ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงให้ชีวิตเลิกดราม่า  (อ่าน 3023 ครั้ง)

ถั่วอบไอน้ำ

• Hero Member
  • People Like This 948
ทำไงให้ชีวิตเลิกดราม่า
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 04:56:00 AM »
น้องถั่วมีความดราม่าในชีวิตเป็นระยะๆ สังเกตตัวเอง
ก็เป็นมาหลายปีแล้วที่ชีวิตมีความดราม่าเป็นระลอก จะว่าเป็นคนอาภัพในเรื่องความรักมั้ยก็เริ่มไม่แน่ใจ เป็นดวงของน้องถั่วเหรอ
หรือว่ามันไม่เกี่ยวกับคนอื่น เป็นที่ตัวเราเอง??

ทำไงดีอยากจะมีความสุขบ้างค่ะ
หรือว่ามีใครแนะนำไปไหว้พระ แก้ดวงที่ไหน หรือควรจะไปบวช

ใครมีเคล็ดลับอะไร บอกกันบ้างน๊า
ขอบคุณค่ะ **36**

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
Re: ทำไงให้ชีวิตเลิกดราม่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 06:44:59 AM »
ไม่รู้จะแนะนำอะไรนะครับ เพราะ สุข หรือ ทุกข์ ล้วนแล้วแต่ "ใจ" เราเป็นตัวกำหนด บางคนมีรัก แต่เป็นทุกข์ บางคนไร้รัก กลับมีสุข สุขเริ่มต้นจากตัวเราครับ ต่อให้แนะนำให้ไปไหว้พระ 9 วัด ทำบุญ ปฏิบัติธรรม หากในใจเรายังคงรุ่มร้อน ความทุกข์ก็จะไม่มีทางจางหาย ทำจิตใจให้เป็นสุขครับ ลองมองคนที่เขาทุกข์กว่าเรา แล้วเราจะรู้ว่า แท้ที่จริงแล้ว ความสุขที่เราโหยหา มันอยู่ใกล้เราแค่นิดเดียว คงจะแนะนำได้แต่เพียงเท่านี้ ขอให้น้องถั่วพบกับความสุขโดยเร็วนะครับ  **24**  **24**
A Whiter Shade of Pale

friday555

• Newbie
  • *
  • People Like This 23
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 07:12:09 AM »
เรื่องดราม่าเกิดที่ใจ
จะแก้ใจนั้นจะว่าง่ายก็ง่ายจะว่ายากก็ยาก
เคยอ่านเจอว่ามีบางคนเสียเงินเสียเวลาท่องทั่วโลกเพื่อค้นหาความสุขถึงขนาดลงทุนขึ้นเขาหิมาลัยเพราะอยากมีความสุข
สุดท้ายพอกลับเมืองไทยก็ไปตั้งกระทู้ถามว่าอุตส่าห์เหนื่อยแทบตายก็แค่รุ้สึกดีเวลานึกถึงแต่ชีวิตปกติก็ยังดราม่า

ที่จริงแล้วแค่นั่งเฉยๆฝึกจิตนิด มองสีหน้าตนเองในกระจกเงาเทียบกันระหว่างดราม่ากับร่าเริงแล้วบอกตนเองเสียงดังๆชอบอย่างไหน
จากนั้นถามตนเองว่าทำไมถึงชอบอย่างนี้
ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็นึกเพิ่มถึงว่าทุกข์เรื่องอะไร
เงิน
คู่
สุขภาพ
ครอบครัว
งาน
จากนี้ก็ง่ายแล้วถ้ารุ้ว่าเราทุกข์เพราะเรื่องอะไร
อริยสัจ4 มีไว้ให้วิเคราะห์ชีวิตเราตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และ อนาคต เพื่อกำหนดทางเดินของชีวิต
ทั้งหมดที่เขียนนี้ไม่ได้คิดเองหรอกแต่เคยอ่านเจอในเวบนี้พอนำไปใช้ตั้งแต่วันนั้นถึงวันนี้ไม่เคยรุ้สึกแย่ๆใดๆเลย
สงสัยถึงวัยใกล้บวช
5555
ขอให้หายเศร้าครับเอาใจช่วยเต็มที่

Mumo

• People Like This 208
  • nukate.c
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 01:03:04 PM »
ดราม่าเป็นพักๆเหมือนกันค่ะ ถ้าไม่มีนี่สิแปลก เค้าถึงเรียกประสบการณ์ชีวิต คนเราเกิดมาต้องมีครบทุกรสชาติถึงจะเรียกได้ว่ามีประสบการณ์ชีวิตอย่างแท้จริง สุขสุดๆ ทุกข์สุดๆ ถ้าเราผ่านช่วงเวลาเหล่านั้นมาได้  ชีวิตเราก็แข็มแข็งขึ้นเยอะค่ะ  **04**

