ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนสักถึงถูกมองว่าเป็นคนไม่ดีค่ะ  (อ่าน 991 ครั้ง)

Sososoy

• Hero Member
  • People Like This 261
ทำไมคนสักถึงถูกมองว่าเป็นคนไม่ดีค่ะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 07:14:12 PM »
ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ

สัก...

ไม่ดียังไง?
 **40**

ในเมื่อเราสักที่ร่างกาย
ไม่ได้สักที่สัน-ดาน

**40**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
Re: ทำไมคนสักถึงถูกมองว่าเป็นคนไม่ดีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 08:52:31 PM »
ความจริงคือในโลกนี้ประชากรส่วนหนึ่งเป็นคนใจแคบ
คนที่สักจึงเสียเปรียบในหลายๆเรื่อง
แถมบางแห่งบางหน่วยงานก็ยังมีกฎเกณ์โบราณ
ทำให้คนสักเสียเปรียบไปอีก

คนจะสักจึงต้องนึกให้ดีว่าคุ้มไหมที่อยู่ๆจะทำให้ตัวเองเสียเปรียบ
ถ้าชอบสักมากและคิดว่าคุ้มก็ทำไปเถอะ ไม่ได้ทำอะไรชั่วร้าย
 **38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Birdeyes view

• Newbie
  • *
  • People Like This 12
Re: ทำไมคนสักถึงถูกมองว่าเป็นคนไม่ดีค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 09:31:35 PM »
คหสต ของผมนะครับ
ผมไม่เคยมองคนมีรอยสักว่าเป็นไม่ดีเลยนะ ในแง่ทางสังคม แต่ถ้าเป็นการจ้างงานในเวบ คงต้องบอกว่า
เป็นรสนิยมส่วนบุคคล ความชอบแต่ละคน ไม่เหมือนกันครับ เคยมีน้องเล่าให้ฟัง ว่าพี่ๆบางคน มักจะถามว่ามีรอยสักรึเปล่า น้องบอกไม่เข้าใจ ไม่เห็นจะเกี่ยวกับการจ้างงานเลย ผมก็อธิบายไปในมุมมองของผมว่า
พี่บางคน อาจจะใช้ชีวิตประจำวันทำงานออฟฟิศ
ใส่เสื้อเชิร์ท ผูกเนคไท กางเกงสแลค พอมาจ้างน้องเที่ยว เจอน้องสักมาเต็มตัว ใส่สายเดี่ยวโชว์รอยสักอีก
มันอาจจะดูแมทกันมั้ง(ในความคิดผมนะ) ถ้าพี่ๆบางคนแคร์ เรื่องความเหมาะสม หรือ แคร์สายตาคนมอง
แต่ถ้าจ้างเที่ยวผับ ก็คงไม่เป็นปัญหาอะไร
คนไม่ถือ หรือชอบแนวนี้เป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว
เรื่องรอยสักก็คงไม่เป็นปัญหาครับ เอาจริงๆสำหรับผม
มันแล้วแต่มุมมอง ความชอบไม่ชอบมากกว่า
คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ แต่สำหรับผมไม่ได้มอง
และตัดสินเค้าจากรอยสักว่าเค้าดีหรือไม่ดีครับผม
แต่ถ้าเป็นการจ้างเที่ยว ผมก็คิดนิดนึง

The Yong

• VERIFY USER
  • Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 05:50:34 AM »
ความคิดของผมนะครับ ผมคิดว่า คนที่มองผู้หญิงที่สักว่าไม่ดี คือคนใจแคบครับ ผมไม่เคยซีเรียสเลยเรื่องสัก ผมกลับมองว่าสวย ผมเคยไปงานแรงกับน้องคนนึง (ไม่ใช่จากเวบนะครับ) เธอสัก อักขระ เต็มแผ่นหลัง ผมยังถามว่าสักมาจากไหน แล้วก็...... แทงไม่ยั้งเลยครับ

ดังนั้น ต่างจิตต่างใจครับ คนอื่นๆอาจจะไม่ชอบ แต่สำหรับผม ต่อให้สักยันซอกคอ ผมก็เฉยๆนะ เพราะสำหรับผมแล้ว การสัก คือ "body Art : ศิลปะบนเรือนร่าง" สวยงาม น่ามอง ครับ
A Whiter Shade of Pale

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:01:51 AM »
  ในสมัยก่อน คนที่โดนสักคือนักโทษครับ เพื่อจะได้ตามตัวได้หากมีการหลบหนี ดังนั้นจึงถูกมองว่าเป็นคนที่น่ากลัว น่ารังเกียจ
นอกจากนี้ยังมีทหาร นักเลงที่สักเพื่อให้อยู่ยงคงกะพัน อะไรแนวบู๊ๆ แบบนั้นแหละ ภาพลักษณ์ของคนที่มีรอยสักจึงออกมาทางรุนแรงหน่อย

ส่วนสมัยหลังๆ นี้ การสักถือว่าเป็ิลปะแบบนึงคนหลายๆ คนสักมากขึ้น รูปที่สักก็สวยงามขึ้นไม่ได้น่ากลัว
หรือเป็นการถูกตีตราว่าเป็นคนร้ายเหมือนในสมัยก่อน

อย่างไรก็ตามในคห.แบบคนใจแคบๆ แบบผม ถ้าเลือกได้ขอเจอคนที่ไม่มีรอยสักมากกว่า
แต่ถ้าเลือกระหว่างคนที่สักแต่น่ารัก นิสัยดี กับคนไม่สักแต่นิสัยไม่ค่อยน่าคบ ผมยอมรับคนที่มีรอยสักได้ครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา