ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องเลิกกัน...มีใครเคยสงสัยไหมครับ  (อ่าน 5781 ครั้ง)

2lifestardust

• Newbie
  • *
  • People Like This 1

ในวันที่ไม่เหลือใคร และตอบสิ่งที่สงสัยตั้งแต่วัยเด็ก ได้เรื่องนึงละ

อยากเล่า อยากระบายให้ใครซักคนบนโลกนี้ฟัง เก็บเรื่องนี้เงียบๆ หลอกตัวเองให้ผ่านไปแต่ละคืน แต่ในที่สุดเมื่อเก็บความรู้สึกไม่ไหว อะไรๆก็ออกมาอย่างรวดเร็ว

ผมเกิดมาในครอบครัวคนจีน โตมากับการที่เคยชินที่บอกให้ทำงานๆ ต้องสร้างฐานะ ให้เรียนหนังสือเก่งๆ ขยันทำงาน...และอีกมุมนึง ก็คือการเห็นครอบครัวแตกแยก
ผมโตมากับสภาพที่ลูกน้องของพ่อ มีปัญหาครอบครัว มีเมียน้อย มีลูกไม่เลี้ยง มีลูกกันตั้งแต่เด็ก ญาติผมก็แตกหักกันเกือบทุกคู่
ผมไม่เคยเข้าใจเลย และไม่มีใครให้คำตอบผมได้ว่า ทำไมต้องเลิกกัน
แบบนี้เราอย่ามีความรักดีกว่าไหม
ผมระวังตัวระวังใจมาโดยตลอด และพอทดลองจะคบใคร ก็เผื่อใจว่าต้องเลิกกัน ซึ่งผมก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรกับเรื่องนี้ ไม่เสียใจอะไรมากมาย เวลาที่ต้องเลิกกันจริงๆ

แต่สำหรับคนที่แต่งงานกัน ผมเข้าใจแล้วว่า ความรักแบบนั้นมันห้ามไม่ได้จริงๆ การรักใครซักคนแบบจริงจังแบบสุดตัว ถึงแม้ว่าผมจะระวังตัวแค่ไหน บางครั้งก็เข้าจู่โจมโดยที่เราไม่สามารถทำอะไรได้เลย

และเธอคนนั้น คือคนที่ผมตั้งใจแต่งงานด้วย ทั้งๆที่เจอแค่ 3 ครั้ง!!

เป็นคนที่เจอน้อยที่สุด ใช้เวลาด้วยกันน้อยที่สุด แต่ผมดันมั่นใจที่สุด ว่าเค้าคือของหายาก ของที่ผมไม่คิดว่าจะเจอ เค้าคนนี้จะอยู่กับเราได้ชั่วชีวิตแน่นอน

เราเป็นคู่รักที่ดีมาก ไปไหนมาไหนด้วยกันตลอด ทั้งเค้าและผมไว้ใจกันและกัน เพื่อนผมคือเพื่อนเค้า ออกงานเล็กงานใหญ่ ผมพาเค้าไปด้วยหมด เราแต่งงาน มีบ้าน มีรถ สร้างงานสร้างฐานด้วยกัน

จนกระทั่งวันนึง........หลังจากผ่านไป 7 ปี

"ขอเราอยู่คนเดียวเถอะ"...ประโยคนี้ ที่ไม่เคยได้ยินก็หลุดออกมา ไม่ว่าจะกอด จะจับมือ จะขอร้องทั้งน้ำตากันแค่ไหน....ก็เหมือนหายไปในอากาศ

กอดกันยามนั้น เหมือนไร้ตัวตน ตัวตนของเค้าหายไปตั้งแต่เมื่อไร ไม่อยู่กับเราตั้งแต่เมื่อไร

ผมได้แต่เฝ้าคิดว่า เราห่างกันขนาดนี้ ตั้งแต่เมือไร เราเย็นชาให้กันแบบนี้ตั้งแต่เมื่อไร ต่างฝ่ายต่างทำให้อีกคนร้องไห้เบาๆเงียบๆ ตั้งแต่เมื่อไร

ผมเตรียมขยายงานใหม่ มีรถคันใหม่ ถ้างานขยาย มีกำไรมากขึ้น ก็กะจะย้ายบ้านหลังใหม่....แต่ทุกอย่าง หายไปหมด พร้อมกับเค้าไปแล้ว

แต่สุดท้ายแล้ว ไม่ว่าจะเศร้าเสียใจ เหงามากแค่ไหน ตราบที่ชีวิตยังไม่สิ้นลมหายใจ ก็ต้องก้าวต่อไป
ก้าวต่อไป ด้วยใจที่ช้ำๆ ได้แต่เชื่อและหวังว่า(หลอกตัวเอง?) อนาคตที่ดีอยู่ข้างหน้าเรา

