ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีให้กำลังใจพ่อแม่ อย่างไหนบ้างคะ ใช้ช่วงเวลาที่ลำบาก  (อ่าน 1332 ครั้ง)

kua12

• Sr. Member
  • People Like This 114
คนเป็นพ่อแม่แค่เห็นหน้าอยู่ใกล้ลูก ก็มีความสุขแล้วละครับ

ถึงแม้จะมีปัญหาขนาดไหนก็มีกำลังใจสู้

คนเป็นลูกก็ต้องรักพ่อแม่มากๆ เป็นคนดีไม่มีเรื่องให้ลำบากใจ

แล้วต้องกอดท่านเยอะๆ ให้ความรักท่านมากๆครับ

อย่างเวลาลูกผมมาให้กอดนี่มีความสุขที่สุด ทำงานมาเหนื่อยๆเครียดๆนี่หายหมด

ส่วนปัญหาที่น้องมีก็ต้องช่วยกันแก้ครับ เอาใจช่วยให้ผ่านปัญหาไปได้

namkiang

• Newbie
  • *
  • People Like This 15
แล้วแต่ว่าคุ้นเคยแบบไหนครับ
กอด จับมือ พูดคุย หาหนังสือธรรมให้ท่านอ่าน ทำกิจกรรมที่ชอบด้วยกัน
แต่สำคัญสุดคือคุณอย่าเศร้า หรือทุกข์ให้ท่านเห็น
ไม่ต้องแสดงความใส่ใจปฏิกิริยาป้าที่เคยทำ และไม่ต้องเอ่ยถึง แสดงให้ท่านเห็นว่าเราไม่ใส่ใจ และท่านก็ไม่ต้องใส่ใจ

nnsk11

• Full Member
  • People Like This 3
สิ่งที่หล่อเลี้ยงชีวิตมนุษย์คือ ความหวัง ครับ ตอนน้องมาจากเชียงใหม่ก็ด้วย ความหวัง คำนี้ไม่ใช่เหรอครับ มองแง่ดีให้ความหวังกันและกันครับ