ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าแฟนคุณนอกใจ คุณมีวิธียังให้ตัวเองสบายใจ ทั้งความคิดและการกระทำ  (อ่าน 2056 ครั้ง)

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
วิธีที่สบายใจที่สุดคือคุณต้องปล่อยวางค่ะ

วิธีที่สะใจที่สุดคือเอาคืน

danasta6

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะคะ แต่เรื่องราวมันผ่านมาแล้ว แค่อยากรู้มุมมองของคนอื่นบ้าง ทุกสิ่งทุกอย่างมันผ่านมาแล้วคะ ^^

ความรักของคนสมัยนี้ จิงๆ แล้ว หายากนะคะ ที่จะรักเดียวใจเดียว

บางคนเจ็บเพราะคบคนที่มีแฟน บางคนเจ็บเพราะแฟนตัวเองแอบมีคนอื่น และ อีกมากมายในความรัก

เมื่อใดมีความรัก ต้องมีปล่อยวาง

เมื่อใดมีความรัก ต้องรักตัวเองให้มากกว่ารักแฟนหรือคนที่เรารัก

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
วิธีของผม อาจจะฟังดูรุนแรงในด้านความรู้สึก แต่เชื่อเถอะ ได้ผลจริงๆครับ ถ้าแฟนนอกใจ คุณก็ตั้งคำถามกับตัวเองก่อนเลยครับว่า "ผู้หญิงที่ สัน - ดาน - กา - หรี่ แบบนี้หรือที่คุณจะเอามาเป็นแม่ของลูก" ชีวิตคุณมันคู่ควรกับสิ่งนี้หรือ หรือว่าคุณคู่ควรกับสิ่งที่ดีกว่านี้ ถ้าคุณรักตัวเองมากพอ คุณก็แค่เดินออกมาแล้วมีความสุขกับชีวิตต่อไป ผมกับอดีตแฟนคบกันมา 3 ปี ผูกพันกันมากถึงขั้นวางแผนที่จะแต่งงานกัน จนวันหนึ่งที่ผมรู้ความจริงว่า เธอยอมเป็นภรรยาน้อยเสี่ยเพราะความเห็นแก่เงินที่จะเอามาซื้อความฟุ้งเฟ้อให้ตัวเอง ผมก็ถามตัวเองแบบนั้นแหละ ทุกวันนี้ผมสบายใจมากครับ ตัวคนเดียว ไปไหนมาไหนได้ตามใจปรารถนา มีเวลาทำในสิ่งที่ตัวเองอยากทำ เอาใจช่วยนะครับ
A Whiter Shade of Pale

น้าเต่า

• Full Member
  • People Like This 48
วิธีของผม อาจจะฟังดูรุนแรงในด้านความรู้สึก แต่เชื่อเถอะ ได้ผลจริงๆครับ ถ้าแฟนนอกใจ คุณก็ตั้งคำถามกับตัวเองก่อนเลยครับว่า "ผู้หญิงที่ สัน - ดาน - กา - หรี่ แบบนี้หรือที่คุณจะเอามาเป็นแม่ของลูก" ชีวิตคุณมันคู่ควรกับสิ่งนี้หรือ หรือว่าคุณคู่ควรกับสิ่งที่ดีกว่านี้ ถ้าคุณรักตัวเองมากพอ คุณก็แค่เดินออกมาแล้วมีความสุขกับชีวิตต่อไป ผมกับอดีตแฟนคบกันมา 3 ปี ผูกพันกันมากถึงขั้นวางแผนที่จะแต่งงานกัน จนวันหนึ่งที่ผมรู้ความจริงว่า เธอยอมเป็นภรรยาน้อยเสี่ยเพราะความเห็นแก่เงินที่จะเอามาซื้อความฟุ้งเฟ้อให้ตัวเอง ผมก็ถามตัวเองแบบนั้นแหละ ทุกวันนี้ผมสบายใจมากครับ ตัวคนเดียว ไปไหนมาไหนได้ตามใจปรารถนา มีเวลาทำในสิ่งที่ตัวเองอยากทำ เอาใจช่วยนะครับ
รุนแรงแค่ว่าคิดอย่างไร แต่การกระทำช่างอ่อนโยนยิ่งนัก เพราะการเดินจากออกมาเงียบไม่สร้างเวรสร้างกรรมต่อกันทั้งทางกาย ทางวาจาน้อยคนนักที่จะทำได้ ท่านคือหนึ่งในจอมยุทธ โปรดรับการคารวะจากข้าน้อยด้วยครับท่านเซียน

