ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาอังกฤษ อยากพูดเก่ง ควรทำยังไงบ้างคะ  (อ่าน 1477 ครั้ง)

คริส

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
อยากเก่งภาษามากๆ แนะนำมานะคะ

Mr.

• Sr. Member
  • People Like This 27
Re: ภาษาอังกฤษ อยากพูดเก่ง ควรทำยังไงบ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 05:14:45 PM »
 **32** รอคำตอบด้วยคนครับ
คนมันเหงา ทำไงก็ยังเหงา....คนเหงา 2018.. ( ^o^ )/

Nostalgia

• Newbie
  • *
  • People Like This 12
Re: ภาษาอังกฤษ อยากพูดเก่ง ควรทำยังไงบ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 05:33:01 PM »
เราดูหนัง soundtrack แล้วฝึกสำเนียงพูดตาม กับคุยเพื่อนฝรั่งค่ะ  ส่วนที่เรียน ไม่เคยลง speaking จริงจังนะคะ   แต่เพื่อนที่เคยเรียน AUA เค้าจะมีแยกตามเลเวล เรียนคลาสเล็กๆ ได้ยินว่าโอเคอยู่ค่ะ

The Yong

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 10:05:24 PM »
ถ้าเน้นแค่สนทนา ไม่เน้นแกรมม่า ไม่จำเป็นต้องไปเรียนให้เสียเงินหรอกครับ ดูตัวอย่างสาวบาร์สิครับ ใช้ทุกวัน ฟังทุกวัน ใช้เวลาไม่นานก็พูดได้ แม้ว่าจะเป็นแบบ Broken English ก็ตามที เดี๋ยวนี้มีตัวช่วยเยอะกว่าสมัยก่อนอีกนะครับ ผมไปอยู่อเมริกาเมื่อประมาณ 29 ปีที่แล้ว ไปทั้งๆที่พูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลย ลงทุนเรียน AUA จนจบคอร์สแต่พอเอาเข้าจริงๆไปถึงที่นู่น ผมก็โยนไอ้ที่เรียนมาทิ้งลงโถส้วม เพราะมันใช้ไม่ได้เลยในชีวิตจริง
เอาวิธีที่ผมใช้ตอนที่ไปอยู่อเมริกานะครับ
1. ดูการ์ตูนเด็กครับ การ์ตูนเด็กมันจะมีบทสนทนาที่ค่อนข้างง่าย ไม่ซับซ้อน ดูใน YouTube จะดีมากเพราะเราสามารถหยุด, จด แล้วฟังซ้ำได้ แนะนำ Tom & Jerry, Popeye, Looney Toons
2. พอเริ่มที่จะเข้าใจบ้างแล้วก็ให้ขยับขึ้นมาจากการ์ตูนเด็กไปเป็นรายการเด็กครับ รายการเด็กอย่าง Sesame street, Disney เพราะรายการพวกนี้จะมีการสอนประโยคสำหรับเด็กง่ายๆที่เราเอาไปใช้ได้
3. พูดครับ พูดทุกวัน พูดบ่อยๆ พูดกับฝรั่งนี่แหละ ผิดถูกช่างมัน พูดไปเลยครับ อย่าอาย เพราะฝรั่งเค้าจะพยายามเข้าใจเรา บางคนจะสอนให้อีกต่างหาก วิธีการพูดที่ผมใช้คือ สมมติว่าผมจะบอกฝรั่งว่า ผมจะไปกินข้าว ผมก็จะพูดตรงตัวเลยว่า ผม (I) จะไป (go) กินข้าว (eating) รวมกันเป็น I go eating แค่นี้ครับ ฝรั่งเข้าใจไม่จำเป็นต้องใช้หลักภาษาอะไรให้วุ่นวาย ลองฝึกดูครับ
สุดท้าย ไม่ว่าจะใช้วิธีอะไรสำคัญที่สุดคือต้องได้พูดครับ พุดทุกวัน พุดบ่อยๆ พูดเยอะๆ ถ้าทำตามวิธีที่ผมแนะนำไป ไม่เกิน 6 เดือนครับ พุดกับฝรั่งรู้เรื่อง ขอให้โชคดีครับ สงสัยอะไร PM มาถามได้นะครับ ผมพุดภาษาอังกฤษไม่เก่งหรอก แต่ผมด่ากับฝรั่งได้แบบสบายมาก อิอิอิ  **30**  **30**   
A Whiter Shade of Pale

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 11:22:16 PM »
ต้องมีแฟนฝรั่งค่ะ
 **30**

แซวเล่นนะคะ
 **25**

แต่ก็มีเค้าโครงความจริงอยู่บ้าง
ก็คือ อยากพูดให้เก่งได้ ก็ต้องฝึกพูดค่ะ
โดยการหาเพื่อนฝรั่ง หรือโปรแกรมแชทหาเพื่อนฝรั่งก็ได้

เวลาคุยจริงๆ เราจะรู้ศัพท์หรือคำจริงๆที่เขานิยมใช้กัน
คุยบ่อยเข้า ฝึกบ่อยเข้า มันจะจำโดยอัตโนมัติไปเองค่ะ

