ผู้เขียน หัวข้อ: การบ้านฉบับที่ 3 ฉันทนาที่รัก … ตอน อยากรู้จักฉันทนา  (อ่าน 1563 ครั้ง)

Yodrak

• Full Member
  • People Like This 108
ว่างเว้นจากงานเขียนการบ้านไปนาน

ฤกษ์งามยามดีจึงมาเขียนการบ้านสักนิด

...............................................

ลุงมีโอกาสได้อ่านการบ้านในเวปนี้หลายฉบับ

ประทับใจการบ้านของพี่หลายท่าน และน้องอยู่หลายคน

แต่ครั้นจะให้พี่ที่ประทับใจมาจ้างลุงเที่ยว ... ก็คงจะแปลก

ลุงนึก คงไม่มาชวนลุงไปจับโปเกมอนกันเอง

พี่เข้ คงไม่ชวนลุงไปสำรวจถ้ำทอง .. ที่เอาไว้แอบซ่อนตะเภาแก้ว ตะเภาทอง

พี่ nine nine ก็คงไม่ว่างมาพาลุงไปทำแซลม่อนบำบัด

ว่าแล้ว ...เลยคิดว่าลุงเป็นฝ่ายจ้างน้องเที่ยวเองจะดีกว่า

และตั้งใจว่าจะพบเจอน้องทีมีการบ้านเท่านั้น ... ถ้าน้องให้โอกาส

มีโอกาสได้เจอกับน้องเจ้าของการบ้านที่น่ารักบางคน

และไม่เคยผิดหวังเพราะน้องที่ให้โอกาสลุงพบเจอ ...น่ารักเหมือนการบ้านที่อ่าน

แต่คราวนี้มีอะไรแปลกไป

มีเจ้าของการบ้านคนหนึ่งที่ลุง .... ทั้งอยากรู้จัก และ ทั้งไม่กล้าจะรู้จัก

.........................

“ที่อยากรู้จัก”

**02** **02** **02**

... เพราะอ่านจากการบ้านน้อง และการบ้านที่พี่จ้างเที่ยวเขียนให้น้อง

น้องเขียนบรรยายอะไรอย่างตรงไปตรงมา

แต่ตัวอักษรบ่งบอกวิธีคิด และระบบความคิดของคนเขียนเป็นอย่างดี

พี่เขียนบรรยายถึงลิมิตของเส้น .. ที่น้องเขียนกรอบเอาไว้

และ ... พี่ก็แสนสุภาพบุรุษ ... ไม่เคยล้ำเส้น

การข้ามเส้นนั้น ต้องใช้ความรู้สึกอบอุ่น เป็นสะพานจินนาการ **35** **35**

ถึงจะก้าวไปถึงมัน ... ในจินตนาการ

แต่ถึงอย่างนั้น ก็ยังสัมผัสได้ถึงความประทับใจ และความอิ่มเอมใจของที่พี่ที่เคยจ้างน้อง ...บรรยายถึง 

การบ้านของพี่ และของน้อง

มันเป็นส่วนผสมที่ลงตัว เพราะ...

มันเขียนขึ้นจากความจริง

มันเขียนจากความรู้สึกดีๆ

ไม่ใช่งานมโน

ไม่ใช่งานโฆษณา

........................

ลุงก็ว่าลุงไม่เหมือนคนแล้วนะ ... อึมมม หมายถึง คนทั่วไปนะ

... แต่น้องคนนี้ ไม่เหมือนใคร

........................

“ที่ไม่กล้าจะรู้จัก”

**21** **21** **21**

... ก็เพราะอ่านจากการบ้านของน้อง ... และการบ้านที่พี่จ้างเที่ยวเขียนให้น้อง อีกเช่นกัน

เขาลือกันว่า ... น้องหน้าตาน่ารัก บางคนก็ว่าน้องเป็นคนสวย

เขาลือกันว่า ... น้องเป็นคุณหนู การศึกษาดี

เขาลือกันว่า ... น้องเงียบๆ เฉยๆ แต่ถ้าสนิทด้วยแล้ว ... คุยเก่ง

นอกจากข่าวลือทางแนวไฮโซ ก็มีข่าวแนวกรรมาชีพออกมา

เขาลือกันว่า ... น้องเป็นสาวโรงงาน

เขาลือกันอีกว่า ... น้อง ..... กินเก่ง ….มากกกกกกก

.....

