ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีดูยังไงบ้างคะ ว่าคนนี้หลอกหรือไม่หลอก ??  (อ่าน 2239 ครั้ง)

Raiwin24

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
อยากได้พี่ดูแลดีๆสักคนแบบจริงจังและคบระยะยาวค่ะ
แต่ส่วนใหญ่ที่เขาให้ ID line มา พอแอดไปมักจะไม่ขึ้นรูปจริง
อยากทราบว่าจะมีวิธีสังเกตเบื้องต้นยังไงได้บ้าง ว่าคนนี้เขาจะหาจริงจังหรือหลอกลวง
แล้วต้องตกลงนัดเจอแบบไหนถึงจะเหมาะสมหรือมีโอกาสพลาดน้อยที่สุดคะ ?

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
Re: มีวิธีดูยังไงบ้างคะ ว่าคนนี้หลอกหรือไม่หลอก ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 08:54:08 PM »
มีรูป/ไม่มี มีสิทธิ์หลอกได้พอกันค่ะ
เวลานัดเจอ ควรนัดที่ห้างรึคนพลุกพล่าน
นัดให้ใกล้บ้านเราที่สุด เผื่อไปเก้อ
เราไม่ควรขึ้นรถพี่นะคะ ถ้าไม่มั่นใจ
ถ้าถูกใจกัน ให้พี่ส่งเงินให้ก่อนเรยค่ะ
ถ้าไม่ได้เงิน ห้ามไปโรงแรมกับพี่
อย่าเชื่อคำใดๆ ถ้าพี่บอกจะโอนให้
เด๋วเอาก่อนจ่ายที่หลัง เดวกดตังให้
ห้ามเชื่อเด็ดขาด คนจริงไม่ติดเรื่องตังค์

ย้ำว่า ต้องรับเงินก่อนเท่านั้นถึงไปต่อ

อยู่รร. ให้ระมัดระวังกระเป๋าด้วย
ของมีค่าเอาติดตัวตลอดเวลา
ข้อสำคัญคือ อย่าเชื่อคนที่ให้เรต
สูงเกิน อวดรวยเกิน มีสติไตร่ตรอง

รับเงินก่อนเท่านั้น และใจแข็งเข้าไว้
ถ้าให้เอาก่อน 100 ทั้ง100 ฟรีแน่นอน
เพราะพี่ที่เค้า"จ่ายจริง" เค้ารู้หน้าที่ดี
ว่าต้อง"ให้เงินเด็กก่อนเริ่มงาน"

สติ-สงสัย-ไตร่ตรอง-ระแวง-ระวัง
ช่วยท่านใด้ค่ะ โชคดีฮับป๋ม **24**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

max3

• Newbie
  • *
  • People Like This 4
Re: มีวิธีดูยังไงบ้างคะ ว่าคนนี้หลอกหรือไม่หลอก ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:07:18 PM »
อย่าเพิ่งตัดสินใจง่ายเกินไป อย่าไปผูกมัดกับใคร เร็วเกินไป ของพวกนี้ต้องใช้เวลาพอควร ถึงจะรู้ว่าใครคือทองแท้
ลองคุยกับพี่ดูก่อน ถามคำถามที่เราอยากรู้ พี่ทำงานอะไร ทำมากี่ปีแล้ว เรียนจบอะไรมา รายได้พี่ซัพพอร์ตหนูได้ไหม
แล้วก็ลองอ่านเว็ปไปเรื่อยๆ ถ้าไม่รีบร้อน อ่านไปประมาณ 2 - 3เดือน ก็พอจะรู้คร่าวๆว่าใครเป็นตะกวด
เวลานัดพบ ให้นัดในที่สาธารณะเท่านั้น เช่นตามห้าง เซ็นทรัล โลตัส เป็นต้น
เหมือนหาเพื่อนนั่นแหละ ใครจะไปรู้แรกๆเลยว่า เพื่อนคนนี้มันจะหลอกเรา หรือจริงใจกับเรา
มันต้องคบซักระยะหนึ่ง จึงจะพอบอกได้ นี่หมายถึงน้องต้องการหาพี่คบระยะยาว หาพี่ที่เขาจริงใจ
นอกจากจะมาก แบบนี้ ถ้าเงินมา ก็ไปกับพี่เขาเลย

JAN KOOB

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 41
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 10:48:44 PM »
ไม่มีวิธีดูหรอกครับ

