ผู้เขียน หัวข้อ: N_N :( ขอกำลังใจ ให้คุณยายที่รักของผม หน่อยครับ pls.  (อ่าน 6217 ครั้ง)

nine_nine

• Hero Member
  • People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
คุณยายที่รัก ของผม เพิ่งเรียนจบ..
เดือนนี้ เป็นเดือนเเรกที่คุณยายเร่ิมทำงาน
ดูคุณยายไม่สนุกกับเนื้องานที่คุณยายทำ
เเม้จะเรียนมาด้านนี้..
ดูคุณยาย หงอยๆ..
ซึมๆ ..ทุกข์.. ท้อ ..ไม่อยากให้ถึงวันจันทร์..
โอ๋ ก็เเล้ว..
ตบจูบก็เเล้ว..
เเซมมอลบำบัดก็เเล้ว..
..

ผมเลยขออนุญาต
ใช้พท.นี้
ขอกำลังใจจากเพื่อนพ้องน้องพี่ wlg
ฝากให้คุณยายที่รักของผม..
อยากให้คุณยายก้าวข้ามเรื่องนี้ไปอย่างราบรื่นเเละรวดเร็ว

ขอบคุณมากกกก ครับบ
N_N **26**
m a k e    l o v e     n o t     w a r

nine_nine

Re: N_N :( ขอกำลังใจ ให้คุณยายที่รักของผม หน่อยครับ pls.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 11:03:41 PM »
คุณยายที่รัก ของผม เพิ่งเรียนจบ..
เดือนนี้ เป็นเดือนเเรกที่คุณยายเร่ิมทำงาน
ดูคุณยายไม่สนุกกับเนื้องานที่คุณยายทำ
เเม้จะเรียนมาด้านนี้..
ดูคุณยาย หงอยๆ..
ซึมๆ ..ทุกข์.. ท้อ ..ไม่อยากให้ถึงวันจันทร์..
โอ๋ ก็เเล้ว..
ตบจูบก็เเล้ว..
เเซมมอลบำบัดก็เเล้ว..
..

ผมเลยขออนุญาต
ใช้พท.นี้
ขอกำลังใจจากเพื่อนพ้องน้องพี่ wlg
ฝากให้คุณยายที่รักของผม..
อยากให้คุณยายก้าวข้ามเรื่องนี้ไปอย่างราบรื่นเเละรวดเร็ว

ขอบคุณมากกกก ครับบ
N_N **26**
ขอโทษครับ
ลงผิดห้อง
ไม่ย้ายนะครับ อยู่นี่ต่อนะครับ
m a k e    l o v e     n o t     w a r

tomoii

• Full Member
  • People Like This 45
Re: N_N :( ขอกำลังใจ ให้คุณยายที่รักของผม หน่อยครับ pls.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 02:04:10 AM »
 **36** **36** **36**
คุณยายน้อย สู้ๆน้ะค้ะ
เชียร์อยู่เสมอ สำหรับน้องคุณยาย **06**

งานเเละเพื่อนร่วมงาน คือสิ่งใหม่ๆ ให้เราคนห้า เเละเติบโต ขอให้คุณยายน้อย ผ่านไป ได้อย่างราบลื่น อัพเลเวลไวๆโบนัสเยอะ ๆ น้ะค้ะ
คุณยายน้อยฉลาด เก่ง อยู่เเล้ว ไฟฟฟฟฟโตะไฟโตะ
เป็นกำลังใจให้คุณยายน้ะค้ะ **39** **02**
เป็นคนโลกสวย รวยรอยยิ้ม

Natsa

• Newbie
  • *
  • People Like This 36
  • ผู้หญิงใสใส!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 09:32:37 AM »
คุณยาย ของท่านนายนาย ไม่ชอบหรือไม่ถูกใจงานที่ทำ หรือรือหรือ ไม่ถูกใจเพื่อนร่วมงานค่ะ **40**