2 ข้อหลัง ไม่ค่อยเข้าพวกกับ 3 ข้อแรก

ตกลง ข่าวลือ 2 ข้อ หรือ ข่าวลวง 3 ข้อ .... ชักแปลกใจ

เอาน่า ... ตามประสายุคแพทย์ทางเลือก

ตัดข่าวลือไม่ดีทิ้ง ล้างภาพสาวโรงงาน

อ่านแล้วลุงเผลอจินตนาการไปว่า น้องคนนี้

... นี่มันลูกคุณหนูปลอมตัวมาเป็นน้องจ้างเที่ยวชัดๆ

ภาพในหัวลุง ช่างน่ารัก น่าทนุถนอม และน่าจะเป็นเด็กดื้อนิดๆ

รสนิยมช่างดูผิดกับอดีตเด็กบ้านนอกอย่างลุง ที่ปัจจุบันกาลเวลาได้หล่อหลอมให้

อดีตเด็กบ้านนอก” กลายมาเป็น “หนุ่มบ้านนอก” ในปัจจุบัน

และกำลังจะกลายเป็น “แก่บ้านนอก” ... ในอนาคตอันใกล้

ด้วยอะไรก็ตามแต่ เหมือนโชคชะตาฟ้าลิขิต

น้องคนนั้น เข้ามาโพสต์ในเวปรับงานจ้างเที่ยว

“สาวหมวย จ้างเที่ยวเท่านั้น ... ไม่รับงานแรง ไม่นัว ไม่ sex”

ด้วยความที่เป็นคนมีอายุพอควร ลุงเลยคิดอยู่นาน

.. นานสัก 3 วินาทีเห็นจะได้ (แก่แล้วอย่าคิดนาน ... ทำอย่างอื่นก็ไม่นาน)

ตามรสนิยมของลุง .... ถ้ายังคิดอะไรไม่ออก

จะขี้เหร่ จะสวย .. ขอหมวยไว้ก่อน

เห็นว่านานเกินสมควรแก่การเล่นตัวแล้ว

... ลุงก็ใช้ข่าวลือ เพื่อล่อลวงน้องเช่นกัน

เขาลือกันว่า ... ลุงอายุเยอะแล้ว เป็นชายหนุ่มวัยกลางคน

เขาลือกันว่า ... ลุงขี้เหร่ ลุงอ้วน และไม่ค่อยมีเวลาว่าง

เขาลือกันว่า ... ลุงเป็นหนุ่มก่อสร้าง ใช้แรงงานแบกๆ หามๆ

เขาลือกันว่า ... ลุงมีเมียแล้ว เมียดุด้วย

เขาลือกันอีกว่า ... ลุงอยากเจอน้อง ...... อิอิ

………………

ข่าวลือดีสุดน่าจะมีแค่ข้อสุดท้าย

เอ๊ะ ... แต่พอน้องอ่านข่าวลือมา 4 ข้อ

อาจบอกไอ้ที่แย่สุดก็ข้อสุดท้ายแหละวะ

ช่างมัน .... อยากรู้จัง ... ข่าวลือเราจะโดนใจน้องไหม ....... รอ ครับ รอ

**34** **34** **34**
......
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
เวลาคนแก่มว๊ากกกกกก ตกหลุมรักใครสักคน ความรู้ลึกมันอบอุ่น ละมุนละไม แบบนี้ทุกคนหรือป่าสค่ะ

ปล.1อิจฉามว๊ากนะยูวววววววว
ปล.2อย่ากมีโมเม้นแบบนี้บ้าง สว.คนไหนว่างๆช่วยจีบโซที
 **36**

Yodrak

• Full Member
  • People Like This 108
เวลาคนแก่มว๊ากกกกกก ตกหลุมรักใครสักคน ความรู้ลึกมันอบอุ่น ละมุนละไม แบบนี้ทุกคนหรือป่าสค่ะ

ปล.1อิจฉามว๊ากนะยูวววววววว
ปล.2อย่ากมีโมเม้นแบบนี้บ้าง สว.คนไหนว่างๆช่วยจีบโซที
 **36**

ติดใจตรงน้องโซตรง "แก่มว๊ากกกกก" .. มันต้องเน้นขนาดน้านนนนนน เลยรึ  **12** **12** **12**
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

Sososoy

• People Like This 261
 **30** **30** **30**
อยากทำให้โซอิจฉาก็ต้องถูกใส่ร้ายแบบนี้แหละ
 **34**

nine_nine

• People Like This 530
  • ก้ อ น หิ น ล ะ เ ม อ
ไม่ได้เข้าเวปมานาน
คุณยายให้มาอ่านครับ..

เเต่ ป่านนี้
ลุงยอดรัก คงเทคโอเวอร์โรงงานน้ำตาลไปเเล้ว..

เล่าต่อสิครับ ลยร.
จารออะไร
อิอิ
จามาติดตามนะครับ

ยินดีด้วยนะครับ **39**
m a k e    l o v e     n o t     w a r