JAN KOOB

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 41
สำหรับผม  แน่หล่ะในขั้นแรก

คงเสียใจอย่างกระทันหัน

แต่หลังจากนั้นคือทบทวนครับ

ว่ามันเริ่มจากเรารึเปล่าที่แย่ก่อน

หากเราไม่ได้ทำเลวอะไรไว้

ก้อสมควรเลิกอย่างไม่มีเงื่อนไข

วันนึงความสำนึกจะลงโทษเค้าเอง

แต่หากเราเลวไม่ใส่ใจเค้า

จนเปนเหตุเอง  ก้อต้องคุยกันละครับ

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
อย่าไปยึดมั่นถือมั่นค่ะ

อยู่ในบ้าน ก็เป็นสามีภรรยาของเรา
แต่คิดไว้เสมอ ว่าเมื่อไรที่เขาก้าวเท้าออกจากบ้าน เขาก็เป็นสามีภรรยาของคนอื่นแล้ว

เรามีแฟนมากี่คน ไม่เคยระแวงใครสักคน มีแต่ความเชื่อใจ
แม้ว่าจะถูกหลอก เพราะเมื่อไรก็ตามที่คนคบกันไม่เชื่อใจกัน
มันก็มีแต่จมอยู่กับความเศร้าความทุกข์
แบบนั้น เลิกกันเสียดีกว่า

ตอนคบกันมันต้องมีแต่การสร้างความสุขซึ่งกันและกัน
ถึงแม้จะไปไม่ถึงฝั่ง แต่ระหว่างทางที่คบก็มีแต่ความทรงจำที่ดี
เลิกกันไป ก็ไม่เป็นไร
 41

ที่พูดไปแล้ว คือพูดถึงคนที่ศรัทธาระบบผัวเดียวเมียเดียว (monogamy) นะคะ
ทีนี้ อยากนำเสนอว่า จริงๆแล้ว มนุษย์เราไม่ได้มีการสืบพันธุ์แต่ระบบเดียว แต่มันยังมีระบบหลายผัวหลายเมีย (Polygamy) ด้วย
สมัยก่อน มนุษย์ถ้ำ คนเผ่า เขาก็อยู่กันแบบผัวเมียรวมกลุ่ม
แต่พอโลกพัฒนาขึ้นด้วยระบบทุนนิยม มันก็เลยสร้างระบบผัวเมียเดียว
และทำให้การมีผัวเมียที่สองที่การนอกใจและผิด
แปลว่า ในแง่พฤติกรรม ถ้าเราทำความเข้าใจด้วยใจเป็นกลาง การนอกใจอาจไม่ใช่สิ่งที่ผิดปกติ แค่ผิดจากความคาดหวังของเรา
ถ้าเข้าใจได้ เราก็อาจจะไม่ทุกข์

สรุปคือ ทำความเข้าใจ และปล่อยวางค่ะ
สร้างช่วงเวลาที่ทำให้ใจเรามีความสุข
อะไรที่ทำให้เราจมทุกข์ก็ปล่อยมันไปเสีย
ใจใครอยากอยู่กับเราก็ทำให้เขามีความสุข และตักตวงความสุขจากเขา
ใจใครไม่อยากอยู่ ก็ปล่อยเขาไป
 **06**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..