ถ้าไม่ถูกใจงาน แนะนำให้หางานใหม่ค่ะ  **25**

ถ้าไม่ถูกใจเพื่อนร่วมงานแต่งานเรื่องงานไม่มีปัญหาแนะนำให้ทนต่อไปค่ะ  **11**
เพราะถ้าไม่ถูกใจเพื่อนร่วมงาน หรือหัวหน้า ไปที่ไหนก้อต้องเจอสังคมเช่นนี้ค่ะ **34**
มนุษย์เงินเดือน ลูกจ้าง หรือพนักงานเล็กๆต้องมีอวัยวะที่ 33 คือหน้ากากค่ะ   **11**
คนที่รู้จักประจบแต่ทำงานแย่ อาจเจริญเติบโตในหน้าที่การงาน มากกว่าพวกที่เก่งงานแต่ไม่รู้จักเลียเจ้านายหรือเลียหัวหน้านะคะ **03**

ปล.ใช้ปสก.ล้วนๆค่ะ

ไหน?ดี ที่ทั้งสนุกแล้วเร้าใจ
หน้าตาดีให้ฟรี หุ่นดีให้เบิ้ล

nine_nine

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 10:44:49 AM »
**36** **36** **36**
คุณยายน้อย สู้ๆน้ะค้ะ
เชียร์อยู่เสมอ สำหรับน้องคุณยาย **06**

งานเเละเพื่อนร่วมงาน คือสิ่งใหม่ๆ ให้เราคนห้า เเละเติบโต ขอให้คุณยายน้อย ผ่านไป ได้อย่างราบลื่น อัพเลเวลไวๆโบนัสเยอะ ๆ น้ะค้ะ
คุณยายน้อยฉลาด เก่ง อยู่เเล้ว ไฟฟฟฟฟโตะไฟโตะ
เป็นกำลังใจให้คุณยายน้ะค้ะ **39** **02**
ต้องขอบคุณน้องอลิซ เเทนคุณยายด้วยนะครับ **26**

nine_nine

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 10:48:19 AM »
คุณยาย ของท่านนายนาย ไม่ชอบหรือไม่ถูกใจงานที่ทำ หรือรือหรือ ไม่ถูกใจเพื่อนร่วมงานค่ะ **40**

ถ้าไม่ถูกใจงาน แนะนำให้หางานใหม่ค่ะ  **25**

ถ้าไม่ถูกใจเพื่อนร่วมงานแต่งานเรื่องงานไม่มีปัญหาแนะนำให้ทนต่อไปค่ะ  **11**
เพราะถ้าไม่ถูกใจเพื่อนร่วมงาน หรือหัวหน้า ไปที่ไหนก้อต้องเจอสังคมเช่นนี้ค่ะ **34**
มนุษย์เงินเดือน ลูกจ้าง หรือพนักงานเล็กๆต้องมีอวัยวะที่ 33 คือหน้ากากค่ะ   **11**
คนที่รู้จักประจบแต่ทำงานแย่ อาจเจริญเติบโตในหน้าที่การงาน มากกว่าพวกที่เก่งงานแต่ไม่รู้จักเลียเจ้านายหรือเลียหัวหน้านะคะ **03**

ปล.ใช้ปสก.ล้วนๆค่ะ
ขอบคุณน้องชมจันทร์ เเทนคุณยายด้วยนะครับ

nine_nine

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 11:56:01 AM »
ผมส่งลิ้ง ให้คุณยาย
คุณยายฝากขอบคุณ คุณพี่อลิซ เเละคุณพี่ชมจันทร์
บอก...ซึ้ง.... **26**

nine_nine

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 01:01:22 PM »
ลุงนึกครับ
คุณยายฝากขอบคุณลุงนึกสำหรับข้อคิดที่ดีมากเเละกำลังใจ
เเต่ลงท้ายคุณยายถามว่า
"พี่นายกับลุงนึกเป็นพันธมิตรในเชิงลับ ทำอะไรลับๆกันอยู่ปะคะ?"
 **25**

Sphynx

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 282
  • It's good to stand on my own two feet
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 02:00:43 PM »
 41  เป็นกำลังใจให้คุณยายค่ะ
ขอให้ได้งานที่ตัวเองชื่นชอบ  ได้ทำงานตรงสายที่เรียนมาค่ะ
  เป็นกำลังใจให้เสมอนะค่ะ 
 **39** 
รู้จักฉันเท่าที่ฉันอยากให้รู้จัก

destinaja

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 39
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 02:36:30 PM »
ฝากถึงคุณนาย เอ้ยคุณยายของคุณนาย
   ชีวิตต้องมีเริ่มตัน ผมจบมาไปทำงานที่เรียนมาเป็นทฤษฎีทำจริงต้องฝึกเรียนใหม่หมด
      เมื่อเดือนก่อนเพิ่งฝากกึ่งบังคับลูก 2 คน ที่ไปเรียนที่ญี่ปุ่น 2 ปี ไปทำงาน เงินเดือนเท่าคนจบตรีธรรมดาในประเทศ
          ทำงานไม่ใช่ที่ตัวชอบ แต่ก็เห็นตั้งใจมีความสุขกับงาน แม้มาเล่าปัญหาในที่ทำงาน ก็อธิบายให้รู้ว่าทุกที่ ทุกสังคม
               มีปัญหาเหมือนกันหมด เราต้องปรับตัวเข้ากับสังคม หาประสบการณ์ก่อน แล้วจะเห็นอนาคตที่ตัวเองตั้งไว้
                   สรุปคือถ้าไม่เริ่ม ก็จะไม่รู้ ไม่มีประสบการณ์ ไม่เห็นอนาคต ...ขอให้คุณยายสมหวังมีความสุขตามที่
                       ปรารถนาครับ         

Sososoy

• People Like This 261
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 03:07:40 PM »
http://www.novabizz.com/NovaAce/Relationship/Dealing_with_Difficult_People.htm

เคยอ่านบทความนี้เมื่อนานมาแล้ว
โซคิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับคุณยาย เลยไปตามหามาให้ค่ะ  ปัญหาเรื่ิองงาน เรื่องเพื่อนร่วมงาน เป็นปัญหาเบสิกที่ทุกคนต้องเจอค่ะ  หนักบ้างเบาบ้างแตกต้างกันไป โซเป็ยกำลังใจให้คุณยาย เรียนรู้ ปรับตัว อดทนและมีสติ  นี่แค่บททดสอบหนี่งเท่านั้นค่ะ เมื่อผ่านไปได้คุณยายจะแกร่งขึ้น  สู้สู้นะคะ **38**

nine_nine

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 03:18:18 PM »
41  เป็นกำลังใจให้คุณยายค่ะ
ขอให้ได้งานที่ตัวเองชื่นชอบ  ได้ทำงานตรงสายที่เรียนมาค่ะ
  เป็นกำลังใจให้เสมอนะค่ะ 
 **39**
คุณยายบอกว่า รีเฆรช หน้าเวปตลอดเบยครับ
ยิ้มได้เเละมีกำลังใจเพิ่มขึ้นมาก
ฝากขอบคุณ น้องปป ด้วยครับ **26**

nine_nine

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 03:28:17 PM »
ฝากถึงคุณนาย เอ้ยคุณยายของคุณนาย
   ชีวิตต้องมีเริ่มตัน ผมจบมาไปทำงานที่เรียนมาเป็นทฤษฎีทำจริงต้องฝึกเรียนใหม่หมด
      เมื่อเดือนก่อนเพิ่งฝากกึ่งบังคับลูก 2 คน ที่ไปเรียนที่ญี่ปุ่น 2 ปี ไปทำงาน เงินเดือนเท่าคนจบตรีธรรมดาในประเทศ
          ทำงานไม่ใช่ที่ตัวชอบ แต่ก็เห็นตั้งใจมีความสุขกับงาน แม้มาเล่าปัญหาในที่ทำงาน ก็อธิบายให้รู้ว่าทุกที่ ทุกสังคม
               มีปัญหาเหมือนกันหมด เราต้องปรับตัวเข้ากับสังคม หาประสบการณ์ก่อน แล้วจะเห็นอนาคตที่ตัวเองตั้งไว้
                   สรุปคือถ้าไม่เริ่ม ก็จะไม่รู้ ไม่มีประสบการณ์ ไม่เห็นอนาคต ...ขอให้คุณยายสมหวังมีความสุขตามที่
                       ปรารถนาครับ         

คุณยายฝากขอบคุณ คุณuncletom นะครับ สำหรับคำเเนะนำดีๆ
สรุปว่า วันนี้ คุณยาย อู้งาน มากก
มารับกำลังใจจากพี่น้องwlg อย่างเดียว 41

nine_nine

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 05:32:48 PM »
http://www.novabizz.com/NovaAce/Relationship/Dealing_with_Difficult_People.htm

