ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย และ อยากรู้  (อ่าน 2772 ครั้ง)

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
สงสัย และ อยากรู้
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 07:42:55 AM »

สงสัยมาซักระยะแล้ว

เวลาที่น้องๆอ่านกระทู้ของเรา แล้วทักมาใน PM ขอไลน์เรา แล้วเราให้ไอดีไป น้องๆแอดมาแล้ว

1. ไม่คุย
2. ไม่คุย ไม่อ่าน

อยากถามความรู้สึกน้องๆผู้หญิงครับว่า ในเมื่อไม่คุย ไม่อ่าน แล้วจะขอไอดีไปทำแมวน้ำอะไรครับ
ผมเจอแบบนี้มา 3 คนแระ คือ ถ้าแอดมาแล้ว เห็นหนังหน้าแล้วไม่ชอบหรืออะไรก็ตาม มีมารยาทบอกกล่าวกันนิดนึงครับว่า
"พี่คะ หน้าตาพี่ประหนึ่ง น้าค่อม ชวนชื่น หนูไม่ปลื้มค่ะ" ผมยังรู้สึกดีกว่าที่ แอดมาแล้ว ไม่คุย ไม่อ่าน ไม่ห่าอะไรเลย
แล้วจะแอดมาทำซากอะไร อยากรู้จริงๆนะเนี่ย หรือสะสมไอดีไลน์ไปแลกไข่ไก่ งง
A Whiter Shade of Pale

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: สงสัย และ อยากรู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 09:53:11 AM »
    มีเยอะครับน้องๆ แบบนี้ คห.ผมคือ อย่าไปสนใจ อย่าไปเอามาเป็นอารมณ์ใดๆ ไม่อ่าน ไม่ตอบก็ลบๆ ทิ้งไปครับ
เราก็รอเจอคนที่เหมาะสม ถูกใจเราก็เหลือเฟือแล้วครับ

เราก็เห็นๆ อยู่ว่าน้องๆ บางคน ตั้งกระทู้มทาเป็นปี ยังหาคนดูแลไม่ได้เสียที
หรืออาจจะมีแต่พี่เค้ามาทีเดียวก็เป็นได้ นิสัยแบบนั้นก็คงไม่ได้เจอคนดีๆ เสียทีหรอกครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Glomer

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 10:03:35 AM »
ชอบแบบที่พี่ Black Angle พูดมากคะ พี่บางคนก็หมาหยอกไก่เช่นกัน ส่งรูปให้แล้วเงียบไปชื่อว่าค่อให้สวยปานล่มเมืองก็ต้องเคยเจอแบบนี้ทุกคนคะ สู้บอกตรงๆ น้องหน้าเหมือนซอกเล็บหมา หุ่นยังกะหมีป่า พี่ไม่ได้ไม่ใช่แนวพี่แบบนี้เอาใจไปเลยค่ะ ดีกว่าเงียบหายไป ช่วงนี้พี่ดีๆหลายๆท่านไม่ค่อยแสดงสักเท่าไหร่ เจอแต่อะไรก็ไม่รู้เหมือนกันคะ

The Yong

• *
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 10:11:03 AM »
ล่าสุด ผมโดนที่เว็บเพื่อนบ้าน ตั้งกระทู้หาน้องไปเป็นเพื่อนดูหนัง แบ่งแพคเกจเรียบร้อยเลยว่า ราคาเท่าไหร่ ต่อรายละเอียดของการว่าจ้าง มีขอไอดีมา 5 คน ผมก็แอดไป ทักทายตามปกติ น้อง 3 คน ยังคงพูดคุยกัน อีก 2 คนเธอหายไปกับลมหนาวและดาวเดือน คือ สรุปว่า อยากได้งาน แต่ขอเลือกหน้าตาอย่างนั้นเหรอ แล้วก็ออกมาบ่นว่าไม่มีงาน บลา บลา บลา เพื่ออะไรหว่า  **40**  **40**

ถั่วอบไอน้ำ

• People Like This 948
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 10:21:57 AM »
 **21**

เข้าใจความรู้สึกพี่เลยอ่าค่ะ

น้องถั่วว่าเคสแบบนี้มีทั้งฝ่ายชายและฝ่ายหญิงค่ะ

ก็ดีแล้วนะคะ ที่ไม่นัดกันก่อนแล้วเงียบหายไปกะสายลม
หายไปเลยจะดีกว่ามาเสียความรู้สึกมากกว่านี้ทีหลังค่ะ

หยั่งงี้พี่ต้องลองคุยเป็นร้อยคนค่ะ แล้วจะชิน  **25**

**39**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 10:47:23 AM »
เขาขาดทักษะในการปฎิเสธครับ
ซึ่งเป็นทักษะที่ศำคัญมากๆในการดำเนินชีวิต

1) บางคนไม่กล้าพูดว่า"ไม่"จำต้องทนรับให้สิ่งแย่ๆเข้ามาในชีวิต กินสิ่งที่ไม่อยากกิน ไปเที่ยวในที่ไม่อยากไป เพราะไม่รู้จะบอกเพื่อนได้อย่างไร

