ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการศึกษาได้มั้ยคะ จากพี่ๆที่โตแล้ว มองแนวคิดกว้างๆ  (อ่าน 3235 ครั้ง)

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
เป็นครู ในอุดมคติ กับชีวิตจริง บางโรงเรียนก็ต่างกัน(มากก) แบบที่เคยสอน
เด็ก สะกดภาษาอังกฤษไม่ได้ มาตั้งแต่ต้น แต่ให้เรียัพท์ จำนวนมาก เพื่อให้มีผลงานไปส่งกอง
แข่งกันแต่ละ รร. ในสาขา คือไม่สามารถกำหนดวิธีการสอนให้เด็กเข้าใจได้ มีแต่งานให้ทำเป็นผลงาน

แนะนำว่าอาจจะเป็นวิศวะเป็นอาชีพหลัก สักระยะ พอรู้จักลูกค้า รู้จักแบบแผนของงาน ก็ออกมาทำฟรีแลนท์เอง

เวลาว่าง ก็เป็นครูระยะสั้นๆ ตามชนบท น่าจะดีกว่าไหม

pop2000

• Hero Member
  • People Like This 831
ประเทศไทยตอนนี้เป็นแบบนี้ครับ. ถ้าอย่างที่น้องถามมาระหว่าง 2อาชีพ. วิศวะ.  กับ. ครู

คนเรียนครู. เพราะสวัสดิการดี ให้้เยอะ.  เยอะจนไม่รู้ตายไปจะมีปัญญาใช้หมดไหม ส่วนคุณภาพไว้ทีหลังไม่ต้องพูดถึง เด็กจบใหม่ไฟแรงไม่เกิน6เดือนมอดสนิท เจอวัฒนธรรมองค์กรณ์กลืนหายไปหมด.

คนเรียนวิศวะ เพราะคิดว่าเงินเดือนเยอะครับ. แต่ในความจริงจบมาแทบไม่รู้อะไรเลย copy ตัดแปะ รอที่ทำงานสอน. แบบนี้ไม่รุ่งแน่นอนครับ ทำให้ชีวิตสับสนไป 15-30ปี กว่าจะรู้ว่าไม่ใช่ ก็สายไปจะไปเริ่มอะไรใหม่ตอน40ปลายไม่สนุกแน่ๆ. 

คำตอบคือ.   เรียนอะไรก็ได้. แต่ต้องรู้จริง. รู้ลึก แบบจับต้องได้ในเวลาอันรวดเร็ว  เมื่อรู้แล้วต้องแสวงหาในโลกกว้าง ถ้างมเอาแต่ในตำราก็แทบไร้ค่า

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
ก่อนถามคนอื่น ให้ถามตัวเองก่อนว่า อนาคตต้องการอะไร ทำงานอะไร เป้าหมายชีวิตคืออะไร
แล้วค่อยถามคนที่รองมาคือคนใกล้ตัวที่ค่อนข้างใกล้ชิดกับคุณ ที่รู้ความเป็นมาของชีวิตคุณ
แล้วค่อยมารีเสริทกับคนอื่นที่ไม่ได้รู้จักชีวิตจริงของคุณเพื่อเอาไปประเมิน

ข้อต่อมา อย่าพูดแค่ว่าเรียนวิศวะกรรมศารตร์ ต้องระบุด้วยว่า วิศวะสายอะไร เพราะวิศวะ มีหลากหลายมากครับ

ในส่วนคุรุ ถ้าจะให้เลือกอาชีพในการทำงาน คงเป็นส่วนรองลงไปจากสายวิศวะครับ
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
มีสาวโรงงานแอบมากด thank you หลายความเห็นเลย

buababy

• People Like This 164
  • Love suck Luck less
ดีนะคะ ที่น้องรู้ตัวว่าชอบหรือไม่ชอบอะไร
ถ้ารู้ตัวว่าไม่ชอบ ก็อย่าฝืนเลยดีกว่าค่ะ
ทำในสิ่งที่อยากทำจริงๆดีกว่า
ถ้าเราทำตามpassion เรา ผลลัพธ์ต่างๆๆที่ทำออกมามันย่อมจะดีกว่าการทำไปโดยไร้จิตวิญญานค่ะ

