ผู้เขียน หัวข้อ: (ระบายค่ะ) เรื่องของเรา  (อ่าน 2248 ครั้ง)

Ophelia

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 65
(ระบายค่ะ) เรื่องของเรา
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 08:45:47 PM »
แรกเริ่มเดิมทีเราไม่เคยคิดจะเข้ามาในเว็บสีเทาๆแบบนี้เลยค่ะ
ตอนเข้ามาแรกๆก็แต่อยากนัด หาค่าใช้จ่ายในชีวิต
แต่สิ่งที่ผ่านมาทำให้เรารู้ว่าเงินหายาก แม้จะในเว็บแบบนี้ก็ตาม

เราเป็นลูกสาวคนสุดท้อง ใครๆอาจจะมองว่าดี ต้องถูกตามใจ
แต่ไม่เลยค่ะ เรามักจะเป็นรองพี่สาวคนโตเสมอ (บ้านเราชายสองหญิงสอง พ่อแม่แยกกัน ต่างคนต่างมีใหม่) เราเป็นคนเดียวที่เรียนจบ พี่สาวหนีตามแฟนไปตอนอยู่  แต่พ่อก็ให้อภัยพี่เสมอ พ่อให้อภัยพี่เสมอไม่ว่าจะทำอะไร ส่วนเราทำดีแค่ไหนก็เสมอตัว

พอเรียนจบ เราอยากเรียนภาษา เราชอบเขียนหนังสือ แต่พ่อให้เราทำงานโรงงาน จะได้หาเงินมาให้แก เราทำงานพระอินทร์กับญาติ แล้วก็อยู่ไม่ได้ แฟนญาติเขาปล้ำเอา แต่เรารู้สึกตัวก่อน เราตกใจมากตอนนั้น เราโทรบอกพ่อ ทางญาติก็บอกว่าเราหมกมุ่น เป็นเด็กร่ าน เอาหนังสือโป๊มายัดใต้ที่นอนเรา รุมด่าว่าเราโกหก เราเลยต้องออกทั้งที่ทำได้เดือนกว่า

เราย้ายงานมาเรื่อยๆ เราไม่ชอบงานบริการคน (แต่ก็ทนทำเซเว่นมาเกือบสามปี) เราไม่ใช่คนประจบ เลยอยู่ยาก จนเราได้งานรับแปลหนังสือ เอกสาร ก็มีคนรู้จักมาชักชวน เขาเคยอ่านงานเขียนเรา เขาบอกว่าเขาทำอยู่โรงพิมพ์ ให้เราเขียนงานให้เขา เขาจะพิมพ์ให้ขายแบบพรีออเดอร์ เขาได้คอมมิชชั่น เปอร์เซนต์งาน เราก็มีรายได้เสริม เราก็ตกลง

เราเจียดเวลากลางคืนเขียนงาน (และโดนป้าที่พักข้างๆห้องโทรไปห้องที่บ้านว่าจีบผู้ชาย) ก็ขายได้เล็กๆน้อยๆ 40-50 เล่ม รวมกำไรก็หลายพัน เราส่งกลับบ้านหมด เราอยากให้เขาเห็นว่าเราก็ดูแลเขาได้ เราทำไปเรื่อยๆ จนคนรู้จักที่รับทำงานกันบอกว่า ของหมด ได้ช้า ก็ไม่เป็นไร เราก็ทำต่อ ยอดสะสมขึ้นเรื่อยๆ ลูกค้าก็รอ จนทวงกับเราที่เป็นเจ้าของบช. เราติดต่อเขาแล้วเขาก็ไม่ตอบ ไม่รับสาย จนเราไปตามที่ทำงานเขา ก็พบว่าเขาออกไปแล้ว และไม่ได้สั่งงานเราทำใานานมาก เขาหนีไปทิ้งเรารับภาระคนเดียวสามหมื่นกว่าบาท

ยิ่งนาน ลูกค้าก็ยิ่งเร่งเร้า เงินเดือนเราบางเดือนก็แบ่งคืนลูกค้าไปบางส่วน ปรึกษาใครไม่ได้ เราลงรีบงานที่นี่ พี่ๆบางคนพอเห็นว่าเราไม่ขาว หุ่นไม่ดีก็ไม่คุยด้วยอีก บางคนรู้ว่าเรามีภาระก็ตีตัวออกห่างไป หรือข้อเสนอที่เราคิดว่าไม่แน่นอน รับงานแต่ละครั้งยากมาก บางทีขอไลน์แล้วหายไปเลย ที่บอกว่าคิดดีจะดึงคนดีนั่นไม่จริงเลย เราไม่ติดหลอกใคร แต่ก็ไม่เจอใครแบบนั้นสักคน

ล่าสุดเราตัดสินใจบอกปัญหานี้กับที่บ้าน แต่พ่อก็ออกตัวทันทีว่าไม่มีเงิน เราวางแผนชีวิตไม่ดีเอง และหลายๆข้อที่แสดงออกว่าท่านจะไม่สนใจตรงนี้ เหมือนเราเป็นภาระ เป็นกาฝาก และมันก็เป็นเรื่องพูดกับใครๆได้ยาก ลูกค้าก็เอาใบแจ้งความมาขู่เราทุกวัน

เราเหนื่อย เราเหนื่อยจริงๆค่ะ มันมืดไปหมด เราไม่รู้จะทำยังไงต่อไปดี แม้จะพยายามทำใจให้สบาย พยายามสู้ แต่ก็ดูเหมือนมันริบหรี่ไปหมด มีเรื่องที่สะสางไม่เสร็จ และอยากจะทำ ก็ได้แต่หวัง...

