ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าน้องผู้หญิงเอาเรื่องโกหกมาโพสต์ หาพี่ดูแลเดือนละ 30,000 มีความผิดไหม  (อ่าน 2250 ครั้ง)

เจพีที

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
น้องคนนี้เขาจะมีเรื่องราวชวนให้น้ำตาไหล เล่าเป็นตุเป็นตะ ยังกะนวนิยาย เช่น พ่อแม่เป็นหนี้นอกระบบ
ทำงานช่วยผ่อนหนี้พ่อแม่ แล้วก็ต้องทำงานส่งเสียน้อง 2 คน นิยายล่าสุดคือแฟนแอบเอารถไปขาย
คือมันเหมือนนิยาย ไม่เหมือนเรื่องจริง แต่ละเรื่อง ก็ใช้ชื่อยูสเซอร์ ต่างๆกัน เช่น แตงโม จูน น้ำ ฟ้า พลอยเป็นต้น
แต่คือคนๆเดียวกัน  แล้วก็หาพี่ดูแล ต้องการเดือนละ 30,000 บาท ขอเต็มจำนวนครั้งแรกที่เจอกันเลย
เป็นไงครับ แค่นี้ก็พอจะมีกลิ่นโชยออกมาแล้ว

ปัญหาก็คือ การที่น้องเอาเรื่องไม่จริง เรื่องโกหก มาโพสต์ ถ้ามีพี่หลงเชื่อ ไปนัดเจอ ให้เงินไปครั้งแรกที่เจอเลย
30,000 บาท แล้วน้องก็จะมีลูกเล่น มีเมนส์ พ่อป่วยแม่ป่วย ญาติป่วย ถูกรถมอไซไซด์เฉี่ยว ต้องเข้าโรงพยาบาล
เรียกได้ว่า พี่แทบจะไม่ได้เจอน้องอีกเลย

คือการที่พี่เอาเงินให้น้องไป น้องอาจจะไม่ผิด เพราะพี่ดันโง่ ให้เงินน้องไปเอง (แต่จริงๆพี่ให้ไปเพราะพี่นึกว่านิยาย
ชวนให้น้ำตาไหลนั้นเป็นเรื่องจริง)

แต่การที่น้องเอาเรื่องโกหก มาโพสต์ มันน่าจะมีความผิดตาม พรบ คอมพิวเตอร์ ตาม มาตรา 14 วรรค 1 คือการนำเข้า
ข้อมูลอันเป็นเท็จ น้องคนโพสต์น่าจะผิดแน่นอน แล้วแอดมินต้องรับผิดชอบด้วยหรือไม่ กับเรื่องโกหกเหล่านั้น

อยากรู้เหมือนกัน

_ple_

• Hero Member
  • People Like This 877
  • คุยกันมะ
 **40** คุยกันเอง ให้กันเอง เวปก็เตือนแล้วเตือนอีกกระทู้เตือนก็มีให้ อ่าน  **25**

ไม่มีใครการันตีได้ว่าเรื่องไหนจริงเรื่องไหนโกหก แล้วจะให้แอดมินรับผิดชอบยังไงอ่ะ

อยากรู้เหมือนกัน  **40**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

Rembrandt

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 38
ถ้ามีน้องคนนึงอ้างว่าเป็นนางงามจักรวาลมาจากดาวอังคารรับงานจ้างเที่ยวก็คงผิดตามพรบ.คอมพิวเตอร์ มาตรา14วรรค1ด้วยแน่ๆ.  **25**

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
ตามที่แนตคิดนะคะ
ถ้าพี่ช่วยด้วยความสงสาร
มันก็ดูว่า...ไม่ถุกต้องนะคะ
ที่แต่งเรื่องหลอกชาวบ้าน

แต่ถ้าตัดความสงสารไป
คิดแบบเปนการ"จ้างงาน"
คือไม่ต้องสนใจเรื่องดราม่าใดๆ
แบ่งจ่ายเปนลอตๆ ถ้าคุนมาหาผม
มีไรกัน..ผมถึงให้เงิน..ก็ไม่น่า
มีปัญหานะ สตอรี่มันเหมือนจุดขาย
อยู่ที่วิจารณญาณของคน

ถ้าคิดว่า..คุนไม่มาหา..ไม่ให้เอา
ผมไม่จ้าง..ก็จบ

ส่วนเรื่องการโพสผิดมาตราไหม
จะพิสูจยังไงอ่าคร่า..ว่าเรื่องจริงเปนไง
เพราะเรารู้ว่าเค้าโกหก..เพราะจับผิด
การตั้งกะทู้...ส่วนชีวิตจริง..ใครจะไป
สืบสวนได้...ถึงได้ก็เสียเวลาเปล่า
ทำใจเราให้เข้มแข็งก็พอค่ะ

