ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เพื่อแม่ แชร์ประสบการณ์'เมื่อผู้หญิงไม่รักเด็กต้องเป็นแม่'  (อ่าน 2327 ครั้ง)

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
      ลูกคือสิ่งมหัศจรรย์ของพ่อแม่ทุกคนครับ
ชื่นชมกับการเลี้ยงลูกของน้องนะครับ โตขึ้นเค้าจะรักแม่เหมือนที่แม่รักเค้าครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Sososoy

• People Like This 261
ความทรมาน อดอัด อาการไม่สบายตัว ความกลัวที่โซซ่อนอยู่ลึกๆในใจ ตลอดเวลาที่ผ่านมาไอ้ที่รู้สึกทรมาน เจ็บปวด ไม่ได้เสี้ยวของวันคลอดวันเดียว เพจไหนบ้างที่บอกว่าเจ็บ แต่พอทนได้ เพื่อนคนไหนบ้างที่บอกไม่เจ็บ ปวดนิดเดี๋ยว เบ่งไม่กี่ที่ก็ออก **01**คุณหลอกดาว **01**   ใครบอกว่าพอใกล้คลอดจะมีลมเบ่งช่วย เฮ้ย!โซไม่มี โซเจ็บจนอยากสลบไปเลย แต่มันไม่สลบไงเพราะมันเจ็บ โซเจ็บจนนอนสั่น โซนอนหมดแรงไปเรื่อย โซเป็นเตรียงเดียวที่ต้องให้ออกซิเจน คลอดธรรมชาติไม่ได้ต้องผ่าคลอด ระหว่างรอให้ครบแปดชั่วโมงที่ต้องงดน้ำงดอาหาร โซเจ็บมว๊ากกกก  ทุกนาที่ผ่านไปแสนทรมาน โซสวดมนต์ ท่องพุธโธ มอมจิกแข็มนาฬิกา ส่งสายตาอ้อนวอนให้พยาบาย แอบมองค้อนเตียงใกล้ๆ ชิวมาก นอนเล่นโทรศัพย์ คุยกันหัวเราคิกคัก นี่น้องไม่รู้สึกอะไรเลยหรอ ยังไม่เจ็บจริงกันใช่มั๊ย หรือเป็นโซที่ไม่มีความอดทน 

หลังจากที่ต้องอดทนอย่างยาวนานนนนน

ในที่สุดก็ได้ไปห้องผ่าตัดซะที่  เฮ้อ!!  อีกนิดเดียวทูนหัวเดี๋ยวก็ได้เจอกันแล้ว   

ใครว่า บล็อคหลังไม่เจ็บ ใช่ค่ะไม่เจ็บเลย  แต่รู้สึกตอนมีดกรีดท้องนี่ มันก็รู้สึกอยู่นะ ยิ่งเคยดูคลิปผ่าคลอดมาด้วยละก็ นึกภาพตามได้เลย  ดึงทูนหัวออกจากท้องโซ โอ้ววววเหมือนถูกดึงสำใส้ ตับ ไต หัวใจ ปอด ออกไปด้วย ต้องดังแรงขนาดนั่นเลยหรอค่ะ โซจุกยัยคอหอย  **25**

เสี่ยงทูนหัวร้องดังมาก. สิ้นสุดความอดทนซะที่ โซน้ำตาไหลตอนพยาบาลอุ้มทูนหัวมาให้โซหอม ช่วงเวลาที่ดีงามที่สุดในชีวิตโซคือตอนนี้ครั้งแรกที่เราได้เจอกับโซมีความสุขที่สุด **39**

โซยังไม่ได้บอกใช้มั๊ย ว่าถึงจะเจ็บจะทรมานขนาดไหน โซยังมีรอยยิ้มอยู่ตลอดเวลา  **39**

"คือ..ความเจ็บปงดที่งดงาม"

ปล.ยังค่ะยังไม่จบ นี่แค่จุดเริ่มต้นของความสตอง อึกถึกทน ของคนเป็นแม่เท่านั้น  กว่าจะถึงปัจจุบันยังต้องผ่านด่านยากอีกมากมาย

น้องเป็ด

• People Like This 214
หนูนับถือ คุณแม่เลี้ยงเดี่ยวมากค่ะ
เพราะหนูก็เติบโตมากับคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวเช่นกัน
และน้องสาวหนูก็เคยตกเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวเช่นกัน

พี่โซเก่งมากค่ะ อดทนมากค่ะ
หนูชื่นชมพี่มากค่ะ
Sometimes a bad boy cries,
Sometimes a good girl lies to get what she wants.

EOs

• People Like This 155
โดยส่วนตัวผมก็ไม่ชอบเด็ก แต่ก็ไม่ถึงกับเกลียด แต่พอมีลูกก็รัก ไม่เคยนึกรำคาญหรือหงุดหงิด แต่เด็กอื่นที่ไม่ใช่ลูกก็ยังไม่ชอบเหมือนเดิม ก็แปลกดีนะ ...