จิงๆการเรียนวิศวะนี่ค่อนข้างได้เปรียบคณะอื่นเลยนะคะ
งานวิชาชีพ คณะอื่นมาแย่งไม่ได้ เงินเดือนก็ค่อนข้างสูง (จบมอรัฐ ที่เป็นท้อปๆ อย่างต่ำๆก็ 24kค่ะ ถ้าได้งานที่บริษัทใหญ่ๆก็จัดเต็มค่ะ start 30k++)

ถ้าไม่ชอบ สามารถไปเรียนต่อโทการเงิน บริหาร และอื่นๆต่อได้อีกมากมาย

การเรียนวิศวะจะทำให้น้องเป็นคนที่มีความคิดเป็นระบบ (โดยไม่รู้ตัวด้วย มั้ง5555) มีตรรกะที่ดีด้วย

ตอนนี้พี่เป็นวิศวกร ทำงานอยู่โรงงานค่ะ
ตอนเรียนยังไม่รู้เลยว่าชอบป่าว
เรียนๆไปงั้นให้จบๆไป ดันได้เกียรตินิยม
อาจารย์ที่ปรึกษาหาทุนปอโทให้เรียนต่อ ก็เรียนๆไป
พอจบมาแล้วก็ทำงานเป็นวิศวกรมาสองปีกว่าแล้วค่ะ
(อาจจะยังประสบการณ์ไม่มากเท่าไหร่ แต่พอจะปรึกษาได้นะคะ 5555)
ตอนนี้รู้ตัวซักพักละว่าไม่ชอบ รอโบนัสอยู่ค่ะ จะออกละ 55555

ถ้าถามว่าอะไรก้าวหน้ากว่ากัน
พี่มองว่ายังไงวิศวะก็ก้าวหน้ากว่าแน่นอน
ตั้งแต่การคัดเลือกเข้ามาแล้ว คะแนนก็สูงกว่า คนเรียนส่วนมากก็จะเป็นเด็กที่ค่อนข้างเก่งกว่า
อยู่ในสังคมคนเก่ง เราก็จะเก่งๆตามเค้าไปค่ะ

เงินเดือน start มา วิศวะก็กินขาดแน่นอน
เผลอๆมากกว่าครู 2 เท่าได้
ส่วนสวัสดิการก็แล้วแต่บริษัทค่ะ

เพื่อนพี่ที่จบวิศวะ เป็นครูสอนก็มีเยอะค่ะ
พวกนั้นเค้าทำด้วยใจรักจิงๆ ก็เลยมีความสุขกับชีวิตมากก

มีเพื่อนพี่รักการสอนมาก สอนพิเศษเด็กมัธยมตัังแต่ปีหนึ่ง
ยันตอนนี้มีการประจำทำก็ยังสอนพิเศษอยู่
(รายได้จากการสอนพิเศษประมาณ 300kได้ ไม่เสียภาษีด้วย สอนตอนเย็น และวันหยุดเสาร์อาทิตย์ สอนเป็นกลุ่ม บางทีก็อัดสอนออนไลน์ด้วย รายได้ค่อยข้างดีมากๆๆ ส่วนงานประจำเป็นวิศวกรที่บริษัทรัฐวิสาหกิจแห่งนึง เงินเดือนไม่มาก ประมาณ 24k)

เพื่อนพี่อีกคน จบปอโทวิศวะ แต่รักเด็ก ชอบสอน ก็ไปสมัครเป็นครู กลับบ้านที่ต่างจังหวัดไป
เห็นชีวิตดูมีความสุขได้ทำในสิ่งที่ชอบ
เพราะตอนเรียนมันก็บ่นตลอดว่า จบไปไม่ทำงานวิศวะแน่ๆ 555555 เข้าขั้นเกลียด แต่ก็เรียนจบ (พ่อแม่ให้เรียน ได้ทุนมา)