ที่สำคัญคือ เราจะแก้ปัญหา หรือ ผ่านปัญหาที่เกิดขึ้นได้ยังไง ปัญหาทุกปัญหามีทางแก้ มันอาจจะไม่ใช่หนทางที่ดีที่สุดแต่ก็ถือว่าเป็นหนทางนึงที่ช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบา  แล้ววันนึงเมื่อเราย้อนกลับมาเจอปัญหาแบบนั้นอีก ครั้งนี้คงไม่ใช่เรื่องน่าหนักใจในการผ่านจุดนี้ไปแล้วล่ะ
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

ถั่วอบไอน้ำ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 01:45:49 PM »
ไม่รู้จะแนะนำอะไรนะครับ เพราะ สุข หรือ ทุกข์ ล้วนแล้วแต่ "ใจ" เราเป็นตัวกำหนด บางคนมีรัก แต่เป็นทุกข์ บางคนไร้รัก กลับมีสุข สุขเริ่มต้นจากตัวเราครับ ต่อให้แนะนำให้ไปไหว้พระ 9 วัด ทำบุญ ปฏิบัติธรรม หากในใจเรายังคงรุ่มร้อน ความทุกข์ก็จะไม่มีทางจางหาย ทำจิตใจให้เป็นสุขครับ ลองมองคนที่เขาทุกข์กว่าเรา แล้วเราจะรู้ว่า แท้ที่จริงแล้ว ความสุขที่เราโหยหา มันอยู่ใกล้เราแค่นิดเดียว คงจะแนะนำได้แต่เพียงเท่านี้ ขอให้น้องถั่วพบกับความสุขโดยเร็วนะครับ  **24**  **24**

ขอบคุณพี่มากค่ะ บางทีเรื่องของเรามันก็ได้แต่คิดวนๆเวียนถึงปัญหา แต่มันคิดถึงทางออกไม่ได้ซักกะที
แต่พี่พูดถูกมากค่ะ มันร้อนๆใจ ทำใจน่ะมันทำยากจุง **25**

ถั่วอบไอน้ำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 01:51:04 PM »
จะแก้ใจนั้นจะว่าง่ายก็ง่ายจะว่ายากก็ยาก
เคยอ่านเจอว่ามีบางคนเสียเงินเสียเวลาท่องทั่วโลกเพื่อค้นหาความสุขถึงขนาดลงทุนขึ้นเขาหิมาลัยเพราะอยากมีความสุข
สุดท้ายพอกลับเมืองไทยก็ไปตั้งกระทู้ถามว่าอุตส่าห์เหนื่อยแทบตายก็แค่รุ้สึกดีเวลานึกถึงแต่ชีวิตปกติก็ยังดราม่า

ที่จริงแล้วแค่นั่งเฉยๆฝึกจิตนิด มองสีหน้าตนเองในกระจกเงาเทียบกันระหว่างดราม่ากับร่าเริงแล้วบอกตนเองเสียงดังๆชอบอย่างไหน
จากนั้นถามตนเองว่าทำไมถึงชอบอย่างนี้
ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็นึกเพิ่มถึงว่าทุกข์เรื่องอะไร
เงิน
คู่
สุขภาพ
ครอบครัว
งาน
จากนี้ก็ง่ายแล้วถ้ารุ้ว่าเราทุกข์เพราะเรื่องอะไร
อริยสัจ4 มีไว้ให้วิเคราะห์ชีวิตเราตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และ อนาคต เพื่อกำหนดทางเดินของชีวิต
ทั้งหมดที่เขียนนี้ไม่ได้คิดเองหรอกแต่เคยอ่านเจอในเวบนี้พอนำไปใช้ตั้งแต่วันนั้นถึงวันนี้ไม่เคยรุ้สึกแย่ๆใดๆเลย
5555
ขอให้หายเศร้าครับเอาใจช่วยเต็มที่

ขอบคุณมากนะคะพี่
เด๋วนี้หน้าตาน้องถั่วไม่สดใสเลยจริงๆค่ะ หน้าดูหมกมุ่นครุ่นคิดตลอดเวลาจนตีนกาจะมาเยือนหมดแล้ว

ช่วงดราม่านี่มันทำให้เราไม่อยากจะส่องกระจกเลยค่ะพี่

การแก้ที่ใจนั้น เหอะๆน้องถั่วก็อยากฝึกจิตใจนะคะ จริงที่ว่าเราหนีไปไหนไกลแสนไกลมันก็ยังคิดอยู่ดี เคยลองมาแล้ว
ถั่วจะพยายามทำใจนะคะ

ขอบคุณค่ะ **26**

ถั่วอบไอน้ำ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 01:54:24 PM »
ดราม่าเป็นพักๆเหมือนกันค่ะ ถ้าไม่มีนี่สิแปลก เค้าถึงเรียกประสบการณ์ชีวิต คนเราเกิดมาต้องมีครบทุกรสชาติถึงจะเรียกได้ว่ามีประสบการณ์ชีวิตอย่างแท้จริง สุขสุดๆ ทุกข์สุดๆ ถ้าเราผ่านช่วงเวลาเหล่านั้นมาได้  ชีวิตเราก็แข็มแข็งขึ้นเยอะค่ะ  **04**

