ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการศึกษาได้มั้ยคะ จากพี่ๆที่โตแล้ว มองแนวคิดกว้างๆ  (อ่าน 3236 ครั้ง)

โบยบิน

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
  • สุภาพ ยิ้มเก่ง เป็นกันเอง
สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกคน
นานๆทีเข้ามา ช่วงนี้กำลังเตรียมสอบ final ที่มหาลัยแล้ว
มีบางอย่างอยากจะปรึกษาพี่ๆ ขอคำแนะนำ หรือแนวคิดแบบที่มองอนาคตยาวๆได้มั้ย

ตอนนี้หนูกำลังที่สถาบันแห่งหนึ่งในกรุงเทพ ที่คณะวิศวกรรมศาสตร์
แต่พอเรียนไปแล้วเริ่มรู้สึกว่ามันอาจจะไม่ใช่ตัวตนของเรา คือถ้าให้เรียน ก็คงเรียนได้ แต่คงทำได้ไม่ดีขนาดนั้น
ก่อนหน้านี้อยากจะเรียนสายครู ลองปรึกษากับพี่สาวตัวเองแล้ว พี่สาวก็แนะนำว่าลองสอบแอดมิชชั่นดูปีนี้ใหม่
ถ้าได้ก็ค่อยบอกพ่อแม่ จริงๆเรื่องนี้เราต้องเป็นตัดสินใจ เรื่องนี้หนูทราบดี
แต่อยากจะถามพี่ๆที่มีวุฒิภาวะแล้วว่า "ถ้าตัดเรื่องความชอบออกไป"

สายวิศวะ กับ สายครู ในอนาคตอะไรจะก้าวหน้าไปได้มากกว่าคะ ทั้งมองความมั่นคงกับรายได้และปัจจัยอื่นๆมารวมกัน
เท่าที่ศึกษาข้อมูล ก่อนจะมาเรียนวิศวะ จริงๆพอจบวิศวะก็สามารถไปเป็นครูได้ ผ่านโครงการ สควค.
แต่ถ้าจบครูมา ไม่สามารถมาเป็นอย่างอื่นได้ (มองแบบคร่าวๆนะคะ ไม่นับอาชีพอิสระ)
อยากฟังมุมมองของพี่ๆหลายๆคน เพราะเชื่อว่า พี่ๆในนี้มีหน้าที่การงานที่มั่นคงกันแล้ว และผ่านประสบการณ์มาเยอะ

ถ้าตั้งกระทู้ผิด ต้องขอโทษด้วยนะคะ ไม่รู้จะตั้งห้องไหนดี เลยมาที่ห้องนั่งเล่น  **25**
ถ้าคำถามดูวิชาการ พาเครียดเกินไป ก็ขอโทษอีกครั้งนะคะ  **14**

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำด้วยนะคะ 41

เป็นกันเอง ตั้งใจเรียน สุภาพ ยิ้มเก่ง
ไม่เคยรับงานซักครั้ง มีแค่ทักทายกันเท่านั้น
ตอนนี้เรียน ป.ตรี และทำงานสอนพิเศษเด็กมัธยมเสริม
ไม่เคยรับงาน แต่ชอบแวะเข้ามาอ่านกระทู้
นานๆทีจะตั้งกระทู้
สนใจแวะมาคุยกันก็ได้ เป็นคนสบายๆค่ะ :D
สนใจอยากมาคุยด้วย pm มาได้นะคะ

ถั่วอบไอน้ำ

• Hero Member
  • People Like This 948
สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกคน
นานๆทีเข้ามา ช่วงนี้กำลังเตรียมสอบ final ที่มหาลัยแล้ว
มีบางอย่างอยากจะปรึกษาพี่ๆ ขอคำแนะนำ หรือแนวคิดแบบที่มองอนาคตยาวๆได้มั้ย

ตอนนี้หนูกำลังที่สถาบันแห่งหนึ่งในกรุงเทพ ที่คณะวิศวกรรมศาสตร์
แต่พอเรียนไปแล้วเริ่มรู้สึกว่ามันอาจจะไม่ใช่ตัวตนของเรา คือถ้าให้เรียน ก็คงเรียนได้ แต่คงทำได้ไม่ดีขนาดนั้น
ก่อนหน้านี้อยากจะเรียนสายครู ลองปรึกษากับพี่สาวตัวเองแล้ว พี่สาวก็แนะนำว่าลองสอบแอดมิชชั่นดูปีนี้ใหม่
ถ้าได้ก็ค่อยบอกพ่อแม่ จริงๆเรื่องนี้เราต้องเป็นตัดสินใจ เรื่องนี้หนูทราบดี
แต่อยากจะถามพี่ๆที่มีวุฒิภาวะแล้วว่า "ถ้าตัดเรื่องความชอบออกไป"

