ผู้เขียน หัวข้อ: แต่ละคนนิยามคำว่า การศึกษาดี ยังไง  (อ่าน 2307 ครั้ง)

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: แต่ละคนนิยามคำว่า การศึกษาดี ยังไง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:12:47 AM »
   ถ้าถามผมแค่คำว่า "การศึกษา" ผมให้ความหมายว่า คือการให้ความรู้ต่างๆ เพื่อให้คนคนนั้น
สามารถพัฒนาตนเองได้ทั้ง สติปัญญา อารมณ์ และจิตใจครับ

ถ้าถามถึงที่มีบางท่านระบุน้องๆ ที่มีการศึกษาดี รวมทั้งผมก็ให้เครดิตคนที่มีการศึกษาดีเพิ่มขึ้นนิดนึงนะครับ
เพราะผมคาดหวังว่า คนที่มีการศึกษาดี จะรู้จักคิด รับผิดชอบและพูดคุยกันด้วยเหตุผลได้ในระดับที่คบกันแล้ว
สบายใจมากขึ้นครับ แต่...

ที่ผ่านมาระดับความรู้ หรือสถาบันการศึกษาที่ผมให้เครดิจว่าดีกว่า...บางที่ ไม่ได้ตอบเหตุผลนี้ไปเสียทั้งหมด
อาจจะดีกว่าเฉลี่ยเท่านั้น แต่สิ่งที่ทำให้น้องๆ ที่ผมเจอมีความน่ารัก น่าคบหา กับอยู่ที่นิสัยใจคอ อันเกิดจาก "การอบรม
สั่งสอน " จากทางบ้านมากกว่า บางคนโชคไม่ได้ไม่มีพ่อแม่คอยอบรมสั่งสอน บางคนมีแต่คงอบรมไม่ดีเท่าที่ควร
หรือบางคนคงมียีนส์แปลกๆ ติดตัวมา เลยทำให้ใครจะสอนอะไรบอกอะไรก็คงไม่สามารถทำให้คนคนนั้น รู้ถูกผิด
เหมาะสม ทำให้กลายเป็นคนที่ไม่ค่อยน่ารัก ทั้งๆ ที่เกิดมารูปร่างหน้าตาดีก็ตาม ...คนแบบนี้มีไว้เพื่อ...ทางกายเท่านั้น
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Dark knight

• Full Member
  • People Like This 21
Re: แต่ละคนนิยามคำว่า การศึกษาดี ยังไง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 02:14:50 PM »
เข้าใจว่า การพูดถึง"การศึกษาดี"ในกระทู้นั้น น่าจะหมายถึงระดับของการศึกษา เช่น ป.ตรี หรือ โท...
คงไม่ได้ลงลึกไปกำหนดสถาบันหรอกครับ...

สถาบันที่เรียนจบมาไม่ได้ประกันว่าคนๆนั้นจะเป็นครดีหรือไม่ เพราะสถาบันให้ได้แต่เรื่องความรู้เท่านั้น...
เพียงแต่สถาบันจะบ่งบอกถึงการคัดกรองคนว่าคนๆนั้นมีระดับสติปัญญายังไง...

Eldest

• Hero Member
  • People Like This 106
  • A Happy One
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 03:43:47 PM »
สำหรับผม การศึกษาดี น่าจะหมายถึง ระดับการศึกษาครับ อาจจะ ป.ตรี
เพราะ ถ้าคิดแค่เล่นๆ มันก็ไม่ต้องไปสนใจมันหรอกครับ
แต่ถ้าจะจริงจัง มันก็มีผลบ้างไรบ้าง เพราะ ถ้าเกิดจะไปกันต่อนะ
คนมีทุกข์สุขอยู่ร่วมจำพราก จันทร์มีมืดสว่างกลมแหว่งเว้า
ความรักไม่มีเหตุผล คนต่างหากที่พยายามหาเหตุผล ทั้งที่มันไม่จำเป็น