ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นคนชอบอ่านหนังสือวรรณกรรมไทย  (อ่าน 1564 ครั้ง)

โบยบิน

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
  • สุภาพ ยิ้มเก่ง เป็นกันเอง
เป็นคนชอบอ่านหนังสือวรรณกรรมไทย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 06:20:10 PM »
สวัสดีค่ะ พี่ๆทุกคน
น้องกำลังปิดเทอมของมหาลัยแล้ว เลยอยากหาอะไรทำ
ด้วยความที่เป็นคนชอบเรื่องของวรรณคดี วรรณกรรมไทย
อยากจะมาถามพี่ๆในนี่ว่า
"ช่วยแนะนำวรรณกรรมหรือวรรณคดีในดวงใจของตัวเองได้มั้ยคะ"
จะเก่าหรือจะใหม่แค่ไหนก็ได้ค่ะ
น้องจะไปหามาอ่าน ส่วนตัวชอบอ่านแบบร้อยกรองเพราะอ่านแล้วไพเราะ ชอบจดวรรคทองที่ตัวเองชอบลงไปในสมุด
ส่วนตัวเคยอ่าน รามเกียรติ์ ขุนช้างขุนแผน ไกรทอง โคบุตร มอม จบแล้วค่ะ
ปล.มีอีกหลายเรื่องที่อ่านแล้ว แต่ยังไม่จบ ไม่ได้อ่านต่อนานแล้วตั้งแต่มาเรียนมหาลัย 555555
อยากอ่านเรื่องที่คนอื่นชอบบ้าง จะเป็นยังไง แวะเข้ามาตอบกันเยอะๆนะคะ ขอบคุณค่ะ
เป็นกันเอง ตั้งใจเรียน สุภาพ ยิ้มเก่ง
ไม่เคยรับงานซักครั้ง มีแค่ทักทายกันเท่านั้น
ตอนนี้เรียน ป.ตรี และทำงานสอนพิเศษเด็กมัธยมเสริม
ไม่เคยรับงาน แต่ชอบแวะเข้ามาอ่านกระทู้
นานๆทีจะตั้งกระทู้
สนใจแวะมาคุยกันก็ได้ เป็นคนสบายๆค่ะ :D
สนใจอยากมาคุยด้วย pm มาได้นะคะ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: เป็นคนชอบอ่านหนังสือวรรณกรรมไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:17:01 AM »
    ชื่นชมนะครับ นานๆ จะได้เห็นน้องๆ วัยรุ่นชอบวรรณกรรมไทยเสียทีนึง
พี่เองไม่ได้อ่านมากนัก แต่ก็พอจะมีเรื่องที่อาจจะเข้าทางน้องอยู่บ้าง เรื่องนั่นคือ
มัทนะพาธา หรือตำนานดอกกุหลาบ ที่เป็นงานพระราชนิพนธ์ในพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6
มีบทร้อยกรองเพราะๆ มากมาย เช่น ...อ้า อรุณแอร่ม ระเรื่อรุจี ประดุจมโนภิรมย์ระตี ณ แรกรัก...

หรือลองอ่านลิลิตพระลอ ที่มีบทกวีที่สุดแสนไพเราะเช่นกัน ที่เราคุ้นๆ กันก็คือ
เสียงลือเสียงเล่าอ้าง อันใดพี่เอย   เสียงย่อมยอยศใคร ทั่วหล้า.....

ถ้าใครชอบความงดงามของถ้อยคำในบทกวี 2 เรื่องนี้น่าจะถูกใจครับ   
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

โบยบิน

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
  • สุภาพ ยิ้มเก่ง เป็นกันเอง
Re: เป็นคนชอบอ่านหนังสือวรรณกรรมไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 09:50:06 PM »
    ชื่นชมนะครับ นานๆ จะได้เห็นน้องๆ วัยรุ่นชอบวรรณกรรมไทยเสียทีนึง
พี่เองไม่ได้อ่านมากนัก แต่ก็พอจะมีเรื่องที่อาจจะเข้าทางน้องอยู่บ้าง เรื่องนั่นคือ
มัทนะพาธา หรือตำนานดอกกุหลาบ ที่เป็นงานพระราชนิพนธ์ในพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6
มีบทร้อยกรองเพราะๆ มากมาย เช่น ...อ้า อรุณแอร่ม ระเรื่อรุจี ประดุจมโนภิรมย์ระตี ณ แรกรัก...

หรือลองอ่านลิลิตพระลอ ที่มีบทกวีที่สุดแสนไพเราะเช่นกัน ที่เราคุ้นๆ กันก็คือ
เสียงลือเสียงเล่าอ้าง อันใดพี่เอย   เสียงย่อมยอยศใคร ทั่วหล้า.....

