ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นสักหน่อยค่ะ  (อ่าน 2972 ครั้ง)

Ophelia

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 65
ขอความเห็นสักหน่อยค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 04:46:25 PM »
เพิ่งตั้งกระทู้หาพี่ดูแล ใครให้ไอดีมาจะแจ้งเขาไปทุกคนว่าเราอวบนะ ไม่ผอม
แล้วมีพี่คนนึงโอเค ขอนัด ก็ส่งรูปให้ ยอมรับค่ะว่าตัวจริงดรอปกว่าในรูป
ก็คุยกันประมาณนึง พี่เขานัดกินข้าว ให้ไปรอที่สตาร์บัคสีลม
ก็แต่งตัว ไปนั่งรอ จนเค้ามา แล้วพี่เขาก็บอกว่าเราไม่ใช่สเปคเค้า
ถามเราโอเคมั้ย จะเป็นประเด็นมั้ย ตอนนั้นงงๆก็เลย โอเคไม่เป็นไร เราเองก็ไม่สวย แล้วพี่เขาก็รีบไปเลย ก็เดินเคว้งๆกลับจนเริ่มถามตัวเอง
ตื่นมาแต่งหน้าแต่งตีว เสียค่ารถเป็นร้อยๆเพื่ออะไร ก็เลยไลน์ถามพี่เขาว่า เอ้อ หนูโอเคนะคะ ถ้าพี่จะไม่ต่อ แต่ขอค่าเดินทางได้รึเปล่า ป่านนี้ก็ยังไม่อ่าน
เลยอยากขอความเห็นว่า
1.เราผิดมากรึเปล่าที่ดรอปกว่าในรูป
2.เราควรจะขอค่าเดินทางเค้ารึเปล่า
3.น้อง/พี่ ทำยังไงเวลาเจอเหตุการณ์แบบนี้ ทั้งที่คุยและขอรายละเอียดครบถ้วนแล้ว
ขอบคุณค่ะ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
Re: ขอความเห็นสักหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 05:25:31 PM »
ความจิงถ้าพี่มีน้ำใจ
ก็ควรให้ค่าขนมเลกๆน้อยๆนะคะ
เวลานัดเจอกันแร้วไม่โอเคร
แต่ก็นะ..ควรจะตกลงกันแต่แรกด้วย
ว่าถ้าเจอกันแร้ว ไม่โอเค นุขอค่ารถนะ
มาพิมตอนหลัง คิดว่าเค้าคงบลอกเรียบร้อยแร้ว
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 06:06:38 PM »
ครั้งหน้านัดเจอ คุยตกลงให้ชัดเจนครับว่าเราต้องการค่าใช้จ่ายในการไปพบเจอ

ครั้งนี้ให้มันผ่านไป ไม่ต้องไปขอพี่เค้าถ้าไม่ได้บอกไว้แต่แรก เสียความรู้สึกกันเปล่าๆ
คิดว่าเดินทางไปสมัครงาน แต่เค้าไม่รับ เราก็คงต้องหางานทีอื่นแทน

รูปที่ส่งให้พี่ๆ ถ้าไม่ต่างมากเกินไป คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่นัก

โชคดีครับ

**38**

Sososoy

• People Like This 261
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 06:43:26 PM »
อิพี่คนนี้ก็นะ 
 **05**

yelly-pipo

• Full Member
  • People Like This 71
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2016, 12:16:42 AM »
จริงๆก็อยู่ที่น้ำใจนะ พี่บางคนไม่ต้องเอ่ยปากรู้ว่าน้องๆเดินทางมาถ้าเค้าคิดจะให้เค้าให้เองแหละ ถือว่าดูน้ำใจกัน ดีแล้วที่ไม่ได้คบเค้าบอกตรงๆก็เป็นข้อดีนะ  คบคนที่เค้าถูกใจเราดีกว่า คบกันได้นานๆ คนเราสเปกไม่เหมือนกันอยู่แล้ว บางคนเค้ามีสเปกในใจที่อยากได้ ต่อให้ปากบอกพี่ไม่เรื่องมากแต่ก็ไม่โดนใจเค้าอยู่ดี อันนี้ต้องทำใจ หาคนที่เค้าชอบเราจริงๆนี่แหละดีที่สุดพยายามต่อไปนะ ถึงจะไม่ได้หาง่ายแต่ก็คุ้มนะถ้าหาเจอ 41
อยากคุยอยากติดต่อ ทักทายกันได้ * friendly นิสัยดี (กับบางคน) ค่ะ