สายวิศวะ กับ สายครู ในอนาคตอะไรจะก้าวหน้าไปได้มากกว่าคะ ทั้งมองความมั่นคงกับรายได้และปัจจัยอื่นๆมารวมกัน
เท่าที่ศึกษาข้อมูล ก่อนจะมาเรียนวิศวะ จริงๆพอจบวิศวะก็สามารถไปเป็นครูได้ ผ่านโครงการ สควค.
แต่ถ้าจบครูมา ไม่สามารถมาเป็นอย่างอื่นได้ (มองแบบคร่าวๆนะคะ ไม่นับอาชีพอิสระ)
อยากฟังมุมมองของพี่ๆหลายๆคน เพราะเชื่อว่า พี่ๆในนี้มีหน้าที่การงานที่มั่นคงกันแล้ว และผ่านประสบการณ์มาเยอะ

ถ้าตั้งกระทู้ผิด ต้องขอโทษด้วยนะคะ ไม่รู้จะตั้งห้องไหนดี เลยมาที่ห้องนั่งเล่น  **25**
ถ้าคำถามดูวิชาการ พาเครียดเกินไป ก็ขอโทษอีกครั้งนะคะ  **14**

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำด้วยนะคะ 41

คือพี่ก็ช่วยอะไรไม่ได้มาก เพราะพี่เองก็เรียนไม่สูงเลยค่ะ

แต่จะบอกว่าพี่ๆ ในเว็บหลายๆคน จบวิศวะกันเยอะ ลองปรึกษาพี่ๆเค้าดูก่อนมั้ยคะว่า ปัญหาที่เกิดคือที่เรียนอยู่เราไม่ชอบจริงๆหรือเปล่า
หรือว่าไม่ชอบแค่วิชาพื้นฐาน เพราะปี2- 3-4 เค้าก็เริ่มมีวิชาเฉพาะแล้ว
หรือจะลองถามเรื่องโอกาสในหน้าที่การงานไรงี้ก้อได้

สู้ๆนะคะ เรียนอะไรทุกอย่าง มันก็มีปัญหาเสมอ แต่เดี๋ยวเราก็แก้ไขได้จร้า

tomoii

• Full Member
  • People Like This 45
ครู ก้ดี
วิศวะก้ดี
อยู่ที่ว่า เราจะต่อยอดอะไรยังไง  **39** อยู่เราวางเเผนชีวิตน้ะค้ะ

วันเวลา ที่ผ่านไป ทำให้เรามองย้อนกลับไปในอดีตว่า บางครั้งเราก้ควรเลือกสิ่งที่ตรงข้ามกับใจ  **04**

ในความคิดส่วนตัวของเราน้ะ การเลือกเรียนก้เหมือนการเเต่งงาน ^ ^ **06**
   บางคน เเต่งงานเพราะรัก เเละ บางคน ก้เเต่งงานเพราะผลประโยชน์ **40**

เป็นกำลังใจให้น้ะค้ะ

เป็นคนโลกสวย รวยรอยยิ้ม

Rembrandt

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 38
จบวิดวะ อยากทำงานสอน   ทำได้

แต่จบครู  อยากเป็นวิดวะ   เป็นไม่ได้  นอกจากไปเรียนวิดวะใหม่

ถ้าสามารถเรียนจนจบได้  เลือกเรียนวิดวะดีกว่า

อย่างน้อยชีวิตก็มีทางเลือกได้มากขึ้น

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
เชียร์วิศวะค่ะ...
รอบตัวคนจบวิศวะเยอะมาก
สายงานนี้สตาร์ทไปไว
เงินเดือนสตาร์ทสูง
แผลงไปทำอาชีพอย่างอื่นได้
โดยที่เงินเดือนไปไวมาก
ดูเหมือนก้าวหน้าไว เพราะตลาด
ต้องการ แร้วถ้าคุณอยากลอง
เป็นครูก็ทำได้ ตามที่คุณแจ้ง
เท่าที่สัมผัส พี่ๆอาชีพนี้ตั้งตัว
ได้ไว ทำงานสักพัก บางคนมา
ตั้งบริษัทตัวเองก็มี มีธุรกิจ
หลายตัว

ในขณะที่ส่วนตัวแนตมองว่า
อาชีพครูค่อนข้างตันนะคะ
ในเรื่องของเงินเดือนแระ
ความก้าวหน้า ครูรัฐทำซี
ซีสุดก็ตันแค่นั้น ครูเอกชนไม่แน่ใจ
แต่ก็รับจ้อบสอนพิเศษได้
แต่ตลาดต้องการครูน้อยกว่าแน่ๆ
เพราะเดกม.ราชภัฏ จบหนาแน่น
จบมาก็ทำอาชีพอื่นๆ มากกว่าครู
ด้วยซ้ำ  **25**

คหสต.
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

Sososoy

• People Like This 261

มองในมุ่มของคนที่ส่งน้องเรียนมหาลัยน่ะค่ะ

น้องจะเรียนอะไรก็ได้ก็ได้ โซให้อิสระในการตัดสินใจเต็มที่เลย

น้องมีหน้าที่เรียน...
โซมีหน้าที่หาเงินส่ง...

ต่างคนๆต่างทำหน้ามี่ของตัวเองค่ะ
โซก็ได้แต่มองอยู่ห่างๆพร้อมความรู้สึกแบบ...

