ผู้เขียน หัวข้อ: เคยรู้สึกว่าตัวเองไม่สมควรเกิดมาไหม?  (อ่าน 2005 ครั้ง)

lonin

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
เคยรู้สึกว่าตัวเองไม่สมควรเกิดมาไหม?
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 11:55:45 PM »
ฮือออออออออออออออออออออออออออออออออ **07**

อยากระบายค่าาาาาาาาาา
ช่วยรับฟังเราที
การเงินมีปัญหา
ความรักมีปัญหา
ครอบครัวมีปัญหา

โคตรซวยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย  **12**

lonin

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
Re: เคยรู้สึกว่าตัวเองไม่สมควรเกิดมาไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 12:10:08 AM »
บางทีมันก็หนักจนเราไม่ไหว เราชินกับการอยู่คนเดียว แต่บางปัญหาแค่ได้ระบายเราก็โล่งแล้ว

เราคิดนะเราอายุแค่นี้ต้องมาแบกเวรกรรมอะไรขนาดนี้เลยเหรอ

hour4u

• Full Member
  • People Like This 95
Re: เคยรู้สึกว่าตัวเองไม่สมควรเกิดมาไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 12:33:37 AM »
สิ่งที่เกิดขึ้นแล้วมีผลกระทบในทางไม่ดี เราก็จะเป็นทุกข์
แต่ถ้าสิ่งดีๆเกิดขึ้น เราก็จะดีใจและรู้สึกว่ามีความสุข
จริงๆแล้ว ทั้งทุกข์และสุขเกิดขึ้นพร้อมกัน เพียงแต่ว่า
สิ่งใดจะแสดงออกมามากกว่ากันในเวลานั้น
อย่ายินดีมากไปในเวลาสุข
อย่าเสียใจเกินไปในเวลาทุกข์
ขอแค่มีสติในทุกขณะที่มีสุขและทุกข์

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 12:34:34 PM »
     น้องลองเดินไปถามคนตาบอด คนแขนขาพิการ เด็กกำพร้า ......เค้าจะตอบยังไง
ทุกอย่างทำให้เราเข้มแข็งขึ้นครับ ตราบใดที่เราลืมตาตื่นในวันใหม่ แปลว่าเรายังมีหวังเสมอครับ
น้องๆ ในนี้หลายคนก็ทุกข์ยาก ลำบากไม่น้อยไปกว่าน้อง เค้าก็ต้องสู้ ต้องอยู่ต่อไป
แม้แต่พี่ๆ ในนี้ ก็ไม่ใช่ว่าจะสบายกันทุกคน แต่เค้าอยุ่ได้ด้วยความเข้มแข็ง การคิดบวก
และมีความหวังเสมอ....ที่สำคัญ เราสู้ได้ดีพอหรือยังครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 05:05:58 PM »
โซปลอบใจใครไม่เป็น ให้กำลังใจใครก็ไม่เป็น
ไม่ถนัดพูดอะไรยาวๆเลย
แต่โซอยากให้คุณรู้ หลายๆคนเขามีปัณหาไม่ต่างจากคุณ บางคนปัญหาของเขาหนักหว่าคุณมาก โซเองตอนนี้ก็ยังเอาตัวเองไม่รอด ไม่คิดจะสอนใครหรออกค่ะ  แต่ทุกๆปัญหาของโซ โซจะต้องผ่านไปให้ได้ คงไม่อยู่เฉยๆแล้วโทษกรรม โทษโชคชะตา โทษความซวย โทษว่าตัวเองว่าไม่ควรเกิดมาหรือโทษคนอื่น  มันไม่ใช่ทางออก เหนื่อยก็พักค่ะ ไหวแล้วค่อยสู้ต่อ **38**

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 08:40:26 AM »
ปัญหาก็เหมือนเม็ดทราย แม้จะมีมากมาย แต่ทรายก็เม็ดเล็กนิดเดียว สู้ๆครับ เรายังมีแขนขา ดวงตายังมองเห็น ชีวิตยังไม่บัดซบถึงขนาดที่ต้องอดมื้อกินมื้อ ยังมีบ้านให้อยู่ มีคนรอบข้างให้กำลังใจ แล้วจะท้อแท้ไปทำไมครับ คนที่ แขนขาก็ไม่มี ดวงตามองไม่เห็น อยู่อย่างอดๆอยากๆ คนรอบข้างก็ไม่มี ที่ซุกหัวนอนก็ไม่มี เค้าก็ยังอยู่กันได้ ทุกสิ่งทุกอย่าง มันอยู่ที่ตัวเราครับว่าจะลุกขึ้นมาสู้กับมัน หรือจะนอนเฉยๆให้มันกระหน่ำซ้ำเติม เป็นกำลังใจให้ลุกขึ้นมาสู้กับมันนะครับ  **36**  **36**
A Whiter Shade of Pale