*** ไม่โชว์รูปใน Profile รับทราบนะคะ ***

ผู้หญิงโดยส่วนใหญ่ของประเทศไทยเค้าไม่เรียกว่า *ขาว* นะคะ เข้าใจกันหน่อย

D.VA

• Newbie
  • *
  • People Like This 15
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 12:33:10 AM »
การจ่ายค่ารถ สักหน่อยเเม้จะเเค่สี่ห้าร้อย ก้ควรทำ ถ้ายังมีความเป็นผู้ชายอยู่ 
ผญไม่ขอก้ยังจะหน้าด้านไม่ให้ ผช สมัยนี้มันเเปลกจริงๆ ผญไม่เอ่ยก้เพราะเกรงใจไม่ใช่ไม่ขัดสน
ตักบาตรใครเค้าให้ถามพระ
คนเเบบนี้ ก้พอกะพวกเบี้ยวนัดเเหละ

Ophelia

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 01:09:03 AM »
ขอบคุณทุกคนค่ะ ตอนนี้เราโพสต์รับงานยังpm มาแจกไอดีเฉยเลย เหมือนจำไม่ได้ว่าเคยให้ใครไปบ้าง
อยากรู้ว่าใคร pm มาได้นะคะ อาจเป็นคนที่คุยอยู้ก็ได้

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 01:31:19 PM »
1.เราผิดมากรึเปล่าที่ดรอปกว่าในรูป
       ผิดครับ แต่ไม่มาก ในมุมของน้องๆ ก็ต้องเอารูปที่สวยที่สุดแหละ ไม่งั้นพี่ๆ จะสนใจหรือ
       แต่พี่ๆ หลายคนก็มาบ่นอยุ่บ่อยๆ ว่าเดี๋ยวนี้เจอน้องๆ ตัวจริงดรอปกว่าในรูปมากไป ก็ควรเข้าใจเค้าเช่นกัน
2.เราควรจะขอค่าเดินทางเค้ารึเปล่า
       ควรขอครับ แต่ต้องบอกก่อนไปเจอว่า ถ้าไม่พอใจน้องไม่ว่า แต่รบกวนขอค่ารถซัก 500 / 1,000
       ซึ่งพี่เค้าจะได้เข้าใจและปฏิบัติครับ
3.น้อง/พี่ ทำยังไงเวลาเจอเหตุการณ์แบบนี้ ทั้งที่คุยและขอรายละเอียดครบถ้วนแล้ว
        เรื่องความพอใจเป็นสิ่งที่ตอบแทน คิดแทนไม่ได้ครับ งานดุแลนั้นยากมากที่จะเจอคนที่เราพอใจ และพอใจเรา
        เป็นสิ่งที่น้องต้องลงทุนครับ จะได้ผลเท่าไหร่ อย่างไร ไม่มีใครกำหนดได้ชัดเจน

ถ้าน้องจำเป็นต้องหาคนดูแล ก้ต้องพยายามต่อไปครับ ถ้ามีวิธีช่วยตัวเองทางอื่นได้ ค่อยว่ากัน
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Cherry Bomb

• Newbie
  • *
  • People Like This 15
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 07:32:26 PM »
ปัญหาคือจขกท.ให้เขาเป็นคนเลือกค่ะ ถ้าเรามีดีจริงเราจะเลือกได้ว่าควรรับนัดใคร และไม่ควรรับนัดใคร?

1. เรื่องดรอปจากรูป สำคัญที่ดรอปมากน้อยแค่ไหน? ถ้าน้องดรอปมากเกิน20%ก้อยอมรับคำตัดสินจากพี่เขาเสียเถิด แต่ถ้าดรอปเพียงเล็กน้อย แล้วพี่อ้างรับไม่ได้ ไร้วิจารณญาณในการดูรูป จะนัดน้องแต่ไม่ประเมินบวกลบไว้บ้างเลย อันนั้นคือพี่"เยอะ"เองค่ะ

2. ควรขอค่าเดินทางไหม? ไม่ควรอย่างยิ่งค่ะ!!! อย่าลืมว่าพี่เขาก้อต้องเสียเวลาและค่าเดินทางมาเจอน้องเช่นกัน และไม่ใช่วิสัยของน้องที่มีดีจริงจะทำ ถ้าเรามั่นใจตัวเองว่าเหมาะสมตามBenefitต่างๆที่เราเรียกร้องเขาแล้ว มันไม่มี%ที่่พี่เค้าจะปฏิเสธเลยค่ะ แต่ถ้าจะโชคร้ายที่เขาไม่โอเคจริงๆ ก้อให้พี่เขาเป็นคนให้เองจะดีกว่านะคะ

