ผู้เขียน หัวข้อ: ...หากเป็นคุณ...คุณจะเลือก ?  (อ่าน 3524 ครั้ง)

_ple_

• Hero Member
  • People Like This 877
  • คุยกันมะ
...หากเป็นคุณ...คุณจะเลือก ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 04:37:51 PM »
หากมีงานประจำทำอยู่แล้ว

คุณเรียนเพื่อเพิ่มความรู้ เพื่อที่จะมีใบปริญญาเป็นสะพานก้าวตามฝัน **24**

คุณทำงานพิเศษเพื่อเพิ่มรายได้ ทั้งๆ ที่ก็ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน แต่ก็อยากมีส่วนเงินเก็บเพิ่ม  **25**
และงานพิเศษช่วยเพิ่มประสบการณ์และเป็นสะพานไปสู่อนาคตเหมือนกัน  **36**

**21** แล้วทีนี้ทำมันทุกอย่างก็ไม่ดีซักอย่าง  **12** งานพิเศษ หรือ เรียนดี  **19**

ขอพื้นที่บ่นหน่อยค่ะ ช่วงนี้เหนื่อยมาก   **07** และไม่พอใจกับผลงานของตัวเองเลย

...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

จ๋องกระปิ๋ม

• People Like This 1128
Re: ...หากเป็นคุณ...คุณจะเลือก ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 05:19:26 PM »
ทุกอย่างที่ตัดสินใจล้วนเป็นสิ่งที่ดีทั้งสิ้นค่ะ
อาจจะต้องเหนื่อยมากขึ้น ทำไม่ได้ดังใจไปบ้าง
แต่ผลสำเร็จคุ้มค่าแน่นอนค่ะ

จ๋องให้กำลังใจนะคะ
 **06**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

lean

• Full Member
  • People Like This 34
Re: ...หากเป็นคุณ...คุณจะเลือก ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 07:08:27 PM »
555....บ่นเสร็จแล้วรีบไปอ่านหนังสือเลย   **30**

tomoii

• People Like This 45
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 07:43:24 PM »
ดีจ้ะ  **36** **06**
งานพิเศษ กับ เรียน
ขอข่วยออกความเห็นว่า เรียนเป็นหลักค่ะ งานพิเศษเป็นรอง
เพื่อการก้าวหน้าสู่อนาคตที่ยืนยงกว่า ก้าวหน้าได้มากกว่า ค่ะ
สู้ๆน้ะค้ะ
ทุกที่มีปัญหาเเละทุก ปัญหามีทางเเก้เสมอ ถ้า ใจ ไม่ ท้อ ค่ะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ  **06** **06** **06** **06** **06** **06**
เป็นคนโลกสวย รวยรอยยิ้ม

Yodrak

• People Like This 108
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 09:54:37 PM »
ฟังเหมือนน้องเปิ้ล กำลังต่อสะพานเพื่อก้าวข้ามไปสู่ฝั่งฝัน

ไม่รู้ว่ามันคือ การสร้างสะพานเดียวกัน แต่สร้างจากคนละฝั่งไปพร้อมๆ กัน ... หรือมันคือการสร้างสะพาน 2 แห่งพร้อมกันด้วยวิธีการคนละวิธี

ไม่ว่ามันคืออย่างไหนก็ตาม ... แต่ที่แน่ๆ ขอบอกว่า น้องเปิ้ล กำลังอยู่ระหว่างการทำงานก่อสร้าง (under construction)

"สำหรับการเป็นนักปฏิบัติที่มีประสิทธิภาพ"

ว่ากันว่าในการก่อสร้างนั้น การจะทำงานให้สำเร็จลุล่วง ต้องเกิดความสำเร็จขึ้นอย่างน้อย 3 ครั้ง

1. การออกแบบ
2. การวางแผน
3. การดำเนินการจนสำเร็จ

ระหว่างการดำเนินการ หากพบอุปสรรค

ก็ไม่แปลกที่เราพึงจะทบทวน แบบ หรือพิมพ์เขียวของเรา

และแผนการต่างๆ ทีจะทำให้เราบรรลุเป้าหมาย 

ว่ามันมีอะไรผิดพลาดหรือไม่ หากพบก็แก้ไข หรือปรับปรุงมันซะ

หากทำอย่างถูกวิธี ... มันย่อมจะช่วยนำเราเข้าใกล้เป้าหมายได้ง่ายขึ้น

========================================================

เมื่อเติบโตขึ้นไป ก้าวถึงการเป็น ผู้บริหาร ยังต้องมองล้ำไปยิ่งไปกว่าการปฏิบัติตามแบบและแผน