เกมส์ชีวิตไม่เหมือนเกมส์จริงๆเลย อยากเลิกก็เลิกได้ เบื่อก็เลิกได้ ดูท่าไม่ดี ก็เซฟแล้วกลับมาไปแก้ไขได้

ถ้ามีเด็กมาถามผม ว่าทำไมต้องเลิกกัน...เหมือนที่ผมวัยเด็ก ถามผุ้ใหญ่เวลานั้น....ผมก็คงได้แต่เงียบ และส่ายหน้า
บางสิ่งก็ลึกลับหาเหตุผลไม่ได้เหมือนกัน
ทั้งๆที่ยังรักกัน...แต่ต้องเลิกกัน
ทั้งๆที่ยังรักกัน แต่อยู่ด้วยกันไม่ได้
ทำไม....ไม่รู้

crocodile

• Hero Member
  • People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
Re: ทำไมต้องเลิกกัน...มีใครเคยสงสัยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 06:18:15 PM »
เห็นใจ จขกท. ครับ ขอให้หายเศร้าเร็วๆ ลองจ้างน้องๆ ในเว็บนี้ดูสัก 4-5 คน แล้วคุณอาจจะสบายใจขึ้น

แต่สำหรับคนในเว็บนี้ อาจจะตอบคำถามคุณได้ไม่ง่ายนัก เพราะส่วนมากยังอยู่กับเมีย แต่แอบมาหาน้องๆกัน ประสบการณ์ในเรื่องของคุณ เราจึงไม่ค่อยมี

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
Re: ทำไมต้องเลิกกัน...มีใครเคยสงสัยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 06:21:08 PM »
คำตอบนี่ง่ายมากค่ะ
ถ้าตอบแนวธรรมมะ
คนเราพบกันเพราะ
วาสนา บุญบารมี
ที่ทำร่วมกันไว้

ที่อยู่ดีๆ ก็จากไป
ก็เพราะว่า.."หมดบุญ"

ส่วนทางโลกธรรม
รอพี่ๆน้องๆท่านอื่น
มาตอบนะคะ เพราะหนูเอง
ไม่คิดมีคนรัก ไม่คิดมีครอบครัว
ไม่คิดมีแฟนอีกต่อไป
เพราะหนูค้นพบแล้วซึ่ง
........สัจธรรม....... **38**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

บัวบุรา

• People Like This 46
  • life is just feed fuck and die
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 06:52:52 PM »
ตอบง่ายๆค่ะ. เพราะ "หมดรัก" ไงคะ
แจนเจอเคสแบบนี้มาบ้าง
เสียใจ แต่ไม่เคยโกรธ. คนเราถ้าหมดรักกันแล้ว
อยู่ไปก็มีแต่ทุกข์มากกว่าสุขค่ะ
คนที่หมดรักไม่ใช่ฝ่ายผิดค่ะ
ในเมื่อชีวิตต้องเดินต่อ เราก็ไม่ควรโหยหาสิ่งที่กลับมาไม่ได้แล้ว
ยอมรับความจริง ดูแลใจตัวเองให้ดี เด๋วเวลา ก็พาความรักครั้งใหม่มาให้เราบริหารใจอีกค่ะ
เอาใจช่วยนะคะ
What goes around comes around
เลิกโทษคนอื่น เลิกโทษอย่างอื่น
ทั้งความสุขและความฝันไม่ควรเป็นความรับผิดชอบของใคร...นอกจากเธอเอง

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 08:59:23 PM »
สังคมปัจจุบัน การคบกัน และ เลิกกัน มันเป็นเรื่องปกติ และรวดเร็วขนาด 4G ยังตามไม่ทัน

ทำไมถึงเลิกกัน ? คำถามนี้เปิ้ลเองก็เจอตลอดทุกครั้งที่กลับต่างจังหวัด ทั้งๆที่ก็ผ่านมาหลายปีแล้ว

และคนที่ตอบคำถามแทนก็จะเป็นแม่ของเปิ้ลตอบแทนตลอด เค้าจะตอบว่า "เพราะไม่อยากอยู่ด้วยกันแล้ว"

แต่คำถามที่เปิ้ลถามแม่บ่อยๆคือ "ทำไมแม่ถึงดูแล รักและตามใจพ่อจังเลย ทำไมไม่เลิกกับพ่อทั้งๆที่ก่อนพ่อป่วยพ่อก็นอกลู่นอกทางตลอด"

