ผู้เขียน หัวข้อ: แต่ละคนนิยามคำว่า การศึกษาดี ยังไง  (อ่าน 2264 ครั้ง)

โบยบิน

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
  • สุภาพ ยิ้มเก่ง เป็นกันเอง
แต่ละคนนิยามคำว่า การศึกษาดี ยังไง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 03:22:41 PM »
สวัสดีค่ะทุกคน
พอดีชอบกดอ่านกระทู้อยู่เรื่อยๆ แต่วันนี้เกิดคำถามค่ะ
เคยเห็นกระทู้ที่ว่า อยากได้น้องๆที่น่ารัก การศึกษาดี
เราเลยไปสะดุดตรงคำว่าการศึกษาดี
แต่ละคนช่วยนิยามความหมายในความคิดของตนเองได้มั้ย ว่าคำนี้ ต้องเรียนเก่ง? ต้องเกียรตินิยม? หรือแม้ว่าอาจจะเรียนไม่เก่งแต่ตั้งใจ?
แค่อยากฟังหลายๆมุมมอง มาแชร์กันเยอะๆนะคะ
อีกคำถามคือ ถ้าพี่ๆจะเลือกน้องซักคนไว้มาเป็นขวัญกำลังใจ หากต้องเลือกคุณสมบัติที่ว่า น่ารัก กับอาจจะไม่น่ารักเท่าคนแรกอาจจะธรรมดาๆแต่การศึกษาดี พี่ๆจะมีแนวโน้มชอบแบบไหน
ปล.ไม่ได้มีเจตนาจะดราม่าหรือสร้างอะไรนะคะ แค่อยู่ดีๆก็กลายเป็น "เจ้าหนูจำไม ขี้สงสัยเท่านั้นเอง" 5555
เป็นกันเอง ตั้งใจเรียน สุภาพ ยิ้มเก่ง
ไม่เคยรับงานซักครั้ง มีแค่ทักทายกันเท่านั้น
ตอนนี้เรียน ป.ตรี และทำงานสอนพิเศษเด็กมัธยมเสริม
ไม่เคยรับงาน แต่ชอบแวะเข้ามาอ่านกระทู้
นานๆทีจะตั้งกระทู้
สนใจแวะมาคุยกันก็ได้ เป็นคนสบายๆค่ะ :D
สนใจอยากมาคุยด้วย pm มาได้นะคะ

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
Re: แต่ละคนนิยามคำว่า การศึกษาดี ยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 03:37:14 PM »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
สำหรับผม ผมว่ามันไม่มีผลอะไรนะครับ บางคนเรียนสูง เรียนเก่ง แต่ดูถูกคน หยิ่งยะโส แบบนี้เรียกการศึกษาดี แต่สัน-ดานแย่ การศึกษาดีสำหรับผมก็อาจจะหมายความได้ว่า ไม่ต้องเรียนเก่งขนาดเกรดเฉลี่ย 3.5 แต่ขอให้มีมารยาท รู้กาละเทศะ ไม่ดูถุกคน มีมนุษยสัมพันธ์ที่ดี เท่านี้ผมก็พอใจแล้วครับ ผมไม่ได้มาหาคุณครู แต่ผมมาหาคนที่อยู่ด้วยแล้วสบายใจครับ
A Whiter Shade of Pale

Callmex

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
Re: แต่ละคนนิยามคำว่า การศึกษาดี ยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 03:57:16 PM »

การศึกษาดี อ่านเผินๆ คงประมาณ ว่าจบโรงเรียนดี มหาลัยดี ไรงั้นเปล่าน๊าา

ถ้ามองอีกมุม อาจจะหมายถึง การมีวุฒิภาวะ ที่ดีครับ

--------

น่ารัก vs การศึกษาดี หน้าตาธรรมดา

ถ้ามีแค่ สองข้อนี้ ผมตอบข้อแรก น่ารัก ครับ มาหาน้องนะครับ ก็ต้องเน้นถูกใจก่อนสิ 

((ยังไม่เคยเห็นใครโพส หาน้องดูแล ปริญญาตรี ขึ้นไป นะ))