นี่ชั้นขายวัวส่งฟายเรียนอยู่หรา..
ขึ้นปี2บ้างเหอะ แกรเรียนปี1มา3สถาบันแล้วนะเฮ้ย..

**25**

มีใครเข้าใจความรู้สึกโซม๊ายยยยยย
 **21**

**30** **30** **30**

sunami

• Newbie
  • *
  • People Like This 28
ทั้งสองอาชีพเป็นอาชีพที่ดีครับ

ส่วนตัวผมจบวิศวะ งานด้านนี้ก็ดีครับมีความมั่นคงดี และยังมีตำแหน่งงานค่อนข้างเยอะ นอกจากนี้ยังสามารถเปลี่ยนสายได้มีทางเลือกที่จะต่อยอดได้เยอะ

ส่วนอาชีพครูเป็นอาชีพนั่นมีความมั่นคงแน่นอน(ถ้าสอบบรรจุเป็นข้าราชการครู) เงินเดือนเริ่มต้นตอนนี้ก็เยอะพอสมควรแต่อัตราแข่งขันก็ค่อนข้างสูงเนื่องจากคนจบมาค่อนข้างเยอะแต่ตำแหน่งไม่ได้เยอะขึ้นตาม

ไม่ว่าจะเลือกทางไหนก็ดีทั้งนั้นครับ ขอแค่น้องเลือกและตั้งใจในเส้นทางที่เลือกทุกอย่างมันจะสำเร็จแน่นอนแต่อาจจะช้าเร็วต่างกันไปครับ ค่อยๆค้นหาตัวเองครับว่าชอบแนวทางไหนครับ

JAN KOOB

• **
  • People Like This 41
ถ้าเรียนไหวอย่างที่ว่าจริงๆ

หมายถึงทุกทาง  ความสามารถ  การเงิน

ถ้าจบวิศวะได้นั้น  มันเหมือนกับการที่เรา

มีภูมิคุ้มกันเกือบทุกโรคแล้วครับในแง่พื้นฐานความรู้

เรามีวัคซีนป้องกันไว้เยอะ  เวลาต้องทำอะไรใหม่ๆ

มันต่อติดง่าย  เพราะพื้นแน่น

อย่าไปเชื่อว่าเรียนไปเยอะก้อไม่ได้ใช้

มันไม่ได้ใช้ตรงๆหรอกครับ  แต่โดยรวมแล้วได้เปรียบแน่นอนครับ

เป็ดน้อยพเนจร

• Newbie
  • *
ผมก็จบวิศวกรรมศาสตร์ครับ จากมหาลัยชื่อดังย่านฝั่งธน (ทั้งป.ตรี และป.โท ครับ)

จริงๆสายงานวิศวกรรมเราก็ไม่แย่นะครับ รายได้และสวัสดิการค่อนข้างดี
สำหรับผม ผมมองว่ามันเป็นสิ่งที่ต้องแลกครับ
ในสภาพเศรษฐกิจและสังคมปัจจุบัน เวลาและค่าใช้จ่ายเป้นส่วนสำคัญในการตัดสินอะไรหลายๆอย่างได้ครับ
กรณี1. น้องเรียนมาใกล้จบแล้ว
พี่มองว่าควรมุ่งมั่นเรียนให้จบ ให้สำเร็จวุฒิไปก่อน เสียเวลาเพิ่มอีกนิด แต่วุฒินี้รับรองต้องมีประโยชน์ในอนาคตแน่

กรณี2. กรณีเพิ่งเริ่มเรียน
ให้น้องใช้เวลาภายในเทอมที่เหลืออีก 1-2 เดือน ศึกษาว่าตัวเองจะปรับเข้าหาสาขาที่เรียนอยู่นี้ไหวมั๊ย ถ้าไหว ก็ลุยต่อ ถ้าไม่ไหว หรือไม่ชอบ ลังเล ก็ออกเลยครับ จะไม่เสียเวลา และเสียเงินโดนไม่จำเป็น

สอบถามพูดคุยเพิ่มเติม PM มาได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษาฟรี

Black coffee

• People Like This 55
ดีทั้งสองแบบ 

ดีที่สุดคือ จบมาแล้ว ใช้สายงานอาชีพให้เกิดประโยชน์สูงสุดทั้งต่อตัวเอง และ สังคม

ใบไหม

• People Like This 64
เป็นครู ในอุดมคติ กับชีวิตจริง บางโรงเรียนก็ต่างกัน(มากก) แบบที่เคยสอน
เด็ก สะกดภาษาอังกฤษไม่ได้ มาตั้งแต่ต้น แต่ให้เรียัพท์ จำนวนมาก เพื่อให้มีผลงานไปส่งกอง
แข่งกันแต่ละ รร. ในสาขา คือไม่สามารถกำหนดวิธีการสอนให้เด็กเข้าใจได้ มีแต่งานให้ทำเป็นผลงาน

แนะนำว่าอาจจะเป็นวิศวะเป็นอาชีพหลัก สักระยะ พอรู้จักลูกค้า รู้จักแบบแผนของงาน ก็ออกมาทำฟรีแลนท์เอง