เคยอ่านบทความนี้เมื่อนานมาแล้ว
โซคิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับคุณยาย เลยไปตามหามาให้ค่ะ  ปัญหาเรื่ิองงาน เรื่องเพื่อนร่วมงาน เป็นปัญหาเบสิกที่ทุกคนต้องเจอค่ะ  หนักบ้างเบาบ้างแตกต้างกันไป โซเป็ยกำลังใจให้คุณยาย เรียนรู้ ปรับตัว อดทนและมีสติ  นี่แค่บททดสอบหนี่งเท่านั้นค่ะ เมื่อผ่านไปได้คุณยายจะแกร่งขึ้น  สู้สู้นะคะ **38**
คุณยายฝากขอบคุณ พี่โซ มากๆเลย ที่กรุณาหาบทความดีๆมาให้อ่าน นะครับ **26**

Yodrak

• Full Member
  • People Like This 108
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 08:38:19 PM »
ไม่มีข้อคิดดีๆ มาฝาก ไม่มีกระทู้เด็ดๆ มาให้ .... แต่ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้นะครับ 

**24** **24** **24**
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

nine_nine

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 08:52:51 PM »
ไม่มีข้อคิดดีๆ มาฝาก ไม่มีกระทู้เด็ดๆ มาให้ .... แต่ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้นะครับ 

**24** **24** **24**
ขอบคุณ ลุงยอดรัก hr.โรงงานน้ำตาล ผู้ใจดี **06**

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 09:57:24 AM »
     ถ้าพอมีเวลาว่าง ลองไปหาหลักสูตรดีๆ ดูครับเช่น 7 Habbits หรือหลักสูตรการวางแผนและแก้ปัญหาอย่างมีระบบ
ของ อจ.อุดม สว่างจิตร หรือ Landmark Forum ทุกหลักสูตรอาจไม่ได้ทำให้เราเก่งมากขึ้น
แต่ทุกหลักสูตรทำให้เรามีความสุขมากขึ้น และทำให้คนใกล้ตัวเรามีความสุขมากขึ้นด้วยครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

nine_nine

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 11:05:36 AM »
     ถ้าพอมีเวลาว่าง ลองไปหาหลักสูตรดีๆ ดูครับเช่น 7 Habbits หรือหลักสูตรการวางแผนและแก้ปัญหาอย่างมีระบบ
ของ อจ.อุดม สว่างจิตร หรือ Landmark Forum ทุกหลักสูตรอาจไม่ได้ทำให้เราเก่งมากขึ้น
แต่ทุกหลักสูตรทำให้เรามีความสุขมากขึ้น และทำให้คนใกล้ตัวเรามีความสุขมากขึ้นด้วยครับ
ขอบคุณพี่kaptanที่เเนะนำหลักสูตรดีๆให้ผมเเละคุณยายนะครับ **26**

Nine10

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 49
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 11:47:08 AM »
เป็นกำลังใจให้คุณยายด้วยคนครับ

จุดเริ่มต้นย่อมมีอุปสรรค  เพื่อสร้างความแข็งแกร่งให้ไปสู่อนาคต

**10** **10** **10**

nine_nine

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 01:40:43 PM »
เป็นกำลังใจให้คุณยายด้วยคนครับ

จุดเริ่มต้นย่อมมีอุปสรรค  เพื่อสร้างความแข็งแกร่งให้ไปสู่อนาคต

**10** **10** **10**
ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆเเละกำลังใจให้คุณยายนะครับ ท่านninebo

วันนี้ดูคุณยายสดใส มีพลังที่จะเดินไปข้างหน้า
ด้วยเพราะได้กำลังใจ เเละข้อคิดดีๆจากพี่น้องwlgอย่างมากมาย
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ
ขอบคุณจากใจจริง **26**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 02:52:36 PM »
สำหรับ"ยาย"นะครับ
1สู้ให้ชนะก่อน แล้วค่อยเลือกว่าจะอยู่หรือจะย้าย
หรือ
2 มองหาที่ดีกว่า แล้วไป , ไปเพราะมีที่ดีกว่า ไม่ใช่เพราะแพ้อยู่ที่เก่าไม่ได้