ควรใจอ่อนกับผู้พิการที่พยายามทำงาน
อันนั่นน่าใจอ่อนกว่านะคะ น่าสนับสนุน
ช่วยเหลือกว่านะคะ ต้องยอมรับความจริงว่า
คนเข้ามาหางานในนี้..ไม่ใช่ไม่มีทางเลือก
แต่ว่า..."รักสบาย"...คหสต... **25**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

kaptan

• People Like This 1734
   คนที่ให้ 30,000 ได้ตั้งแต่แรก โดยบอกว่า สงสาร ก้อย่าไปคิดอะไรอีกเลย ให้แล้วหาย สงสาร ก็จบแค่นั้น
แต่ถ้าเจอแล้วชอบน้อง อยากได้น้อง...เลยให้ไปทั้งก้อน โดยหวังว่าน้องจะเห็นความดี แต่จริงๆ แล้วโดนหลอก
แบบนี้ก็เป็นความซื่อบื้อของพี่ครับ อย่างที่คุณเปิ้ลบอก เตือนแล้วเตือนอีก ก็ยังดันให้ไป แบบนี้ก็ควรเก็บเนื้อเก็บตัว
เก็บตัง รอน้องคนต่อๆ ไปมาหลอกใหม่อีกน่าจะดีนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

น้าเต่า

• Full Member
  • People Like This 48
ชอบความเห็น คุณnatty8888ครับ และก็เห็นใจเจ้าของกระทู้นะครับถ้าได้สูญเสียเงินไป แต่ทุกข์เกิดจากเหตุใด พึงแก้ที่เหตุนั้นนะครับ **25**
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่โพสบอกเป็นการย้ำเตือนให้เกิดสติอีกครั้ง

KanomPanYen

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
มันก็คงเหมือนโฆษณาที่เกินจริง
**ควรใช้วิจารณญาณ
ว่าแต่ฟ้องสคบ.ได้ไหม **25**

tomoii

• People Like This 45
น่าสงสารมากค่ะที่โดนหลอก ก้คิดซะว่า ทำบุญน้ะค้ะเเล้วก้รอสิ่งที่ดีกว่า
ส่วนเรื่องเเอดมินจะรับผิดชอบมั้ย คงไม่ใช่เรื่องที่เเอดจะต้องรับผิดชอบน่ะค่ะ เพราะเเอดเตือนไว้เเล้วค่ะ

การที่จะเอาผิดน้อง ก้ได้น้ะค้ะ เเต่คงต้องจับตัวส่งตำรวจเลยเเต่จะบอกตำรวจยังไงดีค้ะว่าตกลงดูเเล???
เป็นคนโลกสวย รวยรอยยิ้ม

yelly-pipo

• People Like This 71
อยู่ที่วิจารณญาณส่วนบุคคลมากกว่า เงินอยู่ในแบงค์ ในบัญชีโอนให้เอง จะโทษใคร ก็เพราะความน่าสงสาร ใครสงสารล่ะ ก็สงสารเอง คนอื่นมาช่วยสงสารไม๊ ก็เปล่า ฉะนั้นก็สงสารตัวเองดีกว่า ทำตัวเอง

ไม่โทษคนลงประกาศ หรือ แอดมินที่ดูแลเวปนะ เพราะคิดจะมาเล่นเวปแบบนี้ก็ต้องดูแลตัวเอง ระวังเอง ต้องโทษตัวเองด้วยดีกว่าที่พามาเล่นจนต้องเสียตังค์
อยากคุยอยากติดต่อ ทักทายกันได้ * friendly นิสัยดี (กับบางคน) ค่ะ

*** ไม่โชว์รูปใน Profile รับทราบนะคะ ***

ผู้หญิงโดยส่วนใหญ่ของประเทศไทยเค้าไม่เรียกว่า *ขาว* นะคะ เข้าใจกันหน่อย

น้าเต่า

• People Like This 48
อยู่ที่วิจารณญาณส่วนบุคคลมากกว่า เงินอยู่ในแบงค์ ในบัญชีโอนให้เอง จะโทษใคร ก็เพราะความน่าสงสาร ใครสงสารล่ะ ก็สงสารเอง คนอื่นมาช่วยสงสารไม๊ ก็เปล่า ฉะนั้นก็สงสารตัวเองดีกว่า ทำตัวเอง

ไม่โทษคนลงประกาศ หรือ แอดมินที่ดูแลเวปนะ เพราะคิดจะมาเล่นเวปแบบนี้ก็ต้องดูแลตัวเอง ระวังเอง ต้องโทษตัวเองด้วยดีกว่าที่พามาเล่นจนต้องเสียตังค์
คอมเมนต์ดีมีเตือนสติ...สุดยอดครับ