เวลาว่าง ก็เป็นครูระยะสั้นๆ ตามชนบท น่าจะดีกว่าไหม

pop2000

• People Like This 831
ประเทศไทยตอนนี้เป็นแบบนี้ครับ. ถ้าอย่างที่น้องถามมาระหว่าง 2อาชีพ. วิศวะ.  กับ. ครู

คนเรียนครู. เพราะสวัสดิการดี ให้้เยอะ.  เยอะจนไม่รู้ตายไปจะมีปัญญาใช้หมดไหม ส่วนคุณภาพไว้ทีหลังไม่ต้องพูดถึง เด็กจบใหม่ไฟแรงไม่เกิน6เดือนมอดสนิท เจอวัฒนธรรมองค์กรณ์กลืนหายไปหมด.

คนเรียนวิศวะ เพราะคิดว่าเงินเดือนเยอะครับ. แต่ในความจริงจบมาแทบไม่รู้อะไรเลย copy ตัดแปะ รอที่ทำงานสอน. แบบนี้ไม่รุ่งแน่นอนครับ ทำให้ชีวิตสับสนไป 15-30ปี กว่าจะรู้ว่าไม่ใช่ ก็สายไปจะไปเริ่มอะไรใหม่ตอน40ปลายไม่สนุกแน่ๆ. 

คำตอบคือ.   เรียนอะไรก็ได้. แต่ต้องรู้จริง. รู้ลึก แบบจับต้องได้ในเวลาอันรวดเร็ว  เมื่อรู้แล้วต้องแสวงหาในโลกกว้าง ถ้างมเอาแต่ในตำราก็แทบไร้ค่า

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
ก่อนถามคนอื่น ให้ถามตัวเองก่อนว่า อนาคตต้องการอะไร ทำงานอะไร เป้าหมายชีวิตคืออะไร
แล้วค่อยถามคนที่รองมาคือคนใกล้ตัวที่ค่อนข้างใกล้ชิดกับคุณ ที่รู้ความเป็นมาของชีวิตคุณ
แล้วค่อยมารีเสริทกับคนอื่นที่ไม่ได้รู้จักชีวิตจริงของคุณเพื่อเอาไปประเมิน

ข้อต่อมา อย่าพูดแค่ว่าเรียนวิศวะกรรมศารตร์ ต้องระบุด้วยว่า วิศวะสายอะไร เพราะวิศวะ มีหลากหลายมากครับ

ในส่วนคุรุ ถ้าจะให้เลือกอาชีพในการทำงาน คงเป็นส่วนรองลงไปจากสายวิศวะครับ
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
มีสาวโรงงานแอบมากด thank you หลายความเห็นเลย

buababy

• People Like This 164
  • Love suck Luck less
ดีนะคะ ที่น้องรู้ตัวว่าชอบหรือไม่ชอบอะไร
ถ้ารู้ตัวว่าไม่ชอบ ก็อย่าฝืนเลยดีกว่าค่ะ
ทำในสิ่งที่อยากทำจริงๆดีกว่า
ถ้าเราทำตามpassion เรา ผลลัพธ์ต่างๆๆที่ทำออกมามันย่อมจะดีกว่าการทำไปโดยไร้จิตวิญญานค่ะ

จิงๆการเรียนวิศวะนี่ค่อนข้างได้เปรียบคณะอื่นเลยนะคะ
งานวิชาชีพ คณะอื่นมาแย่งไม่ได้ เงินเดือนก็ค่อนข้างสูง (จบมอรัฐ ที่เป็นท้อปๆ อย่างต่ำๆก็ 24kค่ะ ถ้าได้งานที่บริษัทใหญ่ๆก็จัดเต็มค่ะ start 30k++)

ถ้าไม่ชอบ สามารถไปเรียนต่อโทการเงิน บริหาร และอื่นๆต่อได้อีกมากมาย

การเรียนวิศวะจะทำให้น้องเป็นคนที่มีความคิดเป็นระบบ (โดยไม่รู้ตัวด้วย มั้ง5555) มีตรรกะที่ดีด้วย

ตอนนี้พี่เป็นวิศวกร ทำงานอยู่โรงงานค่ะ
ตอนเรียนยังไม่รู้เลยว่าชอบป่าว
เรียนๆไปงั้นให้จบๆไป ดันได้เกียรตินิยม
อาจารย์ที่ปรึกษาหาทุนปอโทให้เรียนต่อ ก็เรียนๆไป
พอจบมาแล้วก็ทำงานเป็นวิศวกรมาสองปีกว่าแล้วค่ะ
(อาจจะยังประสบการณ์ไม่มากเท่าไหร่ แต่พอจะปรึกษาได้นะคะ 5555)
ตอนนี้รู้ตัวซักพักละว่าไม่ชอบ รอโบนัสอยู่ค่ะ จะออกละ 55555