คำตอบคือ "ถ้าไม่มีแม่พ่อจะอยู่ยังไง อยู่เป็นเพื่อนกันไปจนแก่ตายนี่แหละ"

ภรรยา เจ้าของกระทู้เค้าคงมีคำตอบอยู่แหละนะ แต่ตอนนี้อาจจะยังไม่อยากตอบ ปล่อยไปซักพักเถอะค่ะ ซักวันคุณคงจะได้คำตอบเอง
คุณเองก็ดูแลตัวเองดีๆ อนาคตยังอีกไกล ไม่แน่อนาคตถ้าคุณมองกลับมาและได้อ่านกระทู้นี้ อาจจะนั่งหัวเราะกับอารมณ์ที่มีตั้งกระทู้ว่าเราทำอะไรลงไป ^^
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

play-ground

• Sr. Member
  • People Like This 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2016, 09:15:45 PM »
เคยได้ยินประฌยคนี้ไหมครับ
The seven-year itch
 **21**

rabbit

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 10:23:35 PM »
ทำไมต้องเลิกกัน...มีใครเคยสงสัยไหมครับ ???

แล้วเคยสงสัยมั้ยคะ ว่าเราอาจเติมเต็มในสิ่งที่เขาขาดได้ไม่เพียงพอ หรืออาจให้มากเกิน จนอีกฝ่ายเบื่อ

บางครั้งระยะห่าง ความรัก ความไว้ใจ มันต้องอยู่ในจุดที่พอดี มาก/น้อย ไปก็มีข้อเสีย

บางครั้งกว่าจะลงตัว ความรักก็จากไปแล้ว

ขอให้หายเศร้าไวๆ แล้วคุณจะเข้มแข็งขึ้นค่ะ

**36**

ยิ่งเดินตาม ยิ่งหายไม่เจอ

cracker

• People Like This 107
  • คนที่ไร้ตัวตน...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 11:33:19 PM »
เพราะชีวิตคู่ มันไม่ได้มีองค์ประกอบแค่ความรักมั้งคะ
บางคู่ปรับแล้วปรับอีก ถอยแล้วถอยอีก เติมเต็มทุกวันก็แล้ว
บางครั้งมันก็ไม่ลงล็อค
ชีวิต...... เอาไรมาก♡♡♡
เจ็บก็จบ.... เหนื่อยก็นอน♡♡♡
เศร้าก็ปล่อยวาง...♡♡♡

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 10:26:00 AM »
   ไม่มีใครรู้เหตุผลเท่ากับตัวท่านและแฟนท่านหรอกครับ
แต่ผมว่าคำตอบของน้อง RABBIT กับน้อง CRACKER
น่าจะเป็นเหตุผลที่พอจะเดาได้ดีที่สุดมังครับ
   หรือ...ถ้าท่านเอาแต่ทำงาน จนละเลยความรู้สึกของเธอไป
มันก็เป็นสาเหตุได้
   หรือ...ท่านยังยึดติดความรู้สึกที่เห็นแต่การเลิกร้าง แตกแยก
จนมันทำให้ท่านระวังตัว และความรู้สึกเกินไป จนแฟนท่านสัมผัสได้
ว่าท่านไม่เต็มร้อยในความรัก ความใส่ใจที่มีต่อเธอ
   ผม "เดา" ล้วนๆเลยนะครับ ผิดพลาดก็ขออภัยครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

me_sa

• Full Member
  • People Like This 70
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 04:39:29 PM »
เลิกกันทั้งๆที่ยังรัก
เป็นอะไรที่เจ็บเหลือเกิน **07**

ถ้าจะถามว่าเลิกทำไม
เหตุผลง่ายๆคือมันไปด้วยกันไม่ได้แล้ว

ฝืนไปก็เท่านั้น มีแต่จะบั่นทอนจิตใจกันไปปล่าวๆ
เลิกเพราะรักแต่ไปด้วยกันไม่ได้
ดีกว่าเลิกเพราะหมดรักหรือไปมีใครนะคะ

เราก็แค่ต้องทำใจยอมรับให้ได้
ว่าไม่มีสิ่งไหนไม่เปลี่ยนแปลง
แม้แต่ตัวเราเอง

"ในเมื่อของทุกๆอย่างบนโลกนี้ที่เรายืน
เวลายังทำให้เปลี่ยนไป
เหตุและผลของเวลาเปลี่ยนแปลงโลกให้เป็นไป
แล้วนับประสาอะไร
กับใจคน......."

ไม่ผอม ไม่เพรียว ไม่ใช่สาวตัวเล็ก

แต่มีหุ่นอวบอัดสุด X ให้พี่ไว้กอด >_<