เพราะคนดีกับคนไม่ดี

มีลักษณะกายภาพเหมือนกันหมด

แต่พอจะเลี่ยงให้ปลอดภัยขึ้นได้

ก้อลองทำตามที่น้องแนตตี้ว่าไว้

ก้อไม่เสียหายครับ

เจอที่ไม่ลับตาคนไว้ก่อน 

me_sa

• Full Member
  • People Like This 70
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 01:00:09 AM »
ไม่มีอะไรยืนยันได้ว่าคนนั้นดีหรือไม่ดี
จะมีรูปหรือไม่มีก็มีทั้งดีไม่ดีปนกัน
เราจะรู้ได้ก็มาจากการคุย คุย ถาม
หยั่งเชิง มันบอกไม่ได้อ่ะว่าคนคุย
แบบนี้คือดีนะ คุยแบบนี้คือไม่ใช่

เพราะก็มีที่พี่บางคนคุยกับคนอื่นแล้วไม่ดี
แต่ดันมาดีกับเรามันก็มีอีก นานาจิตตัง
จะให้ดีคุย ถามเบื้องต้นจนแน่ใจก่อนจะนัดเจอ

เวลานัดเจอก็ไปในที่ ที่คนพลุกพล่าน
นัดในที่ใกล้บ้านเราก็ดี ไม่ต้องเสียเวลา
เดินทาง ไปแบบต่างคนต่างไปไม่ต้อง
ให้พี่มารับ ถ้ายังไม่มั่นใจอย่าให้เค้ารู้
ที่อยู่เราค่ะ

นัดเจอแล้วโอเคจะไปต่อ ขอรับเงินก่อนไป
อย่าไปหลงเชื่อคำพูดที่ดู-ดี
ว่าเดี๋ยวพี่ให้ทีหลังเด็ดขาด ถ้ามีพี่พูด
แบบนี้มา 100 ทั้ง 100 หลอกชัวร์
เงินไม่มาห้ามผ้าหลุดนะจำไว้

ข้ออื่นๆแน๊ตตี้บอกหมดแล้ว
ก็ตามนั้นค่ะ มีสติในทุกขณะ
อย่าอยากได้เงินจนหน้ามืดยอม
ไปซะทุกอย่าง จำไว้นะคะ

ขอให้โชคดีค่ะ
  **38**
ไม่ผอม ไม่เพรียว ไม่ใช่สาวตัวเล็ก

แต่มีหุ่นอวบอัดสุด X ให้พี่ไว้กอด >_<

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 06:57:47 AM »
ดูยากครับ บางคนเล่นละครเก่งระดับรางวัลออสการ์กันเลยทีเดียว สำคัญที่สุดคือ เราต้องสร้างความได้เปรียบให้ตัวเองครับ ถ้าจะนัด ให้นัดในถิ่นเรา นัดในที่ที่เป็นสาธารณะอย่างที่น้องแนตบอก "เงินมาผ้าหลุด เงินสะดุดอย่าหวังแม้แต่ปลายเล็บ" ขอให้จำไว้ให้ขึ้นใจ อย่าหลงคารมหว่านล้อม จำไว้ให้มั่น Hee กรู อย่าสะเออะมาขอเชยชมง่ายๆ อย่าให้ ผช เอาความเดือดร้อนของเรามาเป็นตัวประกัน ตั้งสติให้มั่นคงอย่างหลงเคลิ้มกับสตางค์จอมปลอม ธนบัตรที่ใช้ชำระหนี้ได้ตามกฏหมายมาวางกองตรงหน้าเมื่อไหร่ คว้าไว้ก่อนแล้วค่อยว่ากัน ขอให้โชคดีครับ  **38**  **38**
A Whiter Shade of Pale

น้าเต่า

• People Like This 48
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 03:49:57 PM »
คนอื่นๆให้ความเห็นกันดีมากๆอยู่แล้ว ขอเป็นกำลังใจให้เจอคนดีๆมีทุนทรัพย์ ไม่โดนหลอกนะครับ

Problem love

• **
  • People Like This 19
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 08:39:07 PM »
อยู่ที่ตัวเราครับ อย่าหลงเชื่อ

