ผู้เขียน หัวข้อ: มาว่ากันด้วยเรื่อง "คำทักทาย" เวลาพบเจอใครสักคน  (อ่าน 643 ครั้ง)

me_sa

• Full Member
  • People Like This 70
**21** ว่างจัดอีกและคับทั่น อยู่ๆก็นึกขึ้นได้เลยมาเขียนกระทู้ให้อ่านกัน
จะฮา จะสะอึก จะโดนใจกันมั้ยก็ลองอ่านดูแล้วกันเนอะ   **11**

การทักทายประจำวันมีให้เห็นหลายรูปแบบ
เช่นเพื่อนทักทายเพื่อน
คนรู้จักทักทายกัน
ฯลฯ

พอมารับงานจ้างเที่ยว ฯลฯ ก็จะเจอการทักทายแบบ
น้องทักทายพี่
พี่ทักทายน้อง

งั้นเมษาจะมาจำลองสถานการณ์ให้ดูกันนะ **04**
เริ่มจากการทักทายในชีวิตประจำวันปกติ

เหตุการที่ 1
เพื่อน VS เพื่อน

เจอหน้ากันปุ๊บ...
เพื่อน : เฮ้ย!!! มึ-ง ไปทำอะไรมาวะ ไม่เจอกันแปบเดียว
ทำไมอ้วนขึ้น หน้าก็โทรม ผิวก็แย่ ไม่ดูแลตัวเองเลยว่ะ ดูนี่
หุ่นดี สวย ใสเหมือนเดิม
เราแสยะยิ้มแล้วตอบกลับไปว่า : ค่ะ Eสวย Eผิวดี Eผอม Eสวยใส
เพื่อน : ขอบคุณที่ชมค่ะเพื่อน
เรา : ค่ะสวยใส แต่ศัลยกรรมนะ เหอะ! (แล้วยิ้มเยาะอย่างผู้ชนะ  **30**)
เพื่อน**12**

เหตุการที่ 2
คนรู้จัก

คนรู้จัก : อุ้ย!! คุณ...คะ ไปทำอะไรมาคะเนี่ย หน้าโทรมมากเลย
แล้วดูสิทำไมปล่อยตัวเองให้อ้วนแบบนี้ล่ะคะ
เราทำหน้านิ่งๆและตอบกลับไปว่า : พอดีช่วงนี้นอนน้อยไปหน่อยน่ะค่ะ
แล้วที่อ้วนขึ้นเนี่ยเพราะตอนที่กินไม่คิดน่ะค่ะ
คนรู้จัก : กินไม่คิดเลยเหรอคะเนี่ย ก็เลยอ้วนสินะ
(ยังๆ มันยังคงไม่จบ เดี๋ยวรู้เรื่องเลย **11**)
เรา : ค่ะไม่คิด ไม่คิดว่าจะมีคนเสื-อกขนาดนี้  **11**
(โดนไปซะ 1 ดอก)
คนรู้จัก**12**

มาต่อกันที่การทักทายในการพบเจอกันของพี่กับน้อง
เหตุการที่ 1
พี่VSน้อง

พี่ : น้องไปทำไรมาเนี่ยยย หน้านี่สิวเต็มเลย อ้วนขึ้นอีกต่างหาก
ครั้งก่อนไม่เห็นเป็นแบบนี้เลย
น้อง : พอดีหนูแพ้ครีมค่ะ สิวเลยเห่อ แต่รักษาอยู่
ที่อ้วนขึ้นก็ไม่มีอะไรค่ะ กินเยอะไปหน่อย แต่พี่ดูแก่ขึ้นเนอะ
หัวก็ล้านกว่าเดิมอีก แต่หนูเฉยๆไม่ซีเรียสค่ะ
(อุ้ย!!พูดอะไรออกไป **34**)
พี่**12**

เหตุการที่ 2
น้องVSพี่

น้อง : พี่คะไปทำอะไรมาคะเนี่ย โหหห ดำขึ้นมากกกก
อ้วนกว่าเดิมอีกอ่ะ ดูแลตัวเองมั่งป่าวคะ
พี่ : พี่ทำงานออกไปเจอแดดบ่อย ไม่ค่อยทากันแดดก็ดำขึ้นเป็นธรรมดา
แล้วที่อ้วนขึ้นเนี่ย พอดีตอนกินไม่คิดไงน้อง
น้อง : ไม่คิดมันก็อ้วนสิคะพี่
พี่ : ก็ใช่นะ พี่ไม่คิดเองแหละ ไม่คิดว่าจะไปหนักส่วนไหนของน้องอ่ะ
(โดนไปซะ 1 ดอก **11**)
น้อง**12**

จบแล้วค่าา ที่มาจำลองสถานการณ์ให้อ่านกันเนี่ยยย
เพียงแค่ต้องการสื่อว่าการทักทายกันนั้นควรจะเป็นการ
ทักทายที่ทำให้ผู้ฟังรู้สึกดี ในคำทักทายนั้นไม่ควรจะมี
คำถามถึงรูปร่าง หน้าตา สีผิว เพราะมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนนะ

ใครจะไปรู้ว่าแค่การที่เราทักคนๆนึงว่า "วันนี้ทำไมคุณ...หน้าดูโทรมจัง"
เค้าที่ถูกเราทักอาจจะพยายามแต่งหน้ามาอย่างที่สุดแล้วทั้งๆที่
แต่งไม่เก่ง แต่ก็ยังโดนคนอื่นทักแบบนี้ เค้าจะเสียเซลฟ์แค่ไหน

ลองเปลี่ยนมาทักทายเป็น "วันนี้คุณ...เป็นยังไงบ้างคะ โอเคใช่มั้ย"
เป็นคำถามปลายเปิด เชิงบวก ที่จะทำให้คนที่เราถ้ารู้สึกดีว่าเรา
นั้นใส่ใจความรู้สึกเค้าจริงๆ และเค้าจะเล่าปัญหาของเค้าเอง

ไม่มีใครรู้สึกดีหรอกค่ะถ้าโดนทักในจุดด้อยของตัวเองอยู่ตลอด
มาเปลี่ยนการทักทายไปในแนวบวกกันดีกว่าค่ะ
คนโดนทักจะได้ Happy ยิ้มได้ทั้งวัน  **38**

ปล.เหตุการณ์ทังหมดเป็นเหตุการณ์สมมติ และเหตุการณ์จริงบ้างเล็กน้อย
ที่เมษาเจอมากับตัว (ส่วนมากก็จะเจอเพื่อนปากหม-าจิกกัดขำๆแหละค่ะ เมษาไม่ซีเรียสก็กัดมันกลับไป **11**)
ปปล.ถ้ากระทู้นี้ทำให้ใครรู้สึกไม่ดีก็ขอโทษด้วยนะคะ  **26**
ปปปล.ถ้าชอบกระทู้แนวๆนี้ก็กดไลค์ ใช่กดแชร์ เอ้ย!! แชร์ไม่ได้นี่เนอะ 55+ แค่เข้ามาอ่าน มาช่วยแสดงความคิดเห็นก็ดีใจแล้วค่ะ
ปปปปล.อยากด่า ด่าได้ค่ะไม่ว่าอะไร แต่อย่าแรงนะ ถ้าแรงเดี๋ยวด่ากลับ **30** อ่ะล้อเล่น
ไม่ผอม ไม่เพรียว ไม่ใช่สาวตัวเล็ก

แต่มีหุ่นอวบอัดสุด X ให้พี่ไว้กอด >_<