2) ในกรณีนี้ดีขึ้นมาหน่อย กล้าพูดว่า"ไม่" (คือปฎิเสธโดยไม่พูด....เงียบ) แต่ไม่รู้วิธี ไม่มีทักษะ ก็ทำให้คนอื่นที่โดนปฎิเสธหงุดหงิดโดยไม่จำเป็น พอคนรอบๆหงุดหงิดโดนไม่จำเป็น ก็ทำให้ตัวเองลำบากโดยใช่เหตุ  คนเขาไม่ค่อยร่วมมือนะครับ

3) รู้จัก say NO ให้เป็ำคัญครับ  **38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 10:56:48 AM »
ขอตอบแบบกลางๆนะคะ
การเงียบหาย..บางทีอาจ
ดีกว่านะคะ..คนมีเยอะแยะ
ทั้งพี่ทั้งน้อง...แน่ใจรึคร่า
ว่าบางที ถ้าพุด"ความจิง"
แร้วจะรับได้ ว่าทำไมไม่คุย
สมมติถ้าตอบกลับว่าก็น้อง/พี่
ไม่สวย...ไม่หล่อ...ไม่สเปค
ขอผ่านคับ/ค่ะ คำถามก็จะมา
ทำไมล่ะ "แร้วหน้าน้อง/พี่
หล่อ/สวย ตายล่ะ) บลาๆ
เปนประเดน ให้ต่อความ
ยาวผิดใจกันไปอีก อดีตก็
เคยมีมา ว่ามีพี่ติน้อง ว่าไม่สวย
เรยเงียบหายไม่ตอบ น้องก็เค้น
ว่าเงียบทำไม พอแจงรายละเอียด
น้องโกดพี่ใหญ่ ว่าพี่ว่าน้องไม่สวย
เปนกะทุ้ด่ากันในเวปเก่าซะงั้น

คนเราแต่ละคน 100 พ่อ
1000 แม่...จริตไม่เหมือนกัน
บางคนคุยดีมาก แต่ไม่ชอบ
บางคนคุยไม่ดี แต่ดันชอบ
บาวคนดี๊-ดี ...แต่ดันไม่โดน
บางคนเลว...แต่ดันคลิ้กกัน

บางที การเงียบ อาจเปน
คำตอบที่สุภาพที่สุดว่า...."ไม่"

ถ้าแค่ไม่แอด ไม่คุย ไม่ทัก
ไม่ตอบ ต่างคนยังมิได้เสีย
อะไร ยังไม่เกิดการแลกเปลี่ยน
จะเอามาใส่ใจ ให้เสียอารมณ์
ทำไมล่ะคะ

แต่ถ้านัดกันดิบดี บอกเวลา
ตกลงวานจ้าง แร้วหายไป
ไม่ติดต่อกลับ  อันนี้ชัดเจน
ว่า "ไม่มีความรับผิดชอบ"
สมควรติติง เพราะนัดแร้ว

สุดท้าย ใครไม่ทัก ไม่ตอบ
ก็ปล่อยไป หาคนใหม่ดีกว่า
คนเราทุกคนต่างมี"เหตุผล"
ส่วนตัว..ที่บางที ไม่จำเปน
ต้องอธิบาย แค่ผ่านๆไป ก็จบ

ส่วนตัวแนตเปนคนติสๆ อยากคุย
ก็คุย เบื่อคุยก็ลบ รึอะไรที่เล็งแร้ว
ว่าคุยไปก็เข้ากันไม่ได้ รึจะเกิดปัญหา
แนตก็ลบเงียบๆ ไม่อธิบาย เหตุผล
แค่"ไม่อยากคุย ไม่ถุกจริต" แค่นั้นค่ะ

(มันดีกว่า ฝืนคุยด้วยแร้วถกเถียงกัน ไม่พอใจ
ไม่ชอบกัน เอาไปนินทา หาพวก หาแนวร่วมบลาๆ)

ก็เปน...อีกมุมนึงนะคะ
ความคิดคนเรามีหลายมุม
จะให้ถุกใจทุกคน คงยากค่ะ
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

The Yong

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 11:03:16 AM »
ขอบคุณท่าน tawan กะน้องแนตตี้ นะครับ กระจ่างเลยครับ  **26**  **26**

KanomPanYen

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 12:14:22 PM »
เงียบหายตั้งแต่แรก
ดีกว่าเงียบหายตอนเจอคะ
มานั่งอึดอัดคุยรักษาน้ำใจ
แล้วตอนเจอกลับลำไม่มาเจอ
บางทีการเงียบก็คือการบอกปฏิเสธที่สุภาพสุดคะ
ถ้าไม่ถูกใจหน้าตา จะให้มาสาธยายว่าหน้าตาพี่ห่วยมาก
มันก็จะสร้างศัตรูกันเปล่าๆคะ **25**
รึจะปฏิเสธว่าไม่แล้วอ้างนู้นนี้นั้น
มันก็บาปมานั่งโกหกกันอีก
นั้นเงียบดีกว่ามันจะได้ผ่านๆไป

ส่วนที่น้องบางคนเลือกรับงานที่หน้าตาพี่ๆ
มันก็สิทธิของเค้าคะ
เค้าก็ได้งานตามปริมาณที่เค้าเลือก
ปล่อยผ่าน!!

The Yong

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 01:13:00 PM »
ขอบคุณครับ น้อง KanomPanYen  **26**  **26**