ยกเว้น เด็กสาว ๆ นอกจากชอบแล้วยังอยากอยู่ด้วยทั้งวัน ทั้งคืน   41

**38**

ไม่ต้องสวยเหมือน Pretty แค่น้องหุ่นดี หน้าตาน่ารักก็พอ

Sphynx

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 282
  • It's good to stand on my own two feet
นับถือใจ คุณแม่อย่างพี่โซเลยค่ะ 

การคลอดลูก คือ คือ..ความเจ็บปวดที่งดงาม"
รู้จักฉันเท่าที่ฉันอยากให้รู้จัก

Sososoy

มาให้กำลังใจน้องโซครับ น้องเป็นผู้หญิงแกร่งมาก ผมไม่เคยมีประสบการณ์และอาจจะไม่ได้มีประสบการณ์จากการเป็นพ่อคนแน่ๆ แต่ผมเลี้ยงหลานมา 5 คนผมบอกเลยว่า เหนื่อยจนแทบขาดใจ เด็กอ่ะนะ เค้าไม่รู้หรอกว่าเราลำบากขนาดไหน แต่เค้าสัมผัสได้ถึงความรักและความอบอุ่น หลานผม 5 คน ผมอุ้มเล่นทุกคน คนโตสุดตอนนี้อายุ 22 แล้ว เป็นสาวเต็มที่ ถึงจะไม่ใช่สายเลือดโดยตรง แต่ได้เห็นเค้าเติบโตขึ้นมาผมในฐานะ อา ก็ดีใจที่เลี้ยงเค้ามาตั้งแต่เล็ก นอกเรื่องไปหน่อย แต่อยากจะบอกว่า น้องทำถูกแล้วที่เลือกเลี้ยงเค้าเอง สู้ๆนะครับ  **36**  **36**

อยากมีลูกไม่ยากค่ะพี่ย้ง
ขั้นแรกพี่ต้องหาแม่ของลูกให้ได้ก่อนค่ะ

แต่...วิธีนี่ใช้เวลานานเกินไป

มีวิธีที่ไวกว่านั้นนร้า.    เอาป่าววววว **34**

Sososoy

ขอบคุณมากครับ
ได้มุมมองเพิ่มเกี่ยวกับแม่และเด็ก

ส่วนมากเขามักพูดแต่มุมดีๆค่ะ.  ไอ้มุมหินๆไม่ค่อยพูดกันหรอก  เฮ้อๆ

Sososoy

มาเป็นกำลังใจให้คุณแม่เลี้ยงเดี่ยวครับ เหนื่อยแค่ไหน เห็นหน้าลูกก็หายเหนื่อย

แล้วกว่าจะเลี้ยงจนโตได้ เหนื่อยหลายอย่างครับ

แต่ความสุขทางใจก็มีมากด้วย สู้ๆๆๆๆ

เห็นหน้าลูกก็หายเหนื่อยจริงๆค่ะ แต่ต้องตอนยิ้มตอนหัวเราะนะ ถ้าตอนร้องไห้ บางที่ก็แข่งกันร้องสองคนแม่ลูก  **30**

Sososoy

ลูกคือสิ่งมหัศจรรย์ของพ่อแม่ทุกคนครับ
ชื่นชมกับการเลี้ยงลูกของน้องนะครับ โตขึ้นเค้าจะรักแม่เหมือนที่แม่รักเค้าครับ

หนูเลี๋ยงดีแล้วจริงๆหรือค่ะ **40**

มีคนว่าหนูเยอะนะ

แบบนมแม่ไม่มีประโยนน์  เวลาหนูให้ลูกกินนมมองหนูเหมือนหนุเอายาฆ่าแมลงให้กิน

2เดือนแล้ว ทำไม่ยังไม่ป้อนกล้วย

อุ้มลูกเดี๋ยวลูกติดมือ อันนี้ยอมรับไม่ใช่แค่ลูกติดหนูหรอก  เป็นหนูนี่แหละที่ติดลูก

นู๋เลี้ยงลูกให้นิสัยเสีย. เสียยังไง เสี้ยงยังไงให้นิสัยดี ไม่เห็นมีใครบอกหนู ต้องหยิงต้องตีเหมือนที่เขาทำกับลูกหนูหรอ

แม่ที่ดีเป็นยังไงจนป่านนี้แล้ว. คนแย่ๆที่อยากเป็นแม่ที่ดี

Sphynx

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 282
  • It's good to stand on my own two feet
 **34**  ฝากถึง คุณแม่อย่าง พี่โซ   

พี่จะแย่แล้ว

ปป  ขอให้ให้พี่โซเข้มแข็งเพื่อลูกเข้าไว้นะคะ  เปลี่ยนเป็นมาบอก ปป ว่า  พี่จะเข้มแข็งขึ้น ได้ไหม

แม้ว่าค่า รักษาลูกจะแพง แค่ไหน  ขอให้พี่โซ สู้ๆ กัดฟัน ขยันทำงาน เพื่อลูก 
      ชีวิตของลูก สำคัญที่สุด 

สุดท้ายนี้  ก็เป็นกำลังใจอย่างสุดใจให้พี่โซ  ถ้ามีอะไรที่ ปป พอจะช่วยได้ก็ลองบอกได้นะคะ
รู้จักฉันเท่าที่ฉันอยากให้รู้จัก