ถ้าถามว่าอะไรก้าวหน้ากว่ากัน
พี่มองว่ายังไงวิศวะก็ก้าวหน้ากว่าแน่นอน
ตั้งแต่การคัดเลือกเข้ามาแล้ว คะแนนก็สูงกว่า คนเรียนส่วนมากก็จะเป็นเด็กที่ค่อนข้างเก่งกว่า
อยู่ในสังคมคนเก่ง เราก็จะเก่งๆตามเค้าไปค่ะ

เงินเดือน start มา วิศวะก็กินขาดแน่นอน
เผลอๆมากกว่าครู 2 เท่าได้
ส่วนสวัสดิการก็แล้วแต่บริษัทค่ะ

เพื่อนพี่ที่จบวิศวะ เป็นครูสอนก็มีเยอะค่ะ
พวกนั้นเค้าทำด้วยใจรักจิงๆ ก็เลยมีความสุขกับชีวิตมากก

มีเพื่อนพี่รักการสอนมาก สอนพิเศษเด็กมัธยมตัังแต่ปีหนึ่ง
ยันตอนนี้มีการประจำทำก็ยังสอนพิเศษอยู่
(รายได้จากการสอนพิเศษประมาณ 300kได้ ไม่เสียภาษีด้วย สอนตอนเย็น และวันหยุดเสาร์อาทิตย์ สอนเป็นกลุ่ม บางทีก็อัดสอนออนไลน์ด้วย รายได้ค่อยข้างดีมากๆๆ ส่วนงานประจำเป็นวิศวกรที่บริษัทรัฐวิสาหกิจแห่งนึง เงินเดือนไม่มาก ประมาณ 24k)

เพื่อนพี่อีกคน จบปอโทวิศวะ แต่รักเด็ก ชอบสอน ก็ไปสมัครเป็นครู กลับบ้านที่ต่างจังหวัดไป
เห็นชีวิตดูมีความสุขได้ทำในสิ่งที่ชอบ
เพราะตอนเรียนมันก็บ่นตลอดว่า จบไปไม่ทำงานวิศวะแน่ๆ 555555 เข้าขั้นเกลียด แต่ก็เรียนจบ (พ่อแม่ให้เรียน ได้ทุนมา)

ความคิดเห็นจิงๆก็คล้ายๆกับพี่คนอื่นที่ตอบมาก่อนหน้านี้อะค่ะ

ยังไงก็ลองคิดดูอีกทีนะคะ
Action = Reaction

Yodrak

• People Like This 108
พยายามจะตอบให้ตรงกับคำถามน้อง โดยปกติเวลาเจอใครถามคำถามพวกนี้มักจะบอกว่า “เรียนในสิ่งที่ชอบ”
แต่น้องตัดคำตอบนี้ออกไปในขั้นตอนคำถาม ... เศร้าเบย  **12** **12** **12**

จากการตั้งคำถาม ลุงว่าน้องสามารถเป็นได้ทั้งคุณครู และวิศวกร
เพราะน้องมีวิธีการสื่อสารและระบบความคิดเป็นพื้นฐาน
ส่วนจะเลือกเส้นทางไหน

ตอนนี้น้องคงกำลังพยายามหาเหตุผลในปัจจัยความก้าวหน้าเป็นตัวตั้ง โดยใช้นิยามของคำว่า “ความก้าวหน้า”

... เอาตรงๆ มันหมายถึง “รวย” ใช่ไหม

ตอบอย่างกวนตีน
ทุกอาชีพมีความก้าวหน้าในรูปแบบของตัวเอง
ยากจะเปรียบเทียบกันได้

ลุงจึงอยากให้มองวิธีการใช้ชีวิตในการทำงานของแต่ละอาชีพ
วิศวกร มีสาขามากมาย มีรูปแบบการทำงานที่หลากหลาย
ไม่ใช่ว่าทุกคนที่เรียนมาพร้อมกันจะก้าวหน้าเท่ากัน

คนที่เข้าเรียนรุ่นเดียวกัน มีทั้งคนเรียนจบ และคนเรียนไม่จบ
คนที่เรียนจบ มีทั้งคนประสบผลในอาชีพ และมีคนล้มเหลวในอาชีพ

เอาเป็นว่า ... ลุงรู้จักทั้งวิศวกรที่รวย และวิศวกรที่จน

รู้จักคนเป็นคุณครูที่จน และคุณครูที่รวยกว่าวิศวกร

แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัวอย่างให้ฟันธง

วันนี้น้องเรียนอยู่ในคณะวิศวกรรมศาสตร์อยู่แล้ว และคิดว่าเรียนไหว .... เรียนต่อให้จบเถอะจ๊ะ

น่าแปลกนะ ที่สิสวกรสาวๆ ส่วนมากน่ารัก

มีเหตุผลมากมายที่คนอยากมีแฟนเป็นวิศวกรหญิง ... หากระทู้ตามพันทิพย์ได้

พับผ่าสิ .... ลุงยังอยากมีแฟนเป็นวิศวกรน่ารักๆ สักคนสองคนเลย .... หึหึ  **30** **30** **30**
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

