ผู้เขียน หัวข้อ: คำทักทายของแต่ละประเทศใน AEC  (อ่าน 2418 ครั้ง)

me_sa

• Full Member
  • People Like This 70
คำทักทายของแต่ละประเทศใน AEC
« เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 03:53:26 PM »
1.ประเทศบรูไน
ชื่อภาษาท้องถิ่น – เนการาบรูไนดารุสซาลาม
คำทักทาย  – ซาลามัต ดาตัง

2.ประเทศกัมพูชา หรือที่เรียกกันง่ายๆว่า “เขมร”
คำทักทาย – ซัวสเด 

3.ประเทศอินโดนีเซีย
ชื่อภาษาท้องถิ่น – เนการา เคซาตวน เรปูบลิก อินโดเนเซีย
คำทักทาย – ซาลามัต เซียง

4.ลาว เพื่อนบ้านที่ใกล้ชิดเราที่สุด
ชื่อภาษาท้องถิ่น – สาทาละนะลัต ปะซาทิปะไต ปะซาซนลาว
คำทักทาย – สะบายดี

5.มาเลเซีย
ชื่อภาษาท้องถิ่น – เปร์เซตาน มาเลเซีย
คำทักทาย – ซาลามัต ดาตัง

6.พม่า เพื่อนบ้านที่น่ารักของเราอีกประเทศ
ชื่อภาษาท้องถิ่น – ปี่เด่าง์ซุ มยะหม่า ไหน่หงั่นด่อ
คำทักทาย – มิงกาลาบา

7.ฟิลิปปินส์
เกาะทางตะวันออกของอาเซียน แต่วัฒนธรรมและศาสนาค่อนข้างต่างกับในเอเชีย จนเคยมีนักเดินเรือชาวอังกฤษตั้งคำขวัญว่า
“ประเทศฟิลิปินส์เป็นส่วนนึงของละตินอเมริกาที่โดนคลื่นพัดมาทางเอเชีย”
ชื่อภาษาท้องถิ่น – เรปูบลิกา นัง ปิลิปินัส
คำทักทาย – มุสตา

8.สิงคโปร์
ชื่อภาษาท้องถิ่น ภาษาอังกฤษ -รีพับลิก ออฟ สิงคโปร์
ภาษาจีน – ซินเจียโพ ก่งเหอกั๋ว
คำทักทาย – หนีห่าว

9.ประเทศเวียดนาม
ชื่อภาษาท้องถิ่น – ก่ง หั่ว สา โห่ย จู่ เหงียน เหวียต นาม
คำทักทาย – ซินจ่าว

10.ประเทศไทย
คำทักทาย - อ้วนขึ้นนะ? ดำขึ้นหรือเปล่า? **12**  **37**

--Thailand Only--

---จบ---

ปล.เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ว่ายังไงกันบ้าง จริงมั้ยคะ?[/font]
ไม่ผอม ไม่เพรียว ไม่ใช่สาวตัวเล็ก

แต่มีหุ่นอวบอัดสุด X ให้พี่ไว้กอด >_<

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
Re: คำทักทายของแต่ละประเทศใน AEC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 04:12:15 PM »
กดไลค์ ล้าน ครั้ง กับคำทักทายของไทย 55555 แถมให้นิด สำหรับเพื่อนที่สนิทกันมากๆ อาจจะมีคำทักทายตามมาว่า "สราดดดดดดดด เมิงยังมีชีวิตอยู่อีกเหรอ"  **30**  **30**
A Whiter Shade of Pale

me_sa

Re: คำทักทายของแต่ละประเทศใน AEC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 04:32:20 PM »
กดไลค์ ล้าน ครั้ง กับคำทักทายของไทย 55555 แถมให้นิด สำหรับเพื่อนที่สนิทกันมากๆ อาจจะมีคำทักทายตามมาว่า "สราดดดดดดดด เมิงยังมีชีวิตอยู่อีกเหรอ"  **30**  **30**