ความคิดเห็นจิงๆก็คล้ายๆกับพี่คนอื่นที่ตอบมาก่อนหน้านี้อะค่ะ

ยังไงก็ลองคิดดูอีกทีนะคะ
Action = Reaction

Yodrak

• People Like This 108
พยายามจะตอบให้ตรงกับคำถามน้อง โดยปกติเวลาเจอใครถามคำถามพวกนี้มักจะบอกว่า “เรียนในสิ่งที่ชอบ”
แต่น้องตัดคำตอบนี้ออกไปในขั้นตอนคำถาม ... เศร้าเบย  **12** **12** **12**

จากการตั้งคำถาม ลุงว่าน้องสามารถเป็นได้ทั้งคุณครู และวิศวกร
เพราะน้องมีวิธีการสื่อสารและระบบความคิดเป็นพื้นฐาน
ส่วนจะเลือกเส้นทางไหน

ตอนนี้น้องคงกำลังพยายามหาเหตุผลในปัจจัยความก้าวหน้าเป็นตัวตั้ง โดยใช้นิยามของคำว่า “ความก้าวหน้า”

... เอาตรงๆ มันหมายถึง “รวย” ใช่ไหม

ตอบอย่างกวนตีน
ทุกอาชีพมีความก้าวหน้าในรูปแบบของตัวเอง
ยากจะเปรียบเทียบกันได้

ลุงจึงอยากให้มองวิธีการใช้ชีวิตในการทำงานของแต่ละอาชีพ
วิศวกร มีสาขามากมาย มีรูปแบบการทำงานที่หลากหลาย
ไม่ใช่ว่าทุกคนที่เรียนมาพร้อมกันจะก้าวหน้าเท่ากัน

คนที่เข้าเรียนรุ่นเดียวกัน มีทั้งคนเรียนจบ และคนเรียนไม่จบ
คนที่เรียนจบ มีทั้งคนประสบผลในอาชีพ และมีคนล้มเหลวในอาชีพ

เอาเป็นว่า ... ลุงรู้จักทั้งวิศวกรที่รวย และวิศวกรที่จน

รู้จักคนเป็นคุณครูที่จน และคุณครูที่รวยกว่าวิศวกร

แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัวอย่างให้ฟันธง

วันนี้น้องเรียนอยู่ในคณะวิศวกรรมศาสตร์อยู่แล้ว และคิดว่าเรียนไหว .... เรียนต่อให้จบเถอะจ๊ะ

น่าแปลกนะ ที่สิสวกรสาวๆ ส่วนมากน่ารัก

มีเหตุผลมากมายที่คนอยากมีแฟนเป็นวิศวกรหญิง ... หากระทู้ตามพันทิพย์ได้

พับผ่าสิ .... ลุงยังอยากมีแฟนเป็นวิศวกรน่ารักๆ สักคนสองคนเลย .... หึหึ  **30** **30** **30**
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

โบยบิน

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
  • สุภาพ ยิ้มเก่ง เป็นกันเอง
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ สำหรับแนวคิดแบบคนที่โตและแก่ประสบการณ์ ดีใจที่พี่ๆมาช่วยกันแชร์ความคิดเห็น ขอบคุณมากๆนะคะ
ตอนนี้เรียนวิศวเคมี ..1 ใน 3 พระจอมค่ะ (ยังไม่กล้าบอกหมด 55555) เพิ่งจะปี 1 เองค่ะ
กำลังสับสนเลย อาจจะเพราะยังปรับตัวไม่ค่อยได้ ช่วงนี้เตรียมสอบไฟนอลเลย  **19**
ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งนะคะ
พี่ๆในนี้ใจดีมากๆเลย แรกๆก็กลัวว่าถ้าตั้งกระทู้การศึกษาจะมีคนมาตอบมั้ย เพราะกลัวจะดูน่าเบื่อไป 5555  **25**
เป็นกันเอง ตั้งใจเรียน สุภาพ ยิ้มเก่ง
ไม่เคยรับงานซักครั้ง มีแค่ทักทายกันเท่านั้น
ตอนนี้เรียน ป.ตรี และทำงานสอนพิเศษเด็กมัธยมเสริม
ไม่เคยรับงาน แต่ชอบแวะเข้ามาอ่านกระทู้
นานๆทีจะตั้งกระทู้
สนใจแวะมาคุยกันก็ได้ เป็นคนสบายๆค่ะ :D
สนใจอยากมาคุยด้วย pm มาได้นะคะ