ปล.  หาที่ลับตาท่าน 9_9 มาให้ผมกอดเป็นกำลังใจบ้างก็ได้ครับ ผมกอดอุ่น

**02**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

nine_nine

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 04:10:36 PM »
1สู้ให้ชนะก่อน แล้วค่อยเลือกว่าจะอยู่หรือจะย้าย
หรือ
2 มองหาที่ดีกว่า แล้วไป , ไปเพราะมีที่ดีกว่า ไม่ใช่เพราะแพ้อยู่ที่เก่าไม่ได้

ปล.  หาที่ลับตาท่าน 9_9 มาให้ผมกอดเป็นกำลังใจบ้างก็ได้ครับ ผมกอดอุ่น

**02**

อ๊ากก
เเละเเล้ว ผมก็กลายเป็นไปวษณี

คุณยายฝากถึงพี่ตะวันครับ.
จากไลน์..

..........................
~กี้ดดด
~นั่งม้วนเบยย
~พี่ตะวันน่ารักตลอด
~ชูป้ายไฟๆ #ทีมพี่ตะวัน
~ฝากเม้นด้วยว่า
~นั่งเขิลอยุ่หน้าคอม fcพี่ตะวันนะคะ
~(ติ๊กเกอร์ กระต่ายน้อย กะหัวใจ) ฮืมมม
~ขอบคุนด้วยค่ะ
~พิมให้ดูน่ารักๆ เรียงคำด้วยนะ //เอิ่ม **03**
~(ติ๊กเกอร์ ปิดท้าย // เปนลมเเปป **07**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 06:13:31 PM »
........

**02**

อ๊ากก

จากไลน์..

~กี้ดดด
~นั่งเขิลอยุ่หน้าคอม fcพี่ตะวันนะคะ
~(ติ๊กเกอร์ กระต่ายน้อย กะหัวใจ) ฮืมมม
~พิมให้ดูน่ารักๆ เรียงคำด้วยนะ //เอิ่ม **03**
~(ติ๊กเกอร์ ปิดท้าย // เปนลมเเปป **07**

ฝาก จดหมายตอบกลับ ผ่านไปรษณีย์ ไปด้วยว่า

"ถ้ายายหาที่ ลับๆที่ท่าน 9-9 ไม่รู้จัก แอบ pm มาด้วยนะครับ เราไปกอดกัน กำลังใจเพียบคราบบบบบ"

**38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

nine_nine

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 09:15:47 PM »
........

**02**
ฝากไปเเล้วครับพ้มม **07** **01**

อ๊ากก

จากไลน์..

~กี้ดดด

ฝาก จดหมายตอบกลับ ผ่านไปรษณีย์ ไปด้วยว่า

"ถ้ายายหาที่ ลับๆที่ท่าน 9-9 ไม่รู้จัก แอบ pm มาด้วยนะครับ เราไปกอดกัน กำลังใจเพียบคราบบบบบ"

**38**

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 12:36:40 PM »
เพิ่งเห็นกระทู้นี้.  มาช้าแล้วยังดีกว่าไม่มา. 55555

มาให้กำลังใจครับ.  สมัยผมเรียนจบใหม่ๆ. บากบั่นพอควร.  ทำอะไรไม่ค่อยเป็น. พอทำไม่ได้เลยเหมือนแกะดำขาดความเคารพนับถือจากทีมงานอย่างรุนแรง.

ผมก็กดดันมาก. เลยสู้โดยการลงทุน. แอบเรียนเฉพาะด้านในส่วนทักษะอาชีพ.  ขนตำรามาอ่านทำความเข้าใจ. ขนเอกสารเดิมในบริษัท จม.เข้า. ออก.  สัญญาทุกชนิดมาอ่านชนิดสแกนเหตุและผลทีละบรรทัด.  ตั้งแต่เริ่มโครงการจนจบโครงการ.  นั้งอ่านหนังสือในออฟฟิคยันดึกถึงเที่ยงคืนทุกวันโดยไม่เบิกโอที.   3เดือนแรกผมขอเสนอตัวกับเจ้านายขอโครงการมาทำท่ามกลางเสียงหัวเราะเย้ยหยัน. เลยแสดงฝีมือโดยวิธี. ไปช่วยโครงการคนอื่นทำโดยไม่ให้งานตัวเองเสีย. กล้าออกไปลุยเจรจากับลูกค้า. โดยทำแผน. ทำการบ้านไป. มีทางเลือก2-3ทางเสมอเพื่อให้การเจรจาจบตรงนั้นวันนั้นกรณีมีการต่อลองปรับเปลี่ยน. 