โบยบิน

• Newbie
  • *
  • สุภาพ ยิ้มเก่ง เป็นกันเอง
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ สำหรับแนวคิดแบบคนที่โตและแก่ประสบการณ์ ดีใจที่พี่ๆมาช่วยกันแชร์ความคิดเห็น ขอบคุณมากๆนะคะ
ตอนนี้เรียนวิศวเคมี ..1 ใน 3 พระจอมค่ะ (ยังไม่กล้าบอกหมด 55555) เพิ่งจะปี 1 เองค่ะ
กำลังสับสนเลย อาจจะเพราะยังปรับตัวไม่ค่อยได้ ช่วงนี้เตรียมสอบไฟนอลเลย  **19**
ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งนะคะ
พี่ๆในนี้ใจดีมากๆเลย แรกๆก็กลัวว่าถ้าตั้งกระทู้การศึกษาจะมีคนมาตอบมั้ย เพราะกลัวจะดูน่าเบื่อไป 5555  **25**
เป็นกันเอง ตั้งใจเรียน สุภาพ ยิ้มเก่ง
ไม่เคยรับงานซักครั้ง มีแค่ทักทายกันเท่านั้น
ตอนนี้เรียน ป.ตรี และทำงานสอนพิเศษเด็กมัธยมเสริม
ไม่เคยรับงาน แต่ชอบแวะเข้ามาอ่านกระทู้
นานๆทีจะตั้งกระทู้
สนใจแวะมาคุยกันก็ได้ เป็นคนสบายๆค่ะ :D
สนใจอยากมาคุยด้วย pm มาได้นะคะ

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
จบวิศวะมาเกิน 20 ปีแล้ว เกินมาเท่าไหร่ไม่บอก
ไม่ได้ทำงานวิศวะมานานมากแล้ว ไปทำอย่างอื่นๆ แต่ก็ยังคิดเหมือนน้องบัวที่สุดจะน่ารักได้เขียนตอบไว้ ยกมาให้อ่านอีกหนเพราะคิดเหมือนกันจริงๆ แค่มาเน้นประเด็นหลักๆใส่น้ำหนักตามความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

ดีนะคะ ที่น้องรู้ตัวว่าชอบหรือไม่ชอบอะไร
ถ้ารู้ตัวว่าไม่ชอบ ก็อย่าฝืนเลยดีกว่าค่ะ
ทำในสิ่งที่อยากทำจริงๆดีกว่า
ถ้าเราทำตามpassion เรา ผลลัพธ์ต่างๆๆที่ทำออกมามันย่อมจะดีกว่าการทำไปโดยไร้จิตวิญญานค่ะ

จิงๆการเรียนวิศวะนี่ค่อนข้างได้เปรียบคณะอื่นเลยนะคะ
งานวิชาชีพ คณะอื่นมาแย่งไม่ได้ เงินเดือนก็ค่อนข้างสูง (จบมอรัฐ ที่เป็นท้อปๆ อย่างต่ำๆก็ 24kค่ะ ถ้าได้งานที่บริษัทใหญ่ๆก็จัดเต็มค่ะ start 30k++)

ถ้าไม่ชอบ สามารถไปเรียนต่อโทการเงิน บริหาร และอื่นๆต่อได้อีกมากมาย

การเรียนวิศวะจะทำให้น้องเป็นคนที่มีความคิดเป็นระบบ (โดยไม่รู้ตัวด้วย มั้ง5555) มีตรรกะที่ดีด้วย

ตอนนี้พี่เป็นวิศวกร ทำงานอยู่โรงงานค่ะ
ตอนเรียนยังไม่รู้เลยว่าชอบป่าว
เรียนๆไปงั้นให้จบๆไป ดันได้เกียรตินิยม
อาจารย์ที่ปรึกษาหาทุนปอโทให้เรียนต่อ ก็เรียนๆไป
พอจบมาแล้วก็ทำงานเป็นวิศวกรมาสองปีกว่าแล้วค่ะ
(อาจจะยังประสบการณ์ไม่มากเท่าไหร่ แต่พอจะปรึกษาได้นะคะ 5555)
ตอนนี้รู้ตัวซักพักละว่าไม่ชอบ รอโบนัสอยู่ค่ะ จะออกละ 55555

ถ้าถามว่าอะไรก้าวหน้ากว่ากัน
พี่มองว่ายังไงวิศวะก็ก้าวหน้ากว่าแน่นอน
ตั้งแต่การคัดเลือกเข้ามาแล้ว คะแนนก็สูงกว่า คนเรียนส่วนมากก็จะเป็นเด็กที่ค่อนข้างเก่งกว่า
อยู่ในสังคมคนเก่ง เราก็จะเก่งๆตามเค้าไปค่ะ
( เก่งแล้วจะเป็นอะไรก็ปรับตัวเพื่อจะเป็นได้ง่ายครับ )

เงินเดือน start มา วิศวะก็กินขาดแน่นอน
เผลอๆมากกว่าครู 2 เท่าได้
ส่วนสวัสดิการก็แล้วแต่บริษัทค่ะ