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ระบายนะคะ

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: (ระบายค่ะ) เรื่องของเรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 09:02:33 PM »
เข้ามาในที่แบบนี้ ก็ต้องเข้าใจความต้องการในนี้ครับ

น้องๆลงรับงานก็จะค่อยๆเข้าใจได้ พี่ๆที่ช่วยได้เค้าก็ต้องการคนนิสัยดี คนน่ารักตามที่เค้าชอบ
ยิ่งมีน้องๆเดือดร้อนเยอะ งานจ้างก็หายากมากขึ้นเรื่อยๆ

ทำเต็มที่ในส่วนที่เราสามารถทำได้ก่อนครับ

สู้ๆ....

**38**

นางฟ้าเดินดิน

• Full Member
  • People Like This 13
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 09:06:21 PM »
อย่างแรก อยากจะบอกว่า เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ นะคะ
ส่วนตัวก็มีปัญหาภาระ ไม่น้อย (หรืออาจจะมากกว่า) จขกท. บางทีการหาคนช่วยเหลือในนี้อาจจะไม่เหมาะกับ จขกท. ก็ได้ค่ะ ไม่ได้ว่า จขกท. ไม่สวย ไม่น่ารักนะคะ แต่มันอาจจะไม่ใช่ที่ของ จขกท. ก็ได้ค่ะ ลองหาทางอื่นดู แก้ทีละปัญหา แก้ได้ก็แก้ แก้ไม่ได้ก็ปล่อย แล้วยอมรับมัน เราไม่สามารถแบกรับได้ทุกอย่าง

สู้ด้วยตัวเองก่อน สู้ให้ถึงที่สุดค่ะ วันนึงเราหันหลังกลับมาดู อย่างน้อย มันก็เป็นความภาคภูมิใจ ของเรา

ปล.ถ้าจะหางานในเว็บนี้ก็ระวังตัวด้วยนะคะ มีทั้งคนดี และ คนไม่ดี มีสติให้มากๆ ค่ะ

**38** **38** **38**
^^^^^^  คนในความลับ ไม่ว่าจะเวลาไหน ก็มีแต่ "เจ็บ" กับ "เจ็บ"   ^^^^^^

Ophelia

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 65
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 09:54:41 PM »
เข้ามาในที่แบบนี้ ก็ต้องเข้าใจความต้องการในนี้ครับ

น้องๆลงรับงานก็จะค่อยๆเข้าใจได้ พี่ๆที่ช่วยได้เค้าก็ต้องการคนนิสัยดี คนน่ารักตามที่เค้าชอบ
ยิ่งมีน้องๆเดือดร้อนเยอะ งานจ้างก็หายากมากขึ้นเรื่อยๆ

ทำเต็มที่ในส่วนที่เราสามารถทำได้ก่อนครับ

สู้ๆ....

**38**

ขอบคุณนะคะส่วนตัวไม่คิดว่าพี่ๆผิดถ้าเขาจะเลือกค่ะ
เป็นตัวเราเองด้วยซ้ำที่ประมาทจนเดือดร้อนแบบนี้
ก็หาทางต่อไปค่ะ ยังพอทำอะไรก็ลงมืิทำก่อน พึ่งตัวเองดีที่สุด
แต่บางทีก็อยากจะระบายบ้างน่ะค่ะ ขอบคุณนะคะ

me_sa

• Full Member
  • People Like This 70
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 10:14:20 AM »
ได้แต่เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะสู้ๆนะคะ จขกท.
คนเราทุกคนมีภาระ หน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบ
แตกต่างกันไปค่ะ เมษาก็มี มีเยอะด้วยสิ
แต่ก็พยายามหาทางออก ค่อยๆแก้ไขไป

เข้ามาในเว็บนี้ถ้าเราไม่ได้สวย หุ่นดี
ต้องทำใจค่ะ (เมษาก็ไม่สวยค่ะ อวบด้วย)
แต่ถ้าเรามีจุดเด่น มีข้อดีของเรา ก็ดึงมันออกมานะคะ
อาจจะไปถูกใจพี่ๆที่เค้าไม่ได้มองแค่ความสวยก็ได้ค่ะ
ความสวยอาจถูกตา แต่สิ่งดีๆบางอย่างของเราอาจถูกใจพี่ๆได้นะ

**38**
ไม่ผอม ไม่เพรียว ไม่ใช่สาวตัวเล็ก

แต่มีหุ่นอวบอัดสุด X ให้พี่ไว้กอด >_<