ผู้เขียน หัวข้อ: ชาตินี้ขอชดใช้กรรมให้หมดคะ  (อ่าน 2470 ครั้ง)

Peperminh695

• Full Member
  • People Like This 0
ชาตินี้ขอชดใช้กรรมให้หมดคะ
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 08:52:21 PM »
เคยไหมที่คิดว่าเราต้องแบกภาระต่างๆคนเดียว ทำไมไม่รวยกับเขาบ้าง ได้ไม่มีปัญหาเรื่องเงิน เงินที่หามาได้ก็ต้องมาใช้จ่ายในบ้านจนหมด ต้องมารับงาน บางครั้งไม่อยากจะรับเลย แต่ต้องรับเพื่อจุนเจือค่าใช้จ่ายในครอบครัว เบื่อชีวิตมาก

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: ชาตินี้ขอชดใช้กรรมให้หมดคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 09:12:44 PM »
ทำไรพอช่วยคนที่บ้านได้ ก็ทำไปเท่าที่กำลังไหวครับ

คนเราเกิดมาจะมีค่า ก็ต่อเมื่อเราทำเพื่อบุคคลอื่น ไม่ใช่เพื่อตัวเราเอง...

ยิ่งคนใกล้ตัวเรา ก็ควรทำให้เต็มที่

สู้ๆ นะ

น้องดำ

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
Re: ชาตินี้ขอชดใช้กรรมให้หมดคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 11:25:11 PM »
สู้ๆนะคะ ทำดีย่อมได้ดีค่ะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 02:43:00 AM »
อยากจะสู้นะคะ แต่สู้ทำแล้วบางครั้งร่างกายมันเหนื่อยล้า วันไหนพักก็ไม่มีเงินพอไม่มีเงินก็โดนบ่นอีกเพราะไม่ยอมไปหาเงินทำให้ไม่พอใช้ กลายเป็นเราผิดอีกที่หยุดพักไม่ได้ หยุดเมื่อไรอดเมื่อนั้น พยายามทำให้ทุกคนสบายคะ ให้คนรอบข้างสบาย สู้จนหมดลมหายใจคะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:42:36 AM »
ขอบคุณนะคะ สำหรับความคิดหลายๆด้าน หลายๆแง่มุม พยายามมองในแง่บวกคะ เพราะหลายสิ่งหลายอย่างในบ้านเกินที่จะเยียวยาแก้ไข แต่ก็พยายามทำวันนี้ให้ดีที่สุดคะ

Isme

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 07:33:24 PM »
เข้าใจนะคะ อารมณ์นี้ พี่ก้อเปนเมือนกันค่ะ พี่มีภาวะเปลี่ยน จากเคยทำงานประจำ มาทำงานที่บ้าน และต้องทำหน้าที่
ดูแล คนทั้งหมดในบ้าน ให้อยู่รอด ไงเราก้อต้องสู้ ค่ะ ต้องหาวิธี ทาง เพื่อ ผ่านวิกฤตนี้ให้ได้ค่ะ ถ้าเราจะหวัง
ให้ใคร ช่วย ณ ช่วงเวลานี้ บอกได้เลย ว่า ช่างหายากจัง พี่มาให้ กำลังใจ คนที่ มี ฟิล เดียวกันค่ะ และพี่ก้อ ยังสู้ ต่อค่ะ
ไม่ต้องรีบรักให้เต็มร้อย แต่ให้รักทีละน้อย อย่างเต็มใจ

Black coffee

• People Like This 55
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 07:39:32 PM »
การได้ทำหน้าที่แบกรับทุกอย่างให้กับคนในครอบครัว ถือว่าเป็นสิ่งที่ประเสริฐสุดนะ "อภิชาตบุตร"

ขอชื่นชม

นายหมาวัด

• VERIFY USER
  • Hero Member
  • *
  • People Like This 279
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 02:15:47 PM »
สู้ ๆ ครับผม สู้โว๊ยยยยยยย  **24**
... แก้วที่คว่ำอยู่ทามกลางสายฝน ต่อให้ฝนตกกระหน่ำทั้งคืน
ก็ไม่อาจเต็มเติมไปด้วยน้ำได้
... คนที่ไม่ยอมเปิดใจก็เช่นกัน ต่อให้มีคนพร้อมที่จะให้ความรักเขา มากมายแค่ไหน
... แต่ถ้าไม่ยอมเปิดใจ ก็คงไม่สามารถเติมเต็มความรักให้เขาได้