เพื่อนพี่ที่จบวิศวะ เป็นครูสอนก็มีเยอะค่ะ
พวกนั้นเค้าทำด้วยใจรักจิงๆ ก็เลยมีความสุขกับชีวิตมากก

มีเพื่อนพี่รักการสอนมาก สอนพิเศษเด็กมัธยมตัังแต่ปีหนึ่ง
ยันตอนนี้มีการประจำทำก็ยังสอนพิเศษอยู่
(รายได้จากการสอนพิเศษประมาณ 300kได้ ไม่เสียภาษีด้วย สอนตอนเย็น และวันหยุดเสาร์อาทิตย์ สอนเป็นกลุ่ม บางทีก็อัดสอนออนไลน์ด้วย รายได้ค่อยข้างดีมากๆๆ ส่วนงานประจำเป็นวิศวกรที่บริษัทรัฐวิสาหกิจแห่งนึง เงินเดือนไม่มาก ประมาณ 24k)

เพื่อนพี่อีกคน จบปอโทวิศวะ แต่รักเด็ก ชอบสอน ก็ไปสมัครเป็นครู กลับบ้านที่ต่างจังหวัดไป
เห็นชีวิตดูมีความสุขได้ทำในสิ่งที่ชอบ
เพราะตอนเรียนมันก็บ่นตลอดว่า จบไปไม่ทำงานวิศวะแน่ๆ 555555 เข้าขั้นเกลียด แต่ก็เรียนจบ (พ่อแม่ให้เรียน ได้ทุนมา)

ความคิดเห็นจิงๆก็คล้ายๆกับพี่คนอื่นที่ตอบมาก่อนหน้านี้อะค่ะ

ยังไงก็ลองคิดดูอีกทีนะคะ

ปล. บัวเอ้ยยยยย....ถ้าลาออกมีเวลาว่างก็มาเป็นกิ๊กกันน้าาาาาา **39** **39** **39**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

mr-abc1

• **
  • People Like This 9
เคย....ย่ำบางนี้จนเบื่อ
เคย.....เหงื่อตกจนระอา
เชียร์ วิศวะครับ
อย่างที่หลายคนบอก ปลายทางยังเลือกได้อีก
T

phoixso

• **
  • People Like This 17
สมัยผมเรียน ป.ตรี ตอนปี 1 คะแนนลุ่ม ๆ ดอน ๆ มาก เพราะ เจอวิชาพื้นฐาน
ซึ่งบางวิชาจนอายุขนาดนี้แล้วยังไม่เคยได้ใช้งาน
แต่พอปี 2, 3, 4 เจอวิชาคณะได้แต่เกรด A ถึง B จะฉุดคะแนนขึ้นมาเยอะมาก ๆ
ดังนั้นอย่าเพิ่งตัดใจไปครับ วิชาระดับ ป.ตรี ไม่ยากครับ
ขอให้ตั้งใจเรียนในห้อง กลับมาทบทวนบทเรียนจะจำได้แม่น ก่อนสอบอ่านทบทวนอีกรอบก็สบาย

โดยทั่วไปการเรียนวิศวะน่าจะปลายเปิดมากกว่านะครับ ถ้าอยากจะเป็นครูก็จะสอนได้หมดทุกระดับชั้น
แถมสามารถทำงานได้เฉพาะทาง คืองานในสายวิศวะได้ด้วย

ส่วนการเรียนครูแบบเพียว ๆ  หาลอง search หาดูว่าหางานทางสายอะไรได้บ้างนั้นจะเห็นว่าแนวทางมีน้อย แต่ก็เหมาะกับคนที่มีอุดมการณ์ว่าอยากเป็นครูจริง ๆ และไม่อยากเปลี่ยนงานแน่ ๆ  แต่หากต้องการเปลี่ยนงานจะลำปากคือจะต้องเป็นงานที่ไม่ต้องการปริญญาเฉพาะทางซึ่งปรกติอาจจะเงินเงินต่ำกว่าเฉพาะทาง

แต่ถ้าจะเป็นครูเข้าไปแล้วอย่าคิดว่าสบายนะครับยังไง ๆ งานวิชาการสมัยนี้ก็น่าจะต้องเรียนต่อ ป.โท และ ดีไม่ดีก็ต้อง ป.เอก ซึ่งงานวิศวะเฉพาะทางพอเข้าบริษัทก็แทบไม่สนใจต่อโทเอกกันแล้ว

และอย่าลืมว่าบางครั้งวุฒิทางครุศาสตร์ของบางสถาบันมีความสามารถไม่แพ้วิศวะ แต่เวลาไปหางานผมรับลองได้ว่ามี bias แน่ ๆ ในชื่อของใบปริญญาครับ เราไม่ได้อยู่ในโลกอันสมบูรณ์ 

