ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีให้กำลังใจพ่อแม่ อย่างไหนบ้างคะ ใช้ช่วงเวลาที่ลำบาก  (อ่าน 1310 ครั้ง)

candy45

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ใครมีวิธีให้กำลังใจพ่อแม่ อย่างไหนบ้างคะ ใช้ช่วงเวลาที่ลำบาก ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงเวลานี้คะ

candy45

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
พอดีเพิ่งไปโพสในห้องจ้างเที่ยวคะ เพราะลำบากมาก ตอนแรกนึกห้องนี้โพสได้

เดินทางมาไกลคะ พาพ่อแม่มาด้วย มาจากเชียงใหม่ มาช่วยงานและอยู่ที่บ้านป้า สุดท้าย ป้าหึงเรากัวแฟนใหม่ป้าจะมาชอบเรา ทั้งที่แม่เราก็อยู่กับเราตลอด ออฟฟิตก็อยู่ในบ้าน แฟนป้าก็แทบไม่ได้เจอ ป้าเลยให้เรากับแม่พ่อ ไปอยู่ที่อื่น ป้าขอโทดเรากับแม่ แต่ให้เรามา กทม แต่ทำกับเราแบบนี้ ก็น้อยใจคะ ป้าก็รู้ว่าเราลำบากอยู่ เราก็สงสารพ่อกับแม่ เราก็พยายามห้กำลังใจเขา ไม่รู้จะมีคำพูดไหนพูดให้เขาดีขึ้นไปอีก แนะนำมาได้เลยคะ

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
กอดครับ กอดท่านไว้ ไม่ต้องมีคำพูดอะไรก็ได้ครับ ผมว่าแค่นี้ พ่อแม่ก็ชื่นใจแล้วครับ
A Whiter Shade of Pale

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
กอดก็ดีค่ะ จับมือก็ได้ บอกท่ายค่ะ(เผือคุณเขิน)

"เราจะผ่านเรื่องแย่ๆไปด้วยกัน"

pop2000

• People Like This 831
ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดครับ ให้เขาได้รับรู้สึกว่าทุกคนในครอบครัวพร้อมที่จะช่วยกันในยามลำบากไปพร้อมๆกัน   เช่น งานบ้าน งานเรียน หรือทำงานต้องทำทุกอย่างให้เหนือมาตรฐานครับ   เพราะยากลำบากถ้ามัวมาทำเท่าๆคนอื่นๆ. มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรขึ้นมาไม่มีพลังมากพอจะชุดขึ้นมาจากความตกต่ำ ล้านคำพูดไม่เท่าการกระทำที่ยั่งยืน

ขอให้โชคดีครับ

Black coffee

• Full Member
  • People Like This 55
สัมผัส และ รอยยิ้มของตัวเองนะ 

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
เราไม่รู้ว่าวิธีนี้จะช่วยได้รึเปล่า สำหรับเราเวลาที่มีปัญหา มักจะเสนอทางแก้ทีละเรื่องให้พ่อกับแม่

ปัญหาของน้อง คือต้องตัดสินใจว่าทำงานอยู่กับป้ารึเปล่า ป้าให้เงินชัวร์ไหม ถ้าชัวร์ ก็เลือกไปเช่าห้องก่อน อันดับแรก

ถ้าไม่ม่ค่าเช่าห้อง (น่าจะ) ขอเบิกล่วงหน้า แล้วไปหักจากเงินเดือนทีหลัง แล้วค่อยๆช่วยกันตั้งใจทำงาน

บางคนมีครบทุกอย่าง ยังไม่มีโอกาสอยู่กับครอบครัว ถึงจะลำบากนิดหน่อย แต่พอให้กำลังใจกันก็ถือเป็นครอบครัวที่อบอุ่นนะค่ะ

สู้ๆ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
 ตามความคิดพี่..จากที่
อ่านนะคะ..ถ้าคุนป้าน้อง
มีปัญหาเรื่องหึงหวง
กัวสามีของป้ามาชอบน้อง

น้องควรเจรจากับคุนป้า
ขอที่พักที่บ้านให้คุนพ่อ-คุนแม่
ของน้องอยุ่กับคุนป้าก่อน
ส่วนตัวน้องเอง อาจจะ
ออกมาหางานทำต่างหาก
ร้านอาหารบางแห่งมีที่พัก
ให้ แต่ช่วงนี้ร้านอาหารดันปิด

รึไม่ขอยืมเงินคุนป้ามา
ก่อน เพื่อไปสมัครงาน
หาที่พัก..สำหรับตัวพี่
การปลอบใจ ไม่ได้ช่วย
อะไรค่ะ..พี่จะพยายาม
หางานให้ได้เร็วที่สุด
เพื่อมาดูแลท่าน

แต่พี่ว่า ท่านทั้งสองทราบดี
ท่านเปนผู้ใหย่ อาบน้ำร้อน
มาก่อน น่าจะเข้าใจสถานการ
คงไม่ต้องการ..การปลอบใจ
อะไรมาก..คิดแก้ไขปัญหาจะดีกว่า

พี่เหนน้องลงหาคนดูแล
ระวังตะกวดให้มากๆนะคะ
ทางที่ดีลองรับงาน"จ้างเท่ว"
ก่อนจะดีกว่าค่ะ..ถ้าถุกใจกัน
ค่อยตกลงดูแล..แร้วอย่าลืม
ขอรับเงินจากพี่ๆ...ก่อนเริ่มงาน
นะคะ

เปนกำลังใจให้ค่ะ..สู้ๆจ้า **36**

ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

inside out

• Newbie
  • *
  • People Like This 17
กอดท่านครับ
แล้วก็ไม่เอาตัวเองไปอยู่ในจุดที่ทำให้ท่านเป็นห่วง
ถ้าจะรับเที่ยว ก็ขอให้ปลอดภัย หรือแน่นอนจริงๆค่อยไป
เอาใจช่วยครับ **38**
น้องๆคนใหนสนใจมาเป็นแบบ
ผมยินดีถ่ายรูปให้ ได้ทุกแนว
ค่าขนม รายละเอียด Pm ครับ

can.can

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
  • อย่ารักคนที่ไม่เคยคิดที่จะรักเรา
กอด หอม คุย ทำวนไป
ทำให้รับรู้ว่า เราสบายใจเมื่อมีท่านอยู่ และเราไม่กลัวลำบากพร้อมที่จะสู้
บอกเค้าว่าไม่ต้องทำอะไรหรอก ขอแค่ให้กำลังใจเราพอ เราจะสู้ให้เอง
แล้วก็นึกถึงว่าเวลาลำบากท่านอยู่กับเรา ทำวนไป ให้นึกถึงตอนลำบากมาก ๆ ค่ะ
และอย่ากลับไปจุด ๆ นั้นค่ะ

สู้ ๆ นะคะ
thanwa.pangwisage(แอท)gmail.com