6เดือนผ่านมา.  ผมได้รับการพิจารณาปรับเงินเดือนขึ้นถึง2ครั้ง.   สมัยนั้นการทำงานจะไม่มีการสอนงานครับ. ต้องศึกษาเอง. ถ้าจะถามรุ่นพี่ก็มีค่าวิชา. 1มื้อ.  กินไปคุยไปด้วยเหล้า เรด เลเบิ้ล. สมัยนั้นสำหรับเงินเดือนเด็กแรกเข้าอย่างผมถือว่าแพงครับ. แต่ผมกลับสนุกยอมหมดตัวเพื่อเอาวิชา. และต้องการสานความสัมพันธ์กับรุ่นพี่ต่างๆ. 

อดทนครับ.  ผมของการที่ทำแบบนั้นผมก้าวหน้าเร็วกว่ารุ่นพี่ไปหลายคนในปีต่อๆมา.     ทำงานปีแรกๆอย่าไปสนใจเรื่องเงินเดือนครับ. ถ้าเรามีค่าพอเงินมันมาเอง.     สมัยนี้ลูกน้องผมส่วนใหญ่ เป็นพวกบ่มแก๊สมาทั้งนั้น.  มองแต่เรื่องเงินและไม่ค่อยซื่อสัตต์ต่อตนเอง. ไม่เคารพตนเอง. โลภโกงขี้เกียจวิถีแบบนั้นเมื่ออายุ30แล้วจะหนาวเมื่อพบว่าตนเองแก่และกลวงโบ๋.   วาดอนาคนลงเหวไว้ได้เลย

ระวังกับดัก.  ห้ามสรา้งหนี้ใน5ปีแรก.  เพราะเงินมันยังน้อยถ้าเสียเครดิตตอนอายุน้อยจะเสียใจยาวไปถึง. อายุ30
และระวังเพื่อนๆขี้โม้คุยในเฟสว่ารุ่งเงินเดือนเยอะ.    ยอมยืมมัน500สิมีวิ่งหนีหางจุกตูด

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 01:55:36 PM »
อยากมีโมเม้นท์แบบนี้บ้างจังเลย

ส่งกันจนเรียนจบ

nine_nine

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 05:55:15 PM »
........

**02**
ฝากไปเเล้วครับพ้มม **07** **01**

อ๊ากก

จากไลน์..

~กี้ดดด

**38**
เหมือนเม้นที่เเล้ว ข้อความไม่ขึ้น งงจุง

ไปรษณีย์ฝากจดหมายไปถึงเเล้วครับพ้มมม **01**

nine_nine

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 06:00:10 PM »
เพิ่งเห็นกระทู้นี้.  มาช้าแล้วยังดีกว่าไม่มา. 55555

มาให้กำลังใจครับ.  สมัยผมเรียนจบใหม่ๆ. บากบั่นพอควร.  ทำอะไรไม่ค่อยเป็น. พอทำไม่ได้เลยเหมือนแกะดำขาดความเคารพนับถือจากทีมงานอย่างรุนแรง.

ผมก็กดดันมาก. เลยสู้โดยการลงทุน. แอบเรียนเฉพาะด้านในส่วนทักษะอาชีพ.  ขนตำรามาอ่านทำความเข้าใจ. ขนเอกสารเดิมในบริษัท จม.เข้า. ออก.  สัญญาทุกชนิดมาอ่านชนิดสแกนเหตุและผลทีละบรรทัด.  ตั้งแต่เริ่มโครงการจนจบโครงการ.  นั้งอ่านหนังสือในออฟฟิคยันดึกถึงเที่ยงคืนทุกวันโดยไม่เบิกโอที.   3เดือนแรกผมขอเสนอตัวกับเจ้านายขอโครงการมาทำท่ามกลางเสียงหัวเราะเย้ยหยัน. เลยแสดงฝีมือโดยวิธี. ไปช่วยโครงการคนอื่นทำโดยไม่ให้งานตัวเองเสีย. กล้าออกไปลุยเจรจากับลูกค้า. โดยทำแผน. ทำการบ้านไป. มีทางเลือก2-3ทางเสมอเพื่อให้การเจรจาจบตรงนั้นวันนั้นกรณีมีการต่อลองปรับเปลี่ยน. 

