนึง  เขาได้คอนโด ได้รถ แต่ ต้องหลบๆซ่อนๆ บ้านใหญ่  แถมต้องเลี้ยงลูก ชีวิตก็ค่อนข้างลำบากนะครับ แต่เรื่องเงินไม่ลำบาก  เคยโดนจับได้ ก็ต้องคืนของบางส่วน  แล้วแกล้งทำเป็นห่างๆกัน (หลอกเมียหลวง)   ทางปฏิบัติ ใช้ชีวิตไม่ง่ายเลย   แต่คนที่มีถึง สี่ห้าบ้านได้  นี่ยอมรับเลย  บริหารจัดการเก่งจริงๆ

เก่งมากๆค่ะ  ทุกคนยอมรับและรู้หมดค่ะ  แม้แต่ภรรยาพี่เค้าคนแรกก็รู้ค่ะ  แต่ทุกคนยอมและอยู่ในที่ของตัวเองค่ะ

งงมั้ยคะ   หนูรู้ทีแรกก็ทึ่งเหมือนกัน  ว่าผู้ชายคนนี้สุดยอดจริงๆ  4ปีที่ผ่านมาก็เนียนปิดมาจนหนูไม่รู้

ส่วนเรื่องลูก เค้าน่าจะยอมรับบุตรทุกคนอ่ะค่ะ  อีกอย่างพี่เค้าเป็นคนจีนก็รักและแบ่งเวลาให้ลูกๆเท่ากัน

ตั้งแต่คบกัน  หนูรู้แค่ภรรยาเค้าคนแรกที่เค้าจะเล่าตลอดว่าไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้ว  เจอกันบ้าง คบกันมาตั้้งแต่สมัยมหา'ลัย

พอหนูเรื่องเอง ก็อึ้ง และช็อคเลยค่ะ 

พึ่งเข้าใจว่า ช็อคแบบ เย็นเฉียบไปทั้งตัวเป็นแบบนี้เอง
เมื่อไม่แคร์ความอ่อนแอก็ไม่เกิด

hayapon

• Full Member
  • People Like This 58
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 05:55:11 PM »
  โธ่..ชีวิตมักเปลี่ยนแปรไม่แท้เที่ยง
รู้จักเลี่ยงรู้จักเสี่ยงมีเหตุผล
รู้จักเขารู้จักเรารู้ใจตน
รู้อ่อนโยนปรับตัวตนให้ทันการ
วันเวลาเดินหน้าไปไม่ถอยหลัง
ความรู้สึกเหนี่ยวรั้งแค่พลั้งเผลอ
ถ้าเขาดีใครก็อยากได้ไคร่เจอะเจอ
สม่ำเสมอดูแลเธอเมื่อเจอกัน
อีกไม่นานเวลาเวียนเปลี่ยนปีไก่
ลิงจากไปหมดเวลาทำหน้าที่
ชีวิตเราใช่ยืดยาวเท่า นที
อย่าหลีกหนีหลอกตัวตนทนช้ำเลย
ความรู้สึกแม้นเสียไปไม่หวลกลับ
มากความลับเนียนแค่ไหนยากปิดหนี
โลกความลับมิอาจปิดต้องเผยอยู่ดี
ถือโชคมีได้ขุนแผนเป็นแฟนตน

ถ้าถามว่ามีใครผู้ใดเล่า เดินมาเข้ารับผิดชอบตอบเราได้
นำฉันสุขพาชีวิตได้สิทธิ์สบาย ไม่ทุกข์กายบ่ายเช้าเศร้าไม่มี
เขาสิ่งนั้นอยู่ข้างฝาที่หน้าส้วม เป็นจุดร่วมส่องกายฉายใบหน้า
จงให้ท่านเฉลยบอกความมา ท่านสิหนาต้องรับผิดชอบชีวิตเรา