คหสต.ครับ

Isme

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 04:31:26 PM »
ชอบคอมเม้นท์ ข้างบนค่ะ บางครั้ง การศึกษา ก้อไม่ใช่ตัววัด หรือตัวแปร สำคัญ ซะทั้งหมดหรือทุกเรื่อง
แบบพี่เค้าบอกว่า การศึกษาดี นิสัยแย่ ก้อมะมีใครอยากอยู่ใกล้ชิดด้วย บางคน อาจจะ การศึกษา ปานกลาง แต่นิสัยเลิศ
อันนี้ ก้อน่าสนใจ น่ามอง น่าอยุ่ใกล้ สุดท่้าย จิตใจ ความคิด สมอง มุมมอง และองค์ประกอบอื่น อาจจะเปนตัววัดที่ดีกว่า นะคะ
ไม่ต้องรีบรักให้เต็มร้อย แต่ให้รักทีละน้อย อย่างเต็มใจ

i-aff

• **
  • People Like This 13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 04:54:04 PM »
ชอบคอมเม้นท์ ข้างบนค่ะ บางครั้ง การศึกษา ก้อไม่ใช่ตัววัด หรือตัวแปร สำคัญ ซะทั้งหมดหรือทุกเรื่อง
แบบพี่เค้าบอกว่า การศึกษาดี นิสัยแย่ ก้อมะมีใครอยากอยู่ใกล้ชิดด้วย บางคน อาจจะ การศึกษา ปานกลาง แต่นิสัยเลิศ
อันนี้ ก้อน่าสนใจ น่ามอง น่าอยุ่ใกล้ สุดท่้าย จิตใจ ความคิด สมอง มุมมอง และองค์ประกอบอื่น อาจจะเปนตัววัดที่ดีกว่า นะคะ
หมายถึง ชอบคอมเม้น คุณ Black Angel นะคะ

Isme

• **
  • People Like This 24
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 04:56:39 PM »
อันนี้ ก้อน่าสนใจ น่ามอง น่าอยุ่ใกล้ สุดท่้าย จิตใจ ความคิด สมอง มุมมอง และองค์ประกอบอื่น อาจจะเปนตัววัดที่ดีกว่า
รู้ได้ไงค่ะ ว่า ชอบคอมเม้น คุณ Black Angel ชอบพี่เค้า คอมเม้น ตรงๆ และเรื่องจริงดี
ไม่ต้องรีบรักให้เต็มร้อย แต่ให้รักทีละน้อย อย่างเต็มใจ

Emtry

• People Like This 155
  • ตามหาสาวสวยไว้นัว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 06:01:45 PM »
การศึกษาดี ... ศึกษา มันจะเกิดจากการเรียนรู้ได้ด้วยตัวเอง และคิดว่า น่าจะเริ่มจากอุดมศึกษา
                แบบนี้น่าหมายถึง จบระดับ ปริญญา ขึ้นไป
               ... ดี น่าจะหมายถึงสถาบันที่มีชื่อเสียงที่ใครๆอยากเข้ากัน

และน่าจะต่างจากการเรียนดี

inside out

• Newbie
  • *
  • People Like This 17
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 11:52:42 PM »
การมีความคิด การแสดงออก มารยาท และพฤติกรรมที่ดี สะท้อนว่ามีการศึกษาที่ดีและมีประสิทธิภาพ
โดยไม่เกี่ยวกับระดับชั้นและชนิดของการศึกษาครับ

(อันนี้นิยามของผมเองนะ)

ส่วนที่โพสๆหากัน คงแล้วแต่จุดหมายพี่ๆแต่ละคนครับ
น้องๆคนใหนสนใจมาเป็นแบบ
ผมยินดีถ่ายรูปให้ ได้ทุกแนว
ค่าขนม รายละเอียด Pm ครับ

โบยบิน

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
  • สุภาพ ยิ้มเก่ง เป็นกันเอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 08:33:13 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะที่เข้ามาตอบ
อยากถามพี่ๆเพิ่มอีก
ถ้าน้องไม่สวยเท่าคนอื่นเขา...แต่ตั้งใจเรียน นิสัยน่ารัก ชิลๆ พวกพี่ๆจะเอ็นดูมั้ยคะ 5555555
เป็นกันเอง ตั้งใจเรียน สุภาพ ยิ้มเก่ง
ไม่เคยรับงานซักครั้ง มีแค่ทักทายกันเท่านั้น
ตอนนี้เรียน ป.ตรี และทำงานสอนพิเศษเด็กมัธยมเสริม
ไม่เคยรับงาน แต่ชอบแวะเข้ามาอ่านกระทู้
นานๆทีจะตั้งกระทู้
สนใจแวะมาคุยกันก็ได้ เป็นคนสบายๆค่ะ :D
สนใจอยากมาคุยด้วย pm มาได้นะคะ

The Yong

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 09:12:19 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะที่เข้ามาตอบ
อยากถามพี่ๆเพิ่มอีก
ถ้าน้องไม่สวยเท่าคนอื่นเขา...แต่ตั้งใจเรียน นิสัยน่ารัก ชิลๆ พวกพี่ๆจะเอ็นดูมั้ยคะ 5555555

ผมโอเคนะ เพราะบางคนสวยแต่รูป ข้างใน (ความคิด) กลวงโบ๋ ก็ไม่ไหว  **34**  **34**
A Whiter Shade of Pale