6เดือนผ่านมา.  ผมได้รับการพิจารณาปรับเงินเดือนขึ้นถึง2ครั้ง.   สมัยนั้นการทำงานจะไม่มีการสอนงานครับ. ต้องศึกษาเอง. ถ้าจะถามรุ่นพี่ก็มีค่าวิชา. 1มื้อ.  กินไปคุยไปด้วยเหล้า เรด เลเบิ้ล. สมัยนั้นสำหรับเงินเดือนเด็กแรกเข้าอย่างผมถือว่าแพงครับ. แต่ผมกลับสนุกยอมหมดตัวเพื่อเอาวิชา. และต้องการสานความสัมพันธ์กับรุ่นพี่ต่างๆ. 

อดทนครับ.  ผมของการที่ทำแบบนั้นผมก้าวหน้าเร็วกว่ารุ่นพี่ไปหลายคนในปีต่อๆมา.     ทำงานปีแรกๆอย่าไปสนใจเรื่องเงินเดือนครับ. ถ้าเรามีค่าพอเงินมันมาเอง.     สมัยนี้ลูกน้องผมส่วนใหญ่ เป็นพวกบ่มแก๊สมาทั้งนั้น.  มองแต่เรื่องเงินและไม่ค่อยซื่อสัตต์ต่อตนเอง. ไม่เคารพตนเอง. โลภโกงขี้เกียจวิถีแบบนั้นเมื่ออายุ30แล้วจะหนาวเมื่อพบว่าตนเองแก่และกลวงโบ๋.   วาดอนาคนลงเหวไว้ได้เลย

ระวังกับดัก.  ห้ามสรา้งหนี้ใน5ปีแรก.  เพราะเงินมันยังน้อยถ้าเสียเครดิตตอนอายุน้อยจะเสียใจยาวไปถึง. อายุ30
และระวังเพื่อนๆขี้โม้คุยในเฟสว่ารุ่งเงินเดือนเยอะ.    ยอมยืมมัน500สิมีวิ่งหนีหางจุกตูด
ขอบคุณพี่popzที่กรุณานำประสพการณ์มาเล่าให้ได้เห็นข้อคิดดีๆที่สามารถนำไปใช้ได้จริง
คุณยายฝากขอบคุณมามากๆเลยครับ **06**

nine_nine

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 06:01:50 PM »
อยากมีโมเม้นท์แบบนี้บ้างจังเลย

ส่งกันจนเรียนจบ
น้องๆที่กำลังเรียนอยู่ pmหาพี่เข้ด่วนๆเลยครับ
 41

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 06:53:51 PM »
เข้ามาอ่านก็หลายรอบแล้ว แต่ไม่มีอะไรที่แนะนำได้เลย

เรื่องวิชาการ เป็นการเป็นงาน .... ไม่ถนัดเลย  **25**

ถ้าจ้างเที่ยวพอช่วยได้นะ....

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 10:01:02 PM »
เข้ามาอ่านก็หลายรอบแล้ว แต่ไม่มีอะไรที่แนะนำได้เลย

เรื่องวิชาการ เป็นการเป็นงาน .... ไม่ถนัดเลย  **25**

รออ่านการบ้านท่าน slow อยู่นะ.  6เดือนแบ้วววว.     **25**

nine_nine

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 10:35:54 PM »

รออ่านการบ้านท่าน slow อยู่นะ.  6เดือนแบ้วววว.     **25**

ผมก็รอเหมือนกัน
Fc อ้อนหลายรอบเเล้ว
นะนะ
พี่slow **39**

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 08:03:05 AM »

ผมก็รอเหมือนกัน
Fc อ้อนหลายรอบเเล้ว
นะนะ
พี่slow **39**

ขอโทดทีครับ ไม่มีการบ้านแล้ว...รออ่านจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ดีกว่า

ถ้าการบ้านแบบแร๊ง แรง เขียนได้ อาจพอส่งได้ แต่ยังไม่เคยเขียนแนวนี้เลย เด่วไม่อิน

**30**