สู้ ๆ ครับ

iq00

• Newbie
  • *
  • People Like This 19
พี่ๆท่านอื่นๆตอบได้ครอบคลุมแล้วสำหรับคห.ของผมนั้นเพียงแค่เน้นย้ำนะครับ
ปี1: คาดว่าน่าจะยังไม่ได้เรียนวิชาแผนกเท่าใดคงแค่เน้นพวกวิชาพื้นฐานก่อนทำไมถึงระบุว่าไม่ใช่ตัวเรา
ครู vs.วิดวะ : เลือกวิดวะ
ซิ่ว: ไม่ควรทำ เสียเวลาไปเปล่าๆ อดทนแต่ถ้าทุกข์มากจริงๆก็ทำตามใจปรารถนา(เตรียมใจไว้อีกด้วยนะ)
วิศวเคมี: เริ่มต้นส่วนใหญ่ทำงานโรงงาน ควบคุมกระบวนการ ทำงานด้านความปลอดภัย ด้านสิ่งแวดล้อม(แย่งงานวิดวะ สิ่งแวดล้อม) รองลงมาทำงานในอุตสาหกรรมปิโตรเคมี โดยเฉพาะ ปตท. (ต้องเรียนต่อโท ต้องภ.อังกฤษผ่านเกณฑ์) ถัดจากนั้น รับราชการเช่น กรมโรงงาน สผ. สถาบันวิจัย (ต้องจบเอกหรือได้ทุนหลวง) หรือ อาจารย์มหาลัย(ควรจบป.เอก.) ทำงานบริษัทที่ปรึกษาแบบบริษัทรับจัดทำEIA, เป็นเซลส์เอนจิเนียร์ หรือ เปิดบริษัทขายเอง ฯลฯ
หลังจากมีปสก. ก็ก้าวไปสู่ตำแหน่งต่างๆ ส่วนการเซ็นรับรองประกอบกิจการในโรงงาน เซ็นรับรองในแบบหรือการออกแบบ ก็เป็นอีกรายได้ จากใบก.ว.(ไปเสิร์จหาในgoogleดูscope ก.ว.วิดวะเคมี)
ข้อแนะนำเพื่ออนาคตในอาชีพการงาน: เรียนต่อจนจบเอก(สาขาไหนก็ได้ขึ้นกับเป้าหมายและความชอบของตัวเรา)/ต้องคล่องอีก2ภาษา อย่างน้อย ภ.อังกฤษ/ผูกสายสัมพันธ์ในสังคม
ขอให้มีความสุขกับสถานะปัจจุบันครับ
The Show Must Go On
 **10**

iq00

• Newbie
  • *
  • People Like This 19
พี่ๆท่านอื่นๆตอบได้ครอบคลุมแล้วสำหรับคห.ของผมนั้นเพียงแค่เน้นย้ำนะครับ
ปี1: คาดว่าน่าจะยังไม่ได้เรียนวิชาแผนกเท่าใดคงแค่เน้นพวกวิชาพื้นฐานก่อนทำไมถึงระบุว่าไม่ใช่ตัวเรา
ครู vs.วิดวะ : เลือกวิดวะ
ซิ่ว: ไม่ควรทำ เสียเวลาไปเปล่าๆ อดทนแต่ถ้าทุกข์มากจริงๆก็ทำตามใจปรารถนา(เตรียมใจไว้อีกด้วยนะ)
วิศวเคมี: เริ่มต้นส่วนใหญ่ทำงานโรงงาน ควบคุมกระบวนการ ทำงานด้านความปลอดภัย ด้านสิ่งแวดล้อม(แย่งงานวิดวะ สิ่งแวดล้อม) รองลงมาทำงานในอุตสาหกรรมปิโตรเคมี โดยเฉพาะ ปตท. (ต้องเรียนต่อโท ต้องภ.อังกฤษผ่านเกณฑ์) ถัดจากนั้น รับราชการเช่น กรมโรงงาน สผ. สถาบันวิจัย (ต้องจบเอกหรือได้ทุนหลวง) หรือ อาจารย์มหาลัย(ควรจบป.เอก.) ทำงานบริษัทที่ปรึกษาแบบบริษัทรับจัดทำEIA, เป็นเซลส์เอนจิเนียร์ หรือ เปิดบริษัทขายเอง ฯลฯ
หลังจากมีปสก. ก็ก้าวไปสู่ตำแหน่งต่างๆ ส่วนการเซ็นรับรองประกอบกิจการในโรงงาน เซ็นรับรองในแบบหรือการออกแบบ ก็เป็นอีกรายได้ จากใบก.ว.(ไปเสิร์จหาในgoogleดูscope ก.ว.วิดวะเคมี)
ข้อแนะนำเพื่ออนาคตในอาชีพการงาน: เรียนต่อจนจบเอก(สาขาไหนก็ได้ขึ้นกับเป้าหมายและความชอบของตัวเรา)/ต้องคล่องอีก2ภาษา อย่างน้อย ภ.อังกฤษ/ผูกสายสัมพันธ์ในสังคม
ขอให้มีความสุขกับสถานะปัจจุบันครับ
The Show Must Go On
 **10**

อย่าลืม
ควรแบ่งเวลามาคิด มาวางแผนเพื่อรองรับอนาคตที่เราอยากทำหรืออยากเป็นตั้งแต่ตอนนี้นะครับ
 **10**