แถมเหมือนกันค่ะ
ของกลุ่มเพื่อนเมษา
"อ้าวอีเชี้ยยยย คิดถึงว่ะ ยังสบายดีใช่ป่ะ นึกว่าไปสบายแล้ว"

ไม่ก็

"อีดอกกกก หายหัวไปเลยนะมึ-งงงงง ไม่โผล่หัวมาเลย นึกว่าตายห่าไปแล้ว"
ดูคำทักทายมันสิคะ **12**
ไม่ผอม ไม่เพรียว ไม่ใช่สาวตัวเล็ก

แต่มีหุ่นอวบอัดสุด X ให้พี่ไว้กอด >_<

JAN KOOB

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 41
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 04:42:54 PM »
ของผมทักกันว่า

เป็นงัยวะ  ไอ้...

ตรง...  ใส่ชื่อพ่อเพื่อนคนนั้นๆไป

Lazyfatcat

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 06:02:30 PM »
 **19**
ของหนูโดนคำทักทายว่า. อ้วนขึ้นอีกแล้วนะ อ้วนจัง

**12**
อยากรู้จักก็ทักมาสิค่ะ

me_sa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 02:52:59 PM »
ของผมทักกันว่า

เป็นงัยวะ  ไอ้...

ตรง...  ใส่ชื่อพ่อเพื่อนคนนั้นๆไป

ของเมก็โดนเป็นบางที
ดีที่มันรู้แค่ชื่อแม่ ชื่อพ่อไม่รู้
แล้วมันก็หลอกถามทุกทีว่า พ่อมึ-งชื่อะไรวะ **30**

me_sa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 02:53:45 PM »
**19**
ของหนูโดนคำทักทายว่า. อ้วนขึ้นอีกแล้วนะ อ้วนจัง

**12**

แหะๆ เหมือนกันเลยค่ะ **25**

BaBeer

• People Like This 82
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 03:58:02 PM »
อ่านหัวข้อนี้แล้วสะดุดเลย
อาทิตย์ที่แล้วลูกค้าจากประเทศเพื่อนบ้านโทรมาสอบถามสินค้า(กัมพูชา)
เขาพูดภาษาอังกฤษเก่งมากๆ  ส่วนผมใบ้รับประทานสิครับ 555555555
อดออเดอร์รายใหญ่เลย
หาน้องนัดประจำย่านรังสิต องค์รักษ์ บ้านนา นครนายก
หรือระแวกใกล้เคียง ทุกอย่างขอเป็นความลับของคนสองคน

me_sa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 04:21:14 PM »
อาทิตย์ที่แล้วลูกค้าจากประเทศเพื่อนบ้านโทรมาสอบถามสินค้า(กัมพูชา)
เขาพูดภาษาอังกฤษเก่งมากๆ  ส่วนผมใบ้รับประทานสิครับ 555555555

ไม่น่าแปลกหรอกค่ะ เค้าเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศษ
ก็ไม่แปลกที่จะพูดภาษาอังกฤษเก่งไปด้วยล่ะมั้งคะ
เพราะภาษาฝรั่งเศษก็ยากอยู่ **25**

Sphynx

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 282
  • It's good to stand on my own two feet
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 06:35:09 PM »

ไม่น่าแปลกหรอกค่ะ เค้าเป็นเมืองขึ้นของฝรั่งเศษ
ก็ไม่แปลกที่จะพูดภาษาอังกฤษเก่งไปด้วยล่ะมั้งคะ
เพราะภาษาฝรั่งเศษก็ยากอยู่ **25**

เคยมีกุ๊กกิ๊กกับคนกัมพูชาอยู่พักนึงเลยได้ภาษาเขามาหน่อย  ทุกวันนี้กลายเป็นเพื่อนกันละ  บังคับเขาคุยภาษาไทยและภาษาอังกฤษในเฟซ อ่ะ  ส่วนภาษาฝรั่งเศษยากจริงๆ
   แล้วทุกวันนี้เจอคนไทยทักทาย  "อ้วนขึ้นนะ"  T-T
รู้จักฉันเท่าที่ฉันอยากให้รู้จัก