หากมองออกมานอกกรอบปัญหา มีสิ่งที่พึงทบทวนหลายประการ

สมมุติฐานและหลักการออกแบบของเราเหมาะสมและถูกต้องหรือไม่

แผนงานและวิธีการของเรา ประกอบด้วยสมมุติฐานที่สมเหตุผลหรือเปล่า

การออกแบบวิธีการทำงาน นำเราสู่เป้าหมายได้จริงไหม ทีมงานและผู้เกี่ยวข้องเราดีพอยัง ทรัพยากรที่เรามีเพียงพอและเหมาะสมหรือไม่

=========================================================

ในมุมมองของ ผู้ลงทุน ยังต้องมองล้ำไปกว่าผู้บริหารงาน

"เส้นทาง และวิธีการที่ใช้เหมาะสมที่สุดจริงหรือ"

จุดที่เราสร้างสะพานเป็นช่วงแคบสุดหรือไม่ (จนไม่ต้องสร้างสะพานยาว)

มีช่วงที่น้ำตื้นจนเดินข้ามไปได้ไหม

ถ่อแพข้ามน้ำง่ายกว่าสร้างสะพานไหม

หากเดินพ้นคุ้งน้ำ มีสะพานอื่นอยู่แล้วหรือไม่

หรือแม้แต่อาจต้องทบทวนว่า ....

เส้นทางและเป้าหมายที่เราคาดหมายคุ้มค่าแก่การเดินไหม

มีเป้าหมายอื่นที่ตอบโจทย์เรากว่านั้นไหม

...............................................

เสียเวลานั่งอ่านคอมเมนต์ ลุงยอดรัก แต่ก็คงไม่ได้ช่วยให้คำตอบอะไรได้จากคำถาม

.... แต่เป็นกำลังใจให้หาคำตอบได้นะครับ

**24** **24** **24**

ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

B88

• People Like This 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 11:06:30 PM »
ในชีวิตความเป็นจริงไม่มีใครหรอกครับ
ที่จะออกแบบชีวิตให้เป็นอย่างที่เราต้องการได้เสมอไป
ที่เหลือก็คือ ว่าเราจะสู้หรือว่ายอมแพ้มันก็เท่านั้นเอง
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ คุณเปิ้ล ^^,

Sphynx

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 282
  • It's good to stand on my own two feet
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 11:24:04 PM »
 **06**  เป็นกำลังใจให้พี่เปิ้ลค่ะ
รู้จักฉันเท่าที่ฉันอยากให้รู้จัก

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 11:45:26 PM »
สำหรับ น้องเปิ้ลสุดน่ารัก สู้ๆต่อไปนะครับ
อายุขนาดเปิ้ลเป็นช่วงเวลาที่ยิ่งเหนื่อย(ในทางที่ถูก) ยิ่งเรียนรู้ได้มาก ยิ่งมีหนทางมากในอนาคต
ที่เหนื่อยนะถูกต้องแล้วจ้าาาาาา
  **03**

เออ...ท่านยอดรักนี่ท่าจะชำนาญในการทอดสะพานนะครับ   **11**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Yodrak

• People Like This 108
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 07:57:35 AM »

เออ...ท่านยอดรักนี่ท่าจะชำนาญในการทอดสะพานนะครับ   **11**

เอิ่มมม... พี่ tawans ครับ

ตอนนี้ผมชำนาญเฉพาะ "งานตรวจสอบและบำรุงรักษาโรงงาน" อย่างเดียวครับ

**34** **34** **34**
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

Sososoy

• People Like This 261
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2016, 08:57:03 AM »
มันก็ดีทั้งสองทางนะคะ
เวลามีใครถามโซ ว่าเรียนหรือทำงานดี
โซมักตอบให้เลือกเรียน
ส่วนตัวโซเวลาที่ต้องเลือกโซเลือกทำงาน  **08**