ลองดูนะคะ สู้ๆค่ะ
 41
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 08:38:05 AM »
ถ้าเรียนมาแล้วไม่ได้ใช้ตลอดก็ง่อยแดรกแบบพี่ค่ะ ฟังเข้าใจแต่ตอบไม่ได้
ถ้าเน้นสนทนา ไปโบสถ์ค่ะ มีฝรั่งที่เค้าสอนอยู่ อาจจะมีเรื่องศาสนามาทำให้ระคายใจนิดหน่อย (หากไม่ศรัทธา) แต่ภาษาได้เร็ว
หรือไม่ก็มีเพื่อน มีแฟนฝรั่ง ช่วยได้จริงๆ นะ
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

kua12

• People Like This 114
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 04:56:54 PM »
ก่อนอื่นต้องดูว่าพื้นฐานทางภาษาดีพอหรือเปล่า

คนไทยส่วนมากพื้นฐานภาษาอังกฤาไม่ค่อยดี เพราะตอนเรียนเริ่มต้นถ้าเจอครูสอนไม่เก่ง

นร.ไม่เข้าใจทำให้ไม่ชอบและเกลียดไปเลย พอไม่ชอบทำให้การเข้าใจหรืออ่านยิ่งแย่ไปด้วย

ภาษาอ.ถ้าต้องการพูดเป็นเพื่อคุยธรรมดาในประเทศ หรือเพื่อไปอยู่ตปท.หรือติดต่ดกับต่างชาติ

เพราะถ้าใช้ในประเทศ พูดแบบสำเนียงคนไทยหรือคนเอเซียก็ไม่มีปัญหา เพราะเราจะเข้าใจ

แต่ถ้าไปประเทศที่เค้าใช้ภาษาอ.เค้าจะฟังสำเนียงเราไม่รู้เรื่อง ถึงแม้เราจะพูดถูกต้องก็ตาม

เพราะเคยมีประสพการณ์มาแล้ว ตอนไปเรียนต่อตปท. ซิ่งก่อนไปนี่เรียนพิเศษเยอะมาก

ทั้งเรียนพูดตัวต่อตัวกับครูต่างชาติ แต่พอไปถึงจริงๆแล้ว พูดไปเค้าฟังไม่รู้เรื่อง

เพราะสำเนียงเราไม่ได้ ภาษาอ.เวลาพูดต้องมีเน้นคำ มีขึ้นลงตามประโยคที่พูด

กว่าจะพูดให้เค้าฟังเข้าใจก็ต้องใช้เวลา กว่าจะฟังสำเนียงเค้าได้รู้เรื่องก็ใช้เวลาพอควร

แต่ถ้าเจอคนประเทศเค้าที่เคยคุยกับคนต่างชาติบ่อยๆ ก็จะพอเข้าใจที่เราพูดด้วย

ภาษาอ.จะพูดได้พูดเก่งต้องเข้าใจเรื่องประโยคซึ่งมีทั้งอดีต,ปัจจุบัน,อนาคต

เรื่องศัพท์ต่างๆ ที่ต้องรู้พอสมควร จะได้สื่อสารกับเค้าได้รู้เรื่อง

บอกตรงๆว่าภาษาที่ได้มาก็เพราะเรียนไปทำงานไปด้วย ได้สื่อสารกับต่างชาติบ่อยๆ

ช่วงที่ทำงานเป็นผจก.ร้านอาหารนี่ได้ประสพการณ์ด้านภาษามาก เพราะต้องดูแลลูกค้า

คอยแก้ปัญหาต่างๆ ทำให้พูดและฟังได้ดีมาก คุยสำเนียงฝรั่งเลย

แต่ปัจจุบันกลับมาอยู่ที่ไทย ไม่ค่อยได้ใช้ เวลาจะพูดทีลิ้นแข็ง ต้องนึกเป็นประโยคก่อนพูด

จากที่เมื่อก่อน พูดได้แบบไม่ต้องคิดเป็นประโยคก่อน

ก็เล่าประสพการณ์ที่ผ่านมา ถ้าจะปรึกษาสอบถามได้ครับ ยินดีครับ

Isme

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 05:37:59 PM »
ภาษาอังกฤษ ไม่ยาก อย่างที่คิดค่ะ แค่ คุณ กล้า ไม่กลัวที่จะพูดผิด และรุ้คำศัพท์ พอสมควร
ส่วนบทสนทนา จริงๆ ก้อ มีไม่เยอะค่ะ ประเด็น คือ คุณมี คนที่จะ พูดภาษาอังกฤษ กับคุณด้วยไหม
ฝึกทุกวัน พูด ทุกวัน เราก้อ จะ พูดภาษาอังกฤษ เก่ง ค่ะ ภาษาอังกฤษ ไม่เหมือนภาษาไทย
บางคน คิดเป็นภาษาไทย และพูดออกมา ซึ่ง อาจทำให้ คนฟัง หรือ คนคุยภาษาอังกฤษกับเราจะงง ไปพอสมควร
เมื่อ เรา คุ้น เคย แล้ว เรา จะ ฟังออก และสามารถ พูดได้ สนทนาได้ เหมือน เจ้าของภาษา ส่วน เรื่องสำเนียง
เรา ค่อย มา ปรับ ให้ เพราะ อีกทีได้ค่ะ มีปัญหาด้านภาษาอังกฤษ หรือ ต้องการคำแนะนำ ทั้ง การพูด การฟัง
การอ่าน การเขียน หรือ คนคุยภาษาอังกฤษ ด้วย  ยินดีนะคะ
ไม่ต้องรีบรักให้เต็มร้อย แต่ให้รักทีละน้อย อย่างเต็มใจ