ที่สำคัญคือ เราจะแก้ปัญหา หรือ ผ่านปัญหาที่เกิดขึ้นได้ยังไง ปัญหาทุกปัญหามีทางแก้ มันอาจจะไม่ใช่หนทางที่ดีที่สุดแต่ก็ถือว่าเป็นหนทางนึงที่ช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบา  แล้ววันนึงเมื่อเราย้อนกลับมาเจอปัญหาแบบนั้นอีก ครั้งนี้คงไม่ใช่เรื่องน่าหนักใจในการผ่านจุดนี้ไปแล้วล่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ ปัญหาน้องถั่วแก้ได้ง่ายๆ. คือน้องถั่วต้องทำใจไม่เป็นคนคิดเยอะค่ะ.

แต่ว่ามันยากตรงความคิดสิคะ มันห้ามยากมากเลย ถั่วเลยมีดราม่าเสมอ อยากย้อนวัยไปเป็นเด็กใสๆ ไม่ต้องคิดอะไรมากค่ะ

ขอบคุณอีกทีนะค๊า

ถั่วอบไอน้ำ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 02:00:16 PM »
     คล้ายๆกันเลย  เหนือยจนขี้เกียจ เริ่มต้นกะใครใหม่ละ    ตอนนี้ แค่วางแผนการใช้ชีวิตที่เหลือของตัวเองพอละ

สู้ๆ เหมือนกันค่ะ

ตัวถั่วตอนนี้พยายามหากิจกรรมต่างๆทำให้ตัวเองไม่ต้องมโน ฟุ้งซ่าน ชีวิตส่วนที่ดีๆของถั่วก็มีแหละค่ะ แค่ถั่วมาโฟกัสจุดที่ตัวเองชอบคิดเองเสียใจ แต่อย่างว่า ถั่วอยากเป็นคนจิตใจเข้มแข็งมั่นคงค่ะ เชื่อว่าซักวันถั่วคงเลิกดราม่าได้เอง

มีคนบอกถั่วว่าส่วนที่ดีๆก็พยายามเก็บรักษาไว้ ส่วนที่ไม่ดีก็ข้ามๆไปบ้างนะ

ก็จะพยายามอยู่ค่ะ แต่สาวๆช่างฝันอย่างถั่วก็ต้องการเจอแต่เรื่องดีๆนี่นา555

ส่วนตอนนี้ว่าจะทำงานเก็บตังค์เต็มที่ ลุยยยย **10**

Sososoy

• People Like This 261
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 03:04:53 PM »
เคล็ดลับ
โซตั้งเป้าหมายไว้ ทุกวันต้องเป็นวันที่มีความสุข ทุกเช้าก็ยิ้มให้ตัวเองทุกวันท่องคาถาไว้"วันนี่เราต้องมีความสุข"  ทำแบบนี้แล้วเรืองเล็กๆน้อยก็ยังคิดค่ะ แต่ไม่เคยเก็บมาทุกข์ไม่เคยเก็บมาทำร้ายตัวเอง. ส่วนเรื่องใหญ่ๆ ที่ยังทุกข์ ทุกเช้ายิ้มแล้วท่องไว้"มันผ่านไปแล้ว วันนี้เราก็จะผ่านไปได้อีกวัน วันนี้เราต่องมีความสุข"

ขอให้คุณถั่วผ่านได้ทุกปัญหาค่ะ

friday555

• Newbie
  • *
  • People Like This 23
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 04:04:30 PM »

เงิน
คู่
สุขภาพ
ครอบครัว
งาน
5555

ขอบคุณมากนะคะพี่
เด๋วนี้หน้าตาน้องถั่วไม่สดใสเลยจริงๆค่ะ หน้าดูหมกมุ่นครุ่นคิดตลอดเวลาจนตีนกาจะมาเยือนหมดแล้ว

ช่วงดราม่านี่มันทำให้เราไม่อยากจะส่องกระจกเลยค่ะพี่

การแก้ที่ใจนั้น เหอะๆน้องถั่วก็อยากฝึกจิตใจนะคะ จริงที่ว่าเราหนีไปไหนไกลแสนไกลมันก็ยังคิดอยู่ดี เคยลองมาแล้ว
ถั่วจะพยายามทำใจนะคะ

ขอบคุณค่ะ **26**

อย่างนี้สิ รับรองสนุกหายดราม่าหนึ่งวัน
ไม่รุ้ว่า global carnivalจบไปอะยัง
ถ้ายังลองชวนหาพี่ๆพาไปเที่ยว ส่วนผมออกค่าใช้จ่ายให้น้องเล่นเครื่องเล่นต่างๆลองเล่นดูเผื่อค้นพบหนทางและถ้าใช่ หลังจากนี้ก็เล่นบันจี้จัมพ์ทุกวันไปเลย
ถ้าสนใจpm เบอร์บัญชีมาได้เลยครับ
จริงจังนะครับ
หายเศร้าๆๆๆๆ