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
จบวิศวะมาเกิน 20 ปีแล้ว เกินมาเท่าไหร่ไม่บอก
ไม่ได้ทำงานวิศวะมานานมากแล้ว ไปทำอย่างอื่นๆ แต่ก็ยังคิดเหมือนน้องบัวที่สุดจะน่ารักได้เขียนตอบไว้ ยกมาให้อ่านอีกหนเพราะคิดเหมือนกันจริงๆ แค่มาเน้นประเด็นหลักๆใส่น้ำหนักตามความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

ดีนะคะ ที่น้องรู้ตัวว่าชอบหรือไม่ชอบอะไร
ถ้ารู้ตัวว่าไม่ชอบ ก็อย่าฝืนเลยดีกว่าค่ะ
ทำในสิ่งที่อยากทำจริงๆดีกว่า
ถ้าเราทำตามpassion เรา ผลลัพธ์ต่างๆๆที่ทำออกมามันย่อมจะดีกว่าการทำไปโดยไร้จิตวิญญานค่ะ

จิงๆการเรียนวิศวะนี่ค่อนข้างได้เปรียบคณะอื่นเลยนะคะ
งานวิชาชีพ คณะอื่นมาแย่งไม่ได้ เงินเดือนก็ค่อนข้างสูง (จบมอรัฐ ที่เป็นท้อปๆ อย่างต่ำๆก็ 24kค่ะ ถ้าได้งานที่บริษัทใหญ่ๆก็จัดเต็มค่ะ start 30k++)

ถ้าไม่ชอบ สามารถไปเรียนต่อโทการเงิน บริหาร และอื่นๆต่อได้อีกมากมาย

การเรียนวิศวะจะทำให้น้องเป็นคนที่มีความคิดเป็นระบบ (โดยไม่รู้ตัวด้วย มั้ง5555) มีตรรกะที่ดีด้วย

ตอนนี้พี่เป็นวิศวกร ทำงานอยู่โรงงานค่ะ
ตอนเรียนยังไม่รู้เลยว่าชอบป่าว
เรียนๆไปงั้นให้จบๆไป ดันได้เกียรตินิยม
อาจารย์ที่ปรึกษาหาทุนปอโทให้เรียนต่อ ก็เรียนๆไป
พอจบมาแล้วก็ทำงานเป็นวิศวกรมาสองปีกว่าแล้วค่ะ
(อาจจะยังประสบการณ์ไม่มากเท่าไหร่ แต่พอจะปรึกษาได้นะคะ 5555)
ตอนนี้รู้ตัวซักพักละว่าไม่ชอบ รอโบนัสอยู่ค่ะ จะออกละ 55555

ถ้าถามว่าอะไรก้าวหน้ากว่ากัน
พี่มองว่ายังไงวิศวะก็ก้าวหน้ากว่าแน่นอน
ตั้งแต่การคัดเลือกเข้ามาแล้ว คะแนนก็สูงกว่า คนเรียนส่วนมากก็จะเป็นเด็กที่ค่อนข้างเก่งกว่า
อยู่ในสังคมคนเก่ง เราก็จะเก่งๆตามเค้าไปค่ะ
( เก่งแล้วจะเป็นอะไรก็ปรับตัวเพื่อจะเป็นได้ง่ายครับ )

เงินเดือน start มา วิศวะก็กินขาดแน่นอน
เผลอๆมากกว่าครู 2 เท่าได้
ส่วนสวัสดิการก็แล้วแต่บริษัทค่ะ

เพื่อนพี่ที่จบวิศวะ เป็นครูสอนก็มีเยอะค่ะ
พวกนั้นเค้าทำด้วยใจรักจิงๆ ก็เลยมีความสุขกับชีวิตมากก

มีเพื่อนพี่รักการสอนมาก สอนพิเศษเด็กมัธยมตัังแต่ปีหนึ่ง
ยันตอนนี้มีการประจำทำก็ยังสอนพิเศษอยู่
(รายได้จากการสอนพิเศษประมาณ 300kได้ ไม่เสียภาษีด้วย สอนตอนเย็น และวันหยุดเสาร์อาทิตย์ สอนเป็นกลุ่ม บางทีก็อัดสอนออนไลน์ด้วย รายได้ค่อยข้างดีมากๆๆ ส่วนงานประจำเป็นวิศวกรที่บริษัทรัฐวิสาหกิจแห่งนึง เงินเดือนไม่มาก ประมาณ 24k)