3. ทำยังไงเวลาเจอเหตุการณ์เช่นนี้?
    - อย่าเชื่อใครง่ายๆค่ะ สกรีนพี่ก่อนคุย
    - สเปคคำว่า"สวย หรือถูกใจ"ของผู้ชายแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบผู้หญิงอวบ? บางคนชอบผู้หญิงผอม? บางคนชอบผู้หญิงตัวเล็ก? บางคนชอบผู้หญิงตัวสูง? การที่น้องไม่ถูกเลือก ไม่ได้แปลว่าน้องไม่สวย แต่อาจจะไม่ใช่สเปคของเขา ฉะนั้นอย่าลืมพูดคุยเรื่องนี้ก่อนนัดค่ะ จะได้ไม่เสียเวลาทั้งสองฝ่าย
    - มีรูปเยอะแค่ไหน ให้เขาดูให้มากที่สุด ให้ดูจนตาเปียกตาแฉะไปเลยค่ะ อย่าให้เขามามีข้ออ้างเรื่องรูปได้
    - หลีกเลี่ยงการสนทนากับพี่ที่เรื่องมาก หรือศักยภาพไม่ถึง เพราะคนกลุ่มนี้จะควักบาทนึงเขาเอาอย่างนางฟ้าค่ะ เลือกคุยกับพี่ที่มีประสบการณ์ในการดูแลน้อง จะจูนและคุยง่ายกว่านะคะ

อย่างไรก้อตาม เป็นกำลังใจให้จขกท.นะคะ ขอให้เจอพี่ดีๆไวๆค่ะ  **38**

เป็น"เพชร"ที่มีตำหนิ ดีกว่าเป็นก้อนหินที่สมบูรณ์แบบ You can't break a diamond, you can't break me!!!

Ophelia

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 08:15:49 PM »
       ผิดครับ แต่ไม่มาก ในมุมของน้องๆ ก็ต้องเอารูปที่สวยที่สุดแหละ ไม่งั้นพี่ๆ จะสนใจหรือ
       แต่พี่ๆ หลายคนก็มาบ่นอยุ่บ่อยๆ ว่าเดี๋ยวนี้เจอน้องๆ ตัวจริงดรอปกว่าในรูปมากไป ก็ควรเข้าใจเค้าเช่นกัน
- ลองทบทวนแล้วนะคะ พี่เขาขอรูปไปค่ะ แล้วขอเบอร์ไปด้วย ได้ไปทั้งเต็มตัวและหน้า เราว่าหน้าเราไม่ดรอปค่ะ แต่เราไม่ได้ตัวเล็กๆ ให้รายละเอียดไปทุกอย่าง ทั้งน้ำหนัก ส่วนสูง สัดส่วน ให้ทุกอย่างที่เขาขอ บอกกระทั่งว่าคล้ำกว่ารุปนิดหน่อยนะคะ สกรีนแล้วสกรีนอีก เขาโอเคทุกอย่าง แต่มาทิ้งตอนนัดกัน (เขาเคยโทรมาบอกให้ถ่ายรุปครึ่งตัวแบบเห้นหน้าหน่อย แล้วก็บ่นเราซะยาวเพราะไม่ถ่ายรุปครึ่งตัวแบบเห็นหน้า ถ่ายไม่เป้นค่ะ) เพราะฉะนั้นไม่เมคเซนส์มากๆถ้าเขาจะมาบ่นทีหลังว่าเราดรอป

ควรขอครับ แต่ต้องบอกก่อนไปเจอว่า ถ้าไม่พอใจน้องไม่ว่า แต่รบกวนขอค่ารถซัก 500 / 1,000
       ซึ่งพี่เค้าจะได้เข้าใจและปฏิบัติครับ
- ตอนนั้นยังไม่คิดค่ะ ยอมรับว่าพลาด ลืมไปว่าคนเราร้อยพ่อพันแม่ และในการแชทเค้าดูน่าเชื่อถือประมาณนึงค่ะ ไม่คิดว่าจะเป็นคนแบบนี้

เรื่องความพอใจเป็นสิ่งที่ตอบแทน คิดแทนไม่ได้ครับ งานดุแลนั้นยากมากที่จะเจอคนที่เราพอใจ และพอใจเรา
        เป็นสิ่งที่น้องต้องลงทุนครับ จะได้ผลเท่าไหร่ อย่างไร ไม่มีใครกำหนดได้ชัดเจน
- ขอบคุณนะคะ

ถ้าน้องจำเป็นต้องหาคนดูแล ก้ต้องพยายามต่อไปครับ ถ้ามีวิธีช่วยตัวเองทางอื่นได้ ค่อยว่ากัน
- จริงๆก็ไม่ไ่ด้หาพี่ดุแลจริงจังค่ะ เรารับงานเป็นจ๊อบเพราะเราไม่ได้ดีมากพอจะให้ใครมาเสียเงินเลี้ยงดูรายเดือน แต่เคสนี้พี่เขาเสนอเราเองแล้วทิ้งเราค่ะ มีคลิปเสียงพี่เค้าตอนโทรมาด้วย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