ถ้าใครชอบความงดงามของถ้อยคำในบทกวี 2 เรื่องนี้น่าจะถูกใจครับ   

ขอบคุณที่แนะนำนะคะพี่กัปตัน น้องเคยอ่านมัทนะพาธามาบ้าง เป็นเรื่องราวของดอกกุหลาบ อ่านเมื่อปีที่แล้วนี่เองค่ะ
ส่วนลิลิตพระลอ เคยเล็งๆไว้อยู่บ้าง แต่ยังไม่มีโอกาสได้ลองซักที สงสัยต้องไปสอยมาบ้างซะแล้ว 55555
เป็นกันเอง ตั้งใจเรียน สุภาพ ยิ้มเก่ง
ไม่เคยรับงานซักครั้ง มีแค่ทักทายกันเท่านั้น
ตอนนี้เรียน ป.ตรี และทำงานสอนพิเศษเด็กมัธยมเสริม
ไม่เคยรับงาน แต่ชอบแวะเข้ามาอ่านกระทู้
นานๆทีจะตั้งกระทู้
สนใจแวะมาคุยกันก็ได้ เป็นคนสบายๆค่ะ :D
สนใจอยากมาคุยด้วย pm มาได้นะคะ

Sphynx

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 282
  • It's good to stand on my own two feet
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 10:21:02 PM »
ชอบ มัทนะพาธา ตอนเรียน ม. 5 สอนใจเรื่องความรักดีมากค่ะ
  วรรณกรรณไทยที่ชอบ ก็ ขุนช้างขุนแผน พระอภัยมณี  ค่ะ ชอบอ่านกลอนแปดค่ะ
     อ่อ เรื่อง ยอพระกลิ่น , อุทัยเทวี ก็ชอบค่ะ ทั้งอ่านประวัติและดูละครพิ้นบ้านค่ะ

ปัจจุบันไม่ค่อยมีโอกาสอ่านวรรณคดีเลยค่ะ แต่ก็ได้ยินแว่ว คือ ลูกพี่ลูกน้อง กำลังเรียนครูเอกไทย นางเอาปัญหามาปรึกษาเรื่องเรียนบ้างค่ะ เลยรู้บ้างค่ะ
รู้จักฉันเท่าที่ฉันอยากให้รู้จัก

Placid

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 03:59:08 PM »
เอ้อ... ที่แนะนำอาจจะไม่ไทยนะครับ แต่ได้กลิ่นไอใกล้เคียง ลองมหากาพย์มหาภารตะ ดูมั้ยครับ

The Yong

• Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 07:06:33 PM »
สี่แผ่นดิน, พระอภัยมณี, นิทานเวตาล, ผู้ชนะสิบทิศ, เกิดวังปารุสก์, ขุึก, ภควัตคีตา, พระเวสสันดรชาดก
A Whiter Shade of Pale

แพนด้า​ น่ารัก

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 8
  • !!!Cc32
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 07:43:10 PM »
ขอแนะนำนิยายจีนอิงประวัติศาสตร์ครับ
เจาะเวลาหาฉินซี   อิงประวัติศาสตร์ช่วงฉินซีฮ่องเต้ครับ  สนุก
มังกรคู่สู้สิบทิศ  อิงประวัติศาสตร์ช่วงราชวงศ์ถัง ถังไท่จงหลีซือหมิน  สนุกมาก

Sphynx

• *
  • People Like This 282
  • It's good to stand on my own two feet
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 07:46:47 PM »
ขอแนะนำนิยายจีนอิงประวัติศาสตร์ครับ
เจาะเวลาหาฉินซี   อิงประวัติศาสตร์ช่วงฉินซีฮ่องเต้ครับ  สนุก
มังกรคู่สู้สิบทิศ  อิงประวัติศาสตร์ช่วงราชวงศ์ถัง ถังไท่จงหลีซือหมิน  สนุกมาก

ข้าน้อย ขอคารวะท่านแพนด้า 1 จอก
  555 เจาะเวลาหาจิ๋นซี สนุกดีมากกกกกกกกกก
# ติ่งนิยายจีนอิงประวัติศาสตร์
รู้จักฉันเท่าที่ฉันอยากให้รู้จัก

The Yong

• Sr. Member
  • *
  • People Like This 285
  • ช่างภาพใจดี ถ่ายโปรไฟล์ฟรี แถมตังให้ด้วย อิอิอิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 10:13:56 PM »
  ส่วนตัว วรรณกรรมไทย อ่านแล้วง่วง แนะนำไม่ได้  ปกติ อ่านแต่พวกเรื่องสั้นหักมุม เช่น งานเขียนของ สรจักร  (คนเขียนเสียชีวิตแล้ว) เช่พใต้เตียง ศพท้ายรถ ศพข้างบ้าน และอื่นๆ  กับของคุณ อุเทน พรมแดง  นักเขียนซีไรต์ (หาซื้อยากหน่อย) แล้วก็พวกนิยายจีน  ถ้าไม่นานมานี้ ก็ตามด้านบน เจาะเวลาหาจิ๋นซี(นานพอควร) มังกรคู่สู้สิบทิศ   ตอนนี้อ่าน ยอดกุนซือทะลุมิติ   แต่ถ้าเป็นคอนิยายจีน  ควรต้องผ่านพวก มังกรหยก จอมยุทธอินทรี ดาบมังกรหยก  แปดเทพอสูรมังกรฟ้า  ชอลิ้วเฮียง เซียวฮื้อยี้ เล็กเซียวฮง มาหมดละ

เพิ่มเติม อุ้ยเซี่ยวป้อ, ฤทธิ์มีดสั้น, ดาบจอมภพ, เหยี่ยวเดือนเก้า, จอมดาบหิมะแดง, นางพญาผมขาว, ซิมเซ่งอี่  **30**  **30**
A Whiter Shade of Pale

แมนรักสนุก

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 03:51:08 PM »
วรรณกรรมไทยอีกเรื่องที่ควรค่าแก่การอ่านครับ ศิวาราตรีครับ ภาษาบรรเจิดมากครับ