เพื่อนพี่อีกคน จบปอโทวิศวะ แต่รักเด็ก ชอบสอน ก็ไปสมัครเป็นครู กลับบ้านที่ต่างจังหวัดไป
เห็นชีวิตดูมีความสุขได้ทำในสิ่งที่ชอบ
เพราะตอนเรียนมันก็บ่นตลอดว่า จบไปไม่ทำงานวิศวะแน่ๆ 555555 เข้าขั้นเกลียด แต่ก็เรียนจบ (พ่อแม่ให้เรียน ได้ทุนมา)

ความคิดเห็นจิงๆก็คล้ายๆกับพี่คนอื่นที่ตอบมาก่อนหน้านี้อะค่ะ

ยังไงก็ลองคิดดูอีกทีนะคะ

ปล. บัวเอ้ยยยยย....ถ้าลาออกมีเวลาว่างก็มาเป็นกิ๊กกันน้าาาาาา **39** **39** **39**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

mr-abc1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 9
เคย....ย่ำบางนี้จนเบื่อ
เคย.....เหงื่อตกจนระอา
เชียร์ วิศวะครับ
อย่างที่หลายคนบอก ปลายทางยังเลือกได้อีก
T

phoixso

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 17
สมัยผมเรียน ป.ตรี ตอนปี 1 คะแนนลุ่ม ๆ ดอน ๆ มาก เพราะ เจอวิชาพื้นฐาน
ซึ่งบางวิชาจนอายุขนาดนี้แล้วยังไม่เคยได้ใช้งาน
แต่พอปี 2, 3, 4 เจอวิชาคณะได้แต่เกรด A ถึง B จะฉุดคะแนนขึ้นมาเยอะมาก ๆ
ดังนั้นอย่าเพิ่งตัดใจไปครับ วิชาระดับ ป.ตรี ไม่ยากครับ
ขอให้ตั้งใจเรียนในห้อง กลับมาทบทวนบทเรียนจะจำได้แม่น ก่อนสอบอ่านทบทวนอีกรอบก็สบาย

โดยทั่วไปการเรียนวิศวะน่าจะปลายเปิดมากกว่านะครับ ถ้าอยากจะเป็นครูก็จะสอนได้หมดทุกระดับชั้น
แถมสามารถทำงานได้เฉพาะทาง คืองานในสายวิศวะได้ด้วย

ส่วนการเรียนครูแบบเพียว ๆ  หาลอง search หาดูว่าหางานทางสายอะไรได้บ้างนั้นจะเห็นว่าแนวทางมีน้อย แต่ก็เหมาะกับคนที่มีอุดมการณ์ว่าอยากเป็นครูจริง ๆ และไม่อยากเปลี่ยนงานแน่ ๆ  แต่หากต้องการเปลี่ยนงานจะลำปากคือจะต้องเป็นงานที่ไม่ต้องการปริญญาเฉพาะทางซึ่งปรกติอาจจะเงินเงินต่ำกว่าเฉพาะทาง

แต่ถ้าจะเป็นครูเข้าไปแล้วอย่าคิดว่าสบายนะครับยังไง ๆ งานวิชาการสมัยนี้ก็น่าจะต้องเรียนต่อ ป.โท และ ดีไม่ดีก็ต้อง ป.เอก ซึ่งงานวิศวะเฉพาะทางพอเข้าบริษัทก็แทบไม่สนใจต่อโทเอกกันแล้ว

และอย่าลืมว่าบางครั้งวุฒิทางครุศาสตร์ของบางสถาบันมีความสามารถไม่แพ้วิศวะ แต่เวลาไปหางานผมรับลองได้ว่ามี bias แน่ ๆ ในชื่อของใบปริญญาครับ เราไม่ได้อยู่ในโลกอันสมบูรณ์ 

สู้ ๆ ครับ