ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้จ้างงานและผู้รับงาน  (อ่าน 2323 ครั้ง)

i-aff

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 13
ถามผู้จ้างงานและผู้รับงาน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 12:53:04 PM »
ถามหน่อยสิจ้ะ เรท จริง เค้ารับงาน กันอย่างไรหรอคะ
เรทปกติ ของการ จ้างเที่ยว คือ 1000-1500
เรทปกติ ของงานแรง คือ 2000-3000
เรทปกติ ของงานดูแล ไม่เกิน 20000
ที่เข้าใจเนี่ย ถูกต้องไหมคะ
มีคนนึง มาทัก และ บอก ว่า เรทจ้างเที่ยว สูงมาก ปกติ เค้าจ้างงานเที่ยว 500 กันหรือคะ หรือ ต่าำกว่านั้น หรอคะ
แถลงไข หน่อยจ้ะ ประดับความรู้ ขอบคุณค่ะ 

magiggunna

• Full Member
  • People Like This 31
Re: ถามผู้จ้างงานและผู้รับงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 01:00:20 PM »
อยู่ที่ความพอใจทั้ง2ฝ่ายครับแต่ถ้าเริ่มต้นก็ประมาณน้องบอก

Waview

• Newbie
  • *
  • People Like This 10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 02:30:56 PM »
พี่บางท่านก็ฉวยโอกาส
ต่อราคาเกินความเป็นจริง
คงคิดว่าเดินต่อราคาของในตลาดสดรึเปล่า **40**

เรทที่เจ้าของกระทู้บอกมาถือว่าปกตินะ
อาจจะมีเพิ่มตามการถูกใจ
ตามหน้าตาความน่ารักของน้องๆ
ตามความใจดีของพี่ๆ
ถ้าจะลดก็คงอยู่ที่ความพอใจ
ของคนรับงานว่าจะโอเคหรือเปล่า
ถ้าไม่โอเคเราก็ปฏิเสธไปคะ

Isme

• **
  • People Like This 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 05:52:15 PM »
อยู่ที่ความพอใจทั้ง2ฝ่ายครับแต่ถ้าเริ่มต้นก็ประมาณน้องบอก

ขอบคุณค่ะ ที่ มาคอนเฟิมข้อมูลให้ค่ะ
ไม่ต้องรีบรักให้เต็มร้อย แต่ให้รักทีละน้อย อย่างเต็มใจ

Isme

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 05:54:19 PM »
พี่บางท่านก็ฉวยโอกาส
ต่อราคาเกินความเป็นจริง
คงคิดว่าเดินต่อราคาของในตลาดสดรึเปล่า **40**

เรทที่เจ้าของกระทู้บอกมาถือว่าปกตินะ
อาจจะมีเพิ่มตามการถูกใจ
ตามหน้าตาความน่ารักของน้องๆ
ตามความใจดีของพี่ๆ
ถ้าจะลดก็คงอยู่ที่ความพอใจ
ของคนรับงานว่าจะโอเคหรือเปล่า
ถ้าไม่โอเคเราก็ปฏิเสธไปคะ

ขอบคุณค่ะ ที่มาเม้นท์ ให้ฟังค่ะ คนที่ทักเรา มาอ่านบ้างก้อดีนะคะ ว่า ความจริงเค้าเปนไงกัน
ก่อนจะพูดอะไรออกมาน่ะ
ไม่ต้องรีบรักให้เต็มร้อย แต่ให้รักทีละน้อย อย่างเต็มใจ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:24:22 AM »
    ในคห.พี่ เรทที่น้องจขกท.บอกมา พี่ใช้คำว่า "ราคากลาง" ครับ
คือควรเป็นเรทมาตรฐานสำหรับการจ้างในแต่ละแบบ แต่ว่าบางที
งานจ้างเที่ยวอาจจะขยับขึ้นไปมากกว่า 1,500 หรืองานแรรงง อาจจะเป็น 4-5 พัน
หรือลงมาเหลือ1,500 ขึ้นอยู่กับการตกลงกันระหว่างผู้จ้างและผู้รับจ้าง

คนจ่ายอยากจ่ายน้อย คนรับอยากได้มาก อันนี้เป็นสิ่งปกติ ส่วนจะจ่ายเยอะเพราะ
จ่ายไหว หรือชอบมากให้มากได้ จะรับน้อยเพราะพอใจแค่นั้นหรือกลัวไม่มีงาน ก็แล้วแต่คนไปครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

แพนด้า​ น่ารัก

• **
  • People Like This 8
  • !!!Cc32
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 09:31:15 PM »
เร่ปกติไม่เคยเจอเลยครับ
ปกติเจอแต่เรทสูงๆ

Isme

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 10:54:51 AM »
    ในคห.พี่ เรทที่น้องจขกท.บอกมา พี่ใช้คำว่า "ราคากลาง" ครับ
คือควรเป็นเรทมาตรฐานสำหรับการจ้างในแต่ละแบบ แต่ว่าบางที
งานจ้างเที่ยวอาจจะขยับขึ้นไปมากกว่า 1,500 หรืองานแรรงง อาจจะเป็น 4-5 พัน
หรือลงมาเหลือ1,500 ขึ้นอยู่กับการตกลงกันระหว่างผู้จ้างและผู้รับจ้าง

คนจ่ายอยากจ่ายน้อย คนรับอยากได้มาก อันนี้เป็นสิ่งปกติ ส่วนจะจ่ายเยอะเพราะ
จ่ายไหว หรือชอบมากให้มากได้ จะรับน้อยเพราะพอใจแค่นั้นหรือกลัวไม่มีงาน ก็แล้วแต่คนไปครับ

จร้า ราคากลาง ตามความเหมาะสมและการตกลงของสองฝ่าย เห็นด้วยกะพี่นะคะ
จิงค่ะ คนจ่ายอยากจ่ายน้อย คนรับอยากได้มาก
แต่บางที ต่อเปนผักปลา เมือน ไม่ค่อยให้เกียรติกัน ในบางครั้ง ในบางคนค่ะพี่
ถือเปนการแลกเปลี่ยน ต่อกัน ควร อยุ่ในความสมดุล ของสองฝ่ายดีกว่าเนอะ
ถ้าไม่ใจ ไม่ใช่ ไม่โดน ก้อบาย จบข่าว มะใช่ ไปว่าเค้า ตามที่เคยอ่านบางกระทู้ค่ะ

Isme

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 10:56:51 AM »
เร่ปกติไม่เคยเจอเลยครับ
ปกติเจอแต่เรทสูงๆ
เรทปกติ กะคนปกติ มั้งคะ อิอิ ขำๆนะคะ
เรท คงเปนที่สองคน ตกลงกัน ทั้งผู้จ่าย ผู้รับ ในสิ่งที่เปนจริงได้ ค่ะ คหสต ค่ะ