หรือ เสี่ยงกับสิ่งที่เรารู้เบื้องต้นจากหลายๆกระทู้ **04**

ยังไงก็ขออย่าให้ เค้าหลอกเราได้ง่ายๆครับ

ใจแข็งเข้าไว้  คนหลอกมีสิ่งล่อใจเยอะ ต้องนิ่งๆครับ  **06** **06** **06**

iq00

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 10:15:56 PM »
ง่ายมาก
เรื่องหลอกก็คือไม่จ่ายเงินตามที่ตกลงกันใช่มั๊ยครับ
ส่วนน้องๆเดือดร้อนต้องการเงินแต่ส่วนใหญ่เกรงใจเกรงพี่ๆไม่พอใจ

ถ้าจะดูว่าพี่เขาหลอกหรือไม่
เบื้องต้นก่อนพบกัน คุย ตกลงให้ชัดเจนไปก่อนเลยว่า ขอรับเงินก่อน ขอเงินเต็มจำนวนหรือแบ่งตามแต่จะตกลง
จากนั้นดูที่น้องNattyแนะนำ

พี่ที่เขาจริง เขาไม่ค่อยเกี่ยงหรอกครับเรื่องการจ่ายก่อนเขาเข้าใจ
ผมเจอน้องรับงานแรงบางคน ไม่เอ่ยปากขอก่อน ยังคอยย้ำว่าอย่าเกรงใจพี่ๆ
ส่วนพี่ๆที่คอยต่อรองหรืออ้างโน่นนั่นนี่ น้องๆเลี่ยงได้เลี่ยงเถอะ

รณรงค์เลยครับว่า
ตกลงกันในเมล์ให้ชัดเจน เช่น จ่ายค่าเดินทาง จ่ายเป็นค่าเสียเวลา เลี้ยงอาหาร ค่าที่พัก บลาๆๆๆ จ่ายก่อนขึ้นงาน ถ้าเป็นค่าดูแล จ่ายกันอย่างไร
หรือเจอกันพี่ๆก็จ่ายก่อนเลย
ไม่พอใจ ช่วยค่าเดินทางแล้วแยกย้าย
ระบุชื่อยูสทุกครั้งที่ติดต่อน้องๆ

จ่ายก่อนและตรงตามข้อตกลงคือการแสดงความจริงใจของพี่ๆ
ข้ออ้างเกรงน้องบิดพลิ้วก็แค่พี่ๆเสียหายเงินกับเวลา
น้องถูกหลอก น้องๆเสียหายนั่นคือเจ็บช้ำน้ำใจกับโอกาสและความเดือดร้อนทับถม
คิดได้แค่นี้ครับ

iq00

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 10:23:10 PM »
เกือบลืมน้องๆที่ยังมือใหม่หรือเกรงใจเพราะเห็นว่าพี่ๆแต่งกายดี ดูสุภาพ ดูภูมิฐาน ขับรถหรู เลยไม่กล้าทวงถาม พบว่าถูกหลอกมาหลายคนครับ นี่คือสิ่งที่น้องๆมาบอกเล่า

การตกลงกันให้ชัดเจนเป็นเงื่อนไขเบื้องต้นคือสิ่งที่ควรกระทำ

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 11:22:03 PM »
ดูยากครับ. ดีที่สุดต้องคุยกันพอสมควร.  คนที่ต้องการดูแลถ้าคนดีๆผมเชื่อว่าคงไม่อยากไปอะไรๆกับใครๆมากหน้าหลายตานัก เปลืองตัวปล่าวๆ

คนที่โดนหลอกส่วนใหญ่ มักไปหลงในรูปหน้าตาผู้ชาย.  ประมาณว่าคนมีตังค์ควรหน้าตาดีๆ. หรือจัดทั้งทีขอหล่อๆหน่อย

หรือไม่ก็มักเป็นแบบ. คุยกันน้อยมากกกก. มองแค่ตัวเลข. ไม่ไม่วิเคราะห์ข้อเท็จจริง. จากสิ่งที่เห็น. จากสิ่งที่เหมาะสมในโลกแห่งความจริง

สู้ๆตรับ. ไม่รู้จะแนะนำยังไง.  เขียนมาเป็นร้อยกระทู้แล้ว. แต่อะไรๆกันยังเหมือนเดิมๆ.

hour4u

• People Like This 95
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 11:37:50 PM »
ไม่มีสูตรสำเร็จตายตัว
เพราะตะกวดก็คิดหาวิธีหลอกล่อไปเรื่อยๆ
สิ่งที่จะป้องกันได้คืออ่านประสพการณ์ที่ผู้อื่นเตือน
และน้องต้องมีสติ ไม่โลภ จนหลงโดนหลอก

Sososoy

• People Like This 261
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 09:52:29 AM »
เรื่อหลักๆมีพี่ๆมาตอบกันหมดแล้ว ไม่เหลือไว้ให้โซตอบเล้ยยยยยยยย

มันไม่มีวิธีตายตัว หรือวิธีที่ป้องกันได้100%หรอกค่ะ
มันต้องอาศัยประสบการณ์+ดวงดีด้วย ถึงจะได้เจอคนดี
 **25**

เอางี้!!!

สมมุติว่าโดนหลอกไปแล้วจะทำยังไง

เฮ้อๆ. ทำอะไรแทบไม่ได้เลยค่ะ. นอกจากจำไว้เป็นบทเรียน
คิดซะว่าจ่ายค่าสมาชิกสมาคมนิยมกินหญ้า(โซเองก็เคยจ่ายไปแล้ว) **30**

ถ้า....

ถูกหลอกเฉยๆ ยังไม่ได้เสียอะไร คิดซะว่าโชคดีแล้วค่ะ 

ถูกหลอกให้เสียเงิน คิดซะว่าจ่ายค่าสมาชิกสมาคมนิยมกินหญ้าค่ะ

ถูกลวนลามคิดซะว่า เขาช่วยนวดตัวนวดนมให้

ถูกหลอกให้เสียตัว คิดซะว่าเขาช่วยเกาแก้คัน

ถูกหลอกเสียทั้งตัวทั้งเงิน คิดซะว่าจ่ายค่าเกาค่ะ

**30**
ไม่ได้ล้อเล่นนะคะ. พลาดไปแล้วต้องคิด+ตะได้ไม่จิตตก

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 10:02:10 AM »
ถูกหลอกเฉยๆ ยังไม่ได้เสียอะไร คิดซะว่าโชคดีแล้วค่ะ 

ถูกหลอกให้เสียเงิน คิดซะว่าจ่ายค่าสมาชิกสมาคมนิยมกินหญ้าค่ะ

ถูกลวนลามคิดซะว่า เขาช่วยนวดตัวนวดนมให้

ถูกหลอกให้เสียตัว คิดซะว่าเขาช่วยเกาแก้คัน

ถูกหลอกเสียทั้งตัวทั้งเงิน คิดซะว่าจ่ายค่าเกาค่ะ

**30**
ไม่ได้ล้อเล่นนะคะ. พลาดไปแล้วต้องคิด+ตะได้ไม่จิตตก

สุดยอดจริงๆ ครับน้องโซ คิดได้ไง ทำได้หรือ....
คำแนะนำพี่สำหรับจขกท.คือ ถ้านัดพี่ๆ ขอชื่อ ไลน์ เบอร์โทรฯ ยูสที่ใช้
รูปด้วยยิ่งดี
เจอกันตามที่น้องแนตบอกไว้คือ ที่สาธารรธ ใกช้บ้านเรา พี่เค้าอ้างว่าไกลช่างเค้า
ถ้าเค้าสนใจเราเค้าจะมาเอง
ถ้ารับงานกับใครครั้งแรก บอกก่อนไปเจอว่าขอค่าขนมก่อนเริ่มงาน คือเจอแล้วขอเลย
ถ้าใครจะดูแล แนะนำว่านัดเจอพูดคุยกันอย่างน้อย 3 ครั้ง แล้วดุนิสัยใจคอ ศักยภาพ
และความรับผิดชอบว่ามีแนวโน้มทางด้านดีแค่ไหน ไม่ดีพอ บอกพี่เค้าเลยว่าเราไม่รับแล้ว
ถ้าดีพอและจะตกลงกันขอค่าดูแลก่อนอย่างน้อยครึ่งนึงของที่ตกลง

แต่..ไม่มีอะไรยืนยันครับว่าการดูแลนั้นจะยาวนานขนาดไหน ขึ้นอยู่กับคน 2 คนเท่านั้นครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Rembrandt

• **
  • People Like This 38
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 02:31:39 PM »
แนะนำให้อ่านที่น้องๆผญ.มาเเชร์ไว้.  มีประโยชน์นำไปใช้ได้จริง
ส่วนความเห็นของพี่ๆลุงๆผช.ทั้งหลาย.  ฟังหูไว้หูก็ดี  ผลประโยชน์แอบแฝงเยอะ.   บางคนไม่เคยทำในสิ่งที่ตัวเองแนะนำเลยก